Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corrier tuliokuandalia awamu ya kwanza. watu 38 wapoteza maisha katika mafuriko nchini Kenya, huku wengine zaidi ya laki wakifurushwa makazi yao. Kampeni za uchaguzi wa, uchaguzi wa ubunge nchini Togo zaendelea, huku baadhi ya waangalizi wakinyimwa vibali. Umoja wa Mataifa waeleza kushtushwa na ugunduzi wa kaburi la halaiki eneo la karibu na hospitali eneo la Gaza. Hujambo na karibu. Idadi ya vifo kutokana na mafuriko nchini Kenya imefikia watu thelathini na wanane, watu wengine zaidi ya laki moja wakikimbia makwao, huku shirika la msalaba mwekundu nchini humo likisema huenda hali ikawa mbaya hata zaidi. Jiji kuu la Nairobi ndilo linaloongoza kwa idadi ya watu waliofariki kutokana na mafuriko kipindi hiki, mataifa mengine ya Afrika Mashariki pia yakiathirika na mafuriko haya. Venan Ndigila ni mkurugenzi wa mipango wa shirika la msalaba mwekundu nchini Kenya. Bad, hali ni mbaya, ni janga hadi kufikia sasa, maana watu ambao wameathirika ni wale ambao hawana uwezo wa kuhamia mahala salama affected. Uh, tunajaribu kadri ya uh, uwezo uh, uh, uh, wetu kwa kutumia rasilimali tulizonazo na wafanyakazi uh, wetu kutathimini maeneo uh, na raia walioathirika na ambao wako katika hali hatari. Sauti yake Vinand Ndigila, mkurugenzi wa mipango wa shirika la msalaba mwekundu nchini Kenya. Tukisalia nchini Kenya, wadau kwenye sekta ya teknolojia na mawasiliano wanaendelea kukutana jijini Nairobi kwenye kongamano la Connected Africa wanapo wakijadiliana namna ya kuendelea kutumia maendeleo ya teknolojia kuimarisha biashara na uchumi barani Afrika. Victor Moturi amefuatilia kongamano hilo. Kwenye mkutano huu wa Connected Africa, uvumbuzi umeonekana kupigiwa upato, huku mataifa mengi Afrika sasa yakionekana kutengeneza bidhaa za teknolojia badala ya kuagiza kutoka ugaibuni. Kwa majina kamili, mimi naitwa inaitwa Rono Nicholas Kolasha. Mimi ndio CEO ni ya Fiber group Limited. sisi tunaunda cable inaitwa fiber optic hii ni kebo inayopitisha inayo internet kwa nyumba kwa ofisi. Sasa hivi katika Kenya naona ni kama inaanza kushika moto kidogo, kwa sababu hapo awali akukuwa na faktori. Ripoti ya shirika la fedha la kimataifa inatabiri kuwa uchumi wa mtandao barani Afrika unaweza kufikia dola bilioni 180 ifikapo mwaka 2025 zinasaidia sana vijana kupata kazi ya kufanya online writing, za kufanya kazi za AI na kazi menginezo. Hata hivyo uimarishaji wa intaneti katika maeneo ya mashinani barani Afrika bado ngali chini mno ukilinganisha na mijini, huku washikadau wakiombwa kuangazia maeneo hayo kikamilifu. Jina langu George Njuguna, nimetoka kampuni ya Safaricom. Tunaleta mambo mapya kwa wananchi wetu, wanaweza kufanya biashara zao, wanaweza kuzungumza uh, kwa nchi za kigeni. Mkutano huu wa Connected Africa unalenga kuboresha mbinu za intaneti barani Afrika, kupiga jeki kupitia chumi zinazotokana na miti. Mtandao kuimarisha uvumbuzi huku kauli mbio ikiwa kuinua mustakabali wa Afrika kupitia mtandao na kuinua ukuaji zaidi kupitia mawasiliano. Kutoka Nairobi tuele, tuelekee kule Mogadishu, ambapo meli ya kijeshi ya Uturuki imewasili katika bandari ya Mogadishu hapo jana, hii ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa mkataba wa kijeshi uliosainiwa mwezi Februari kati ya nchi ya Somalia na Uturuki, ambao unafuata pia kusainiwa kwa mkataba wa uchimbaji mafuta kati ya nchi hizo mbili. Nchini Sudan Kusini, wizara ya afya inasema watu zaidi ya elfu moja wameambukizwa na ugonjwa macho mekundu au red eyes katika majimbo kumi, likiwemo jiji kuu la Juba. Haria takelo naibu wakatibu mkua wa katibu mkuu wa wizara ya afya nchini humo. Ripoti za ugonjwa huu wa macho mekundu zimeenea kote nchini. Ugonjwa huu unasababisha macho kuwa mekundu. Gololi la macho ambalo kwa kawaida huwa jeupe linageuka na kuwa jekundu. Mtu anayeugua hulalamika kuwa jicho linawasha na lina msisimko wa kujikuna. Ugonjwa wa macho mekundu unasababishwa na virusi ama bakteria. Aina hii ya ugonjwa usambaa kwa watu haraka sana. Wataalam wa afya wanatoa wito kwa raia kwa nchi hiyo kuhakikisha kuwa wanadumisha usafi na kuepuka kugusa macho ili kuzuia maambukizi zaidi. Taifa la Falme za Kiarabu limekanusha madai ya utawala wa Sudan kwamba limekuwa likifadhili wapiganaji wa RSF ambao wamekuwa wakipambana na wanajeshi wa serikali kwa kipindi cha mwaka mmoja sasa. Wahamiaji watano akiwemo mtoto wamezama wakijaribu kutumia boti ndogo kuvuka kivukio cha bahari cha English channel kutoka Ufaransa kwenda Uingereza, tukio hili likijiri saa chache baada ya bunge la Uingereza kupitisha mswada wa kuwasafirisha wahamiaji haramu kwenda nchi ya Rwanda ili kupunguza vifo vinavyotokana na safari hatarishi za wahamiaji hao. menziletijai tukumbushe tunajadili nini kwenye habari rafiki? Katika makala ya habari rafiki, hivi karibuni tumeshuhudia baadhi ya nchi za Afrika Mashariki kama vile Kenya, Uganda na Tanzania zikipendekeza mabadiliko ya sheria ili kuongeza kodi kwa lengo la serikali kuongeza mapato. Nchini Uganda, wafanyabiashara walifunga maduka yao kupinga hatua hii. Tunamuuliza msikilizaji, anafikiri hatua hii itaathiri kwa namna gani maisha yake, na je, kuna namna nyingine ya serikali kujipatia mapato zaidi? Shiriki kwenye mada kwa kutuma maoni yako ya kwe sauti kwenda namba alama kujumlisha 2 4, 1, 000, 000, 000. 5, 000. Kampeni za uchaguzi zinaendelea nchini Togo kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa bunge na wakikanda Jumatatu ijayo nchini humo. Maelezo zaidi na Ruben Lukumbuka. Ni kampeni ambazo zinafanyika baada ya mwishoni mwa juma lililopita, wabunge kuipigia kura katiba mpya yenye utata ambayo itahamisha mamlaka ya rais hadi kwa wabunge. Rais Faure Nyasimbe ana siku kumi na tano kuitangaza rasmi katiba hiyo, ambapo sasa rais atachaguliwa na wabunge na sio wananchi, hatua ambayo hata hivyo imekosolewa vikali na wapinzani nchini humo. Licha ya maandalizi ya kura mbili kuendelea, tume ya uchaguzi huko Togo imelikataa ombi la kanisa Katoliki la kuwapeleka waangalizi wake kufuatilia uchaguzi huo wa wabunge, na sasa imeendelea kukamilisha zoezi la kusafirisha vifaa vya kupigia kura. Uchaguzi wa wabunge huko Togo utafanyika tarehe ishirini na tisa mwezi huu wa Aprili, na baada ya kutangazwa rasmi kwa katiba mpya bunge hili litakuwa na mamlaka ya kumchagua rais na siyo tena wananchi kikusimaji nchini Tunisha kimesema kimefanikiwa kupoa mili ya wahamiaji 19 waliozama wakijaribu kuvuka kwenda kwenye kisima cha Lampedusa nchini Italia. Wizara ya fedha nchini Marekani imewawekea vikwazo baadhi ya viongozi wa uasi wa eneo la Afrika Magharibi wanaotuhumiwa kwa visa vya utekaji, vikiwemo utekaji wa raia wa Marekani. Viongozi hao ni kutoka makundi ya kijiadi kanda huo vile Nusrat Al Islam wal Muslimin na Al Marabutun. Mahakama ya Maroko imemhukumu mwanablog wa mtandao wa, wa YouTube Mohamed Reda Tujuni kifungo cha jela cha miaka minne kwa kumchafulia jina waziri kwa kumhusisha na ulanguzi wa dawa za kulevya. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi ya 11 790 kHz, Radio France Internationale unaendelea kupata matangazo haya pia kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na pia YouTube. Usiache kutuandikia ujumbe. Umoja wa Mataifa umeeleza kusitishwa kwake na taarifa za kugunduliwa kwa makaburi ya laiki katika hospitali mbili kuu kule Gaza, Israeli ikituhumiwa kuhusika na mauaji haya. Volker Turk, mkuu wa afisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, kupitia msemaji wake Ravina Shamdasani amesema zaidi ya miili mia tatu na kumi ya watu imetambulika katika maeneo ambayo wanajeshi wa Israel walikuwa wanashikilia. Tumeshangazwa sana na kuharibiwa kituo cha afya cha Nassar na Al-Shifa na taarifa za kutambuliwa kwa makaburi ya halaiki. Tunataka uchunguzi wa huru na haki kufanyika kuhusiana na mauaji haya. Kutokana na kwamba impunity, uchunguzi huu unaweza ingiliwa na ni shari uhusishe jamii ya, ya kimataifa. Hospitali zina haki ya kulindwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Hapa lazima tueleweke kwamba kuwaua raia, wafungwa na wengine kimakusudi ni uhalifu wa kivita. Katika hatua nyingine, Israel imeendeleza mashambulizi zaidi eneo la Gaza, jeshi likitoa amri mpya kwa wak wa eneo la kaskazini kuondoka, likisema linaenda kuwa eneo la makabiliano makubwa. Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski ametoa shukrani kwa bunge la Senate la Marekani kwa kuidhinisha msaada kwa dola bilioni 61. Ni saa moja na dakika arobaini.