Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Coril tuliokuandalia asubuhi ya leo. Ingereza watangaza wahamiaji haramu kuanza kusafirishwa nchini Rwanda ndani ya miezi mitatu. Chama cha rais wa zamani afrika kusini Jacob Zuma mkondo Wesizwe charuhusiwa kutumia nembo yake, na waendesha mashtaka nchini Marekani wamtuhumu rais wa zamani Donald Trump kwa njama ya uhalifu na kuficha ukweli. Na tumai asubuhi yako ni njema. Karibu katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ametangaza kuwa wahamiaji haramu wanaopaswa kusafirishwa hadi nchini Rwanda wataondolewa nchini humo baada ya wiki kumi hadi kumi na mbili sijazo. Sunak ameapa kuwa kwa namna yeyote itakavyokuwa, ni lazima wahamiaji hao waondoke na hakuna kitakachozuia serikali yake kutekeleza mpango huo, licha ya baadhi ya wabunge kupitisha miswada wa kutuma wahamiaji hao nchini Rwanda kuwa sheria. That we've put an airfield on standby. Ninaweza kuthibitisha kwamba tumetenga na kuhifadhi ndege maalum na tuna watu mia tano waliopokea mafunzo kabambe tayari kuwasafirisha wahamiaji haramu hadi Rwanda, na wengine mia tatu watafunzwa katika wiki zijazo. Hii shughuli ni nyingi na ni ngumu, lakini tutaifanya. Tuko tayari, mipango iko tayari, na safari hizi za ndege zitafanyika kwa vyovyote vile. Hakuna ushawishi wa kigeni utakaotuzuia kufanya safari za ndege. No, ni sauti yake waziri mkuu wa Ingereza Rishi Sunak. Nchi kumi za wafadhili zikiwemo Marekani na Ufaransa zimeandikia mamlaka nchini Sudan Kusini zikitaka maelezo kuhusu kuongezwa ushuru zinazotozwa bidhaa za msaada zinazoingia nchini humo zikisema ni kinyume na utaratibu wa uhusiano wa kimataifa. Nchini Kenya, mgomo wa madaktari ambao umedumu kwa kipindi cha siku arobaini huenda ukamalizika leo kwa mujibu wa wa mkuu wa utumishi wa umma nchini humo Felix Kuskei, anayesema wamekuwa na mazungumzo na na muungano wa madaktari KMPDU na wanasubiri kuwafikiana baadaye leo. Madaktari hao wanataka kutekelezwa kwa mkataba wa awali mwaka elfu mbili kumi na saba ambao walikubaliana na serikali nchini humo, kuongezewa mshahara na kuboreshwa mazingira ya kazi mkuu wa utumishi wa umma Koske, alikuwa na kauli hii baada ya kikao na madaktari hapo jana. Tumekuwa na majadiliano marefu na tumekubaliana kuhusu masuala yote isipokuwa kuhusu malipo ya madaktari wanafunzi, na hata tukawa na rasimu ya mkataba wa kurejea kazini. Tuliafikiana sote kuwa chama cha madaktari kirudi kwa wanachama wake na wakiwa tayari wameidhinisha mkataba huo tutakuja kuusaini. Ni sauti yake mkuu cool wa utumishi wa umma nchini Kenya Felix Kuskei. Mamlaka ya uhifadhi wa mazingira nchini Kenya imetangaza marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki inayotumika kuzolea taka, ikisema inataka raia kutumia mifuko ambayo inaweza kuoza. Marufuku hiyo inatazamiwa kutekelezwa ndani ya siku tisini. Hii ikijiri baada ya marufuku ya mwaka elfu mbili kumi na saba iliyoweka kat... katazo la uzalishaji, uagizaji na matumizi ya plastiki, marufuku ambayo hata hivyo haijatekelezwa kikamilifu. Wananchi wa Somaliland, jimbo lenye utawala wake wa ndani lililojitenga na Somalia, watafanya uchaguzi wa rais tarehe kumi na tatu mwezi wa Novemba mwaka elfu mbili ishirini na nne kwa mujibu wa tume ya kitaifa ya uchaguzi. Orodha ya wachaguzi zimechapishwa jana siku ya Jumatatu. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Uchaguzi wa mwaka huu unakuja baada ya rais Muse Bihi Abdi kuongeza muda wake kwa miaka miwili, hatua iliyofuatia mzozo wa kujitenga huko Las Anod mashariki mwa nchi hiyo. Somaliland ilijitenga na Somalia mwaka wa 1991 na bado inatafuta kutambuliwa kimataifa. Miaka kadhaa ya migogoro, kushindwa kijeshi na utawala wa kipekee, hayo ndiyo baadhi ya maswala nyeti yaliyopitia katika nchi hiyo. Mwanzoni mwa mwaka huu, Rais Muse Bihi Abdi alijaribu kutathmini kiwango cha mshikamano wa taifa lake kwa kusaini mkataba wa maelewano na Ethiopia, hatua ambayo ilipokelewa vibaya na utawala wa kieneo. Wadadisi wa mambo wanasema ili kufanikisha uchaguzi wa Novemba 13 Mwaka huu tume ya uchaguzi itatakiwa kujumuisha vyama vya siasa na asasi za kiraia ili kuzuia ushindani wowote wa kura. Minziletijai, tukumbushe, tunajadili nini kwenye Habari Rafiki? Katika makala ya Habari Rafiki hivi leo, wiki iliyopita, Marekani ilitumwa wanadiplomasia wake wawili nchini DRC, wanaopendekeza kuwepo kwa suluhu ya mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo kwa njia ya mazungumzo. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumzia vipi pendekezo hili? Anadhani serikali ya DRC itakuwa tayari kuzungumza na makundi yenye silaha hasa M23? atatumia maoni yake ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254142 Nchini Afrika Kusini, mahakama jijini Durban imekiruhusu chama kipya cha siasa Umkhonto we Sizwe kitumie nembo yake baada ya chama tawala cha ANC kudai ilikuwa imeibiwa. Kiongozi wa chama hicho Jabulani Kumalo, kinachoungwa mkono na aliyekuwa Rais Jacob Zuma, amekuwa na kauli hii baada ya uamuzi wa mahakama. We are Hakuna atakayetuzuia wapende wasipende, lazima wasahau. Tumeshinda mahakamani, na hii ndio tumekuwa tukiitafuta kwa muda mrefu, hata kabla haijatokea, lakini safari hii tumeipata. Hata wakikata rufaa mara ngapi, bado tutashinda kwa sababu hawana hatma. Walikuwa wanajaribu tu kutuvuruga kwa mwendo wetu mzuri wa kushinda uchaguzi. Chama cha Umkundu Wesizwe kilikuwa vuguvugu vugu la kijeshi la chama tawala ANC kabla ya kujitenga na kuwa chama cha kia kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Mei. Viongozi wa Afrika wanataka ushirikiano zaidi katika vita dhidi ya ugaidi wakati huu wa mkutano wa Afrika kujitafutia suluhu kwa utovu wa usalama unaofanyika Abuja, Nigeria. Rais wa Nigeria Bola Hamed Tinubu anataka jamii ya kimataifa kusaidia Afrika kupambana na ugaidi kwa hivyo lazima tupambane na huu ugaidi pamoja together, kwa kushirikiana katika nyanja zote za kikanda na zile za kimataifa. Wale wanaofikiria kwamba uchimbaji haramu wa madini hauna uhusiano wowote na kufadhili ugaidi, kusema kweli, wanakosea. Jamii ya kimataifa ina jukumu kisheria kusaidia kumaliza hili. Viongozi hao pia wanataka kuundwa kwa jeshi la pamoja la Afrika kupambana na ugaidi nchini Mali. Jamaa za watu zaidi ya mia moja waliotekwa na wanajiadi juma liopita katika maeneo ya Bandiagara na Bankass katikati ya Mali wanazidi kuomba serikali kuwasaidia kuwapata wapendwa wao na kuwaongezea usalama, wakati huu kukishuhudia visa vingi vya utekaji. Umoja wa Mataifa unaohudumu nchini Libya umeelezea kushtushwa na kifo cha mwanaharakati Siraj Dukman aliyekuwa zuiliwa katika kambi ya jeshi rachma mashariki mwa Libya. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi ya 11 790 kilohertz. Radio France International. Viongozi wa mashtaka nchini Marekani wamemtuhumu rais wa zamani Donald Trump kwa kuhusika na njama ya uhalifu na kuficha ukweli katika kesi dhidi yake iliyoanza kusikilizwa jana. Benson Wakoli anakamilisha taarifa hii. Kesi hii ya uhalifu dhidi ya Trump ni ya kwanza kufunguliwa dhidi ya aliyekuwa rais wa Marekani. Kiongozi wa mashtaka amesema Trump alitoa taarifa za uongo za kibiashara na kumlipa mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels ili kumzuia kutoa taarifa ambazo zingekuwa na athari kubwa kwa maisha yake ya kisiasa mwaka elfu mbili kumi na sita alipokuwa anawania urais kwa mara ya kwanza. Hata hivyo, rais huyo wa zamani wa Marekani amekanusha madai dhidi yake, akisema kesi hiyo inalenga kumchelewesha kuendeleza kampeni zake za kuelekea ikulu ya White House mwezi Novemba mwaka huu. Trump mwenye miaka 77 ni rais wa kwanza wa zamani wa Marekani kufunguliwa mashtaka ya uhalifu, na kesi hii inaweza kuwa na athari kubwa kisiasa kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba. Katika kesi hii, iwapo Trump atapatikana na hatia, basi anaweza kufungwa jela, kutumikia kifungo cha nyumbani au kulipa faini. Ndege mbili za wanajeshi nchini Malaysia zimegongana wakati zikifanya mazoezi na kusababisha vifo vya watu kumi. Rais wa Marekani Joe Biden amemwambia rais wa Ukraine Volodimir Zelenski msaada utakuja hivi karibuni. Ni saa moja na dakika arobaini.