Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Caroline Coril Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: naibu rais wa Kenya William Ruto azindua manifesto yake akitilia ya mkazo mbinu za kukwepa madini. Tunisia yachapisha rasimu ya kwanza ya katiba mpya, na mahakama ya juu Marekani yamzuia rais Joe Biden kuwa na usemi katika maswala ya uchafuzi hewa. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi, ikiwa ni tarehe mosi Julai mwaka elfu mbili kumi na mbili ishirini. Naibu rais wa Kenya William Ruto, ambaye pia ni mgombea wa muungano wa Kenya Kwanza, hapo jana alizindua ilani ya muungano huo, akiahidi kupata suluhu ya deni la taifa pamoja na kufufua sekta muhimu za kiuchumi. Mwandishi wetu Hilary Ingati aliandaa taarifa ifuatayo. Maswala ya kilimo, uzalishaji, miundombinu, mazingira na mabadiliko ya tabia nchi ni baadhi ya ajenda kuu nane ambazo Ruto atayapa kipaumbele akichaguliwa rais. Changamoto ya gharama ya maisha Africa ni kuongeza uzalishaji wa kilimo. Hii inatosha. Haya mambo yote kuhusu Ukraini na nane sio msingi. Kuhusu suala la ufisadi, naibu rais ana mpango kulikabili kupitia taasisi za kupigana na rushwa. Tunataka kujenga hizi taasisi hadi katika kile kiwango ambacho iwapo rais ni mfisadi, mifumo itamkamata na kumfunga jela. Hivyo ndivyo rais wa Korea alikamatwa na kufungwa, ni kwa sababu hizi taasisi zilifanya kazi. Kwa hivyo mfumo ambayo bado rais ndiye anasema nani wa kukamatwa, sio mfumo unaofanya kazi. Baadhi ya wafuasi wake walikuwa na haya baada ya uzinduzi wa manifesto hiyo. Mambo ya maloni, bwana Ruto amezungumzia mambo ya biashara, amezungumzia mambo ya bodaboda, amezungumzia mambo ya mamamboga, amezungumzia mambo ya barabara, amezungumzia. Rais wetu mtarajiwa amezungumza juu ya ajira kwa vijana. Sijia, tunaza, tunajira, nakit, tukusoma, tukusoma. Tayari wagombea watatu wa, wa, wa urais nchini humo akiwemo Naibu Rais William Ruto, Waziri Mkuu wa zamani Raila Odinga na Profesa George Wajakoya wametangaza manifesto yao. Wahiga Mwaure wa chama cha Agano naye akitarajiwa kufanya hivyo hivi karibuni. Tukisalia na siasa za nchini Kenya, hapo jana pia kiongozi wa chama cha Roots, Profesa George Wajekoya, alizindua ilani yake ya chama kuelekea uchaguzi wa mwezi ujao, akisisitiza kuhalalisha kilimo cha bangi na kusitisha baadhi ya vipengee vya katiba ili kuleta utawala bora ikiwa atachaguliwa. Ninapotaja suala la kutupilia mbali katiba, wa kwanza kunishambulia ni watu wanaovalia suti na tai, watu wanaosema kuwa wameenda shule, watu wanaodhani kuwa sheria imetengenezwa kuwa sheria. Tunafuata sheria, tunafuata sheria hiyo. Sheria mkiifuata namna hivyo, tunaungua. Ukienda nji zingine watu wamesema pana, wache tuwe na njia mbadala ya kusuluhisha mizozo, ili mtu akiiba kuku ya mtu ni tunahitaji uwiano katika nyanja zote. Tunahitaji kuzungumza na kila mmoja wetu. Tunahitaji sheria za kuleta uwiano mwema baina yetu. Katika ilani yake chama hicho pia kimeahidi kuinua wakulima wa chai pamoja na kufanya siku za kazi kuwa nne katika wiki. Msemaji wa polisi nchini Kenya, Bruno Shoso, amethibitisha uh, kukamatwa kwa ofisa wa polisi kwa madai ya kurusha bomu la kutoa machozi kwenye mkutano wa kisiasa wa muungano wa Azimio, ambapo mgombea mwenza Martha Karua alikuwa akihutubia, tukio lililokashifiwa vikali na wadau wa kisiasa. Kule nchini Uganda, Mahakama Kuu imetupilia mbali ombi la dhamana la kiongozi wa upinzani Daktari Kiza Bisije na Samuel Lubega ambao wamekuwa jela tangu Januari kumi na tano kwa kosa la kuwachochea wananchi kufanya maandamano kulaani hatua ya serikali kushindwa kudhibiti mfumuko wa bei. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amewahakikishia raia kuwa mkataba wa kuhakikisha kuna jeshi la pamoja utatekelezwa kikamilifu miezi saba kuelekea uchaguzi mkuu. Ninawahakikishia kuwa mipango ya haraka inafanywa kutekeleza mkataba wa amani. Sisi sote tunachukua mkataba wa amani kama nguzo muhimu kwa amani yetu, na niko tayari kushirikiana na watakaunga mkono kutekelezwa kwa mkataba. Tunahitaji amani kwa watu wetu. Tumekuwa tukifanya kila linalowezekana kutekeleza mkataba huo. Aidha, waziri wa ulinzi Angelina Teny, mkewe Riek Machar, makamu wa rais wa kwanza, amelaumu kusuasua kwa utekelezwaji wa mkataba huo kama sababu ya kuendelea kwa mapigano hasa ya kikabila. watu wetu wamesumbuka kwa muda mrefu na wakati mwafaka umewadia, ambapo masumbuko yao lazima yafike kikomo. and hali and ya mazingira it's it's mazuri na kamwe and hapana and haja ya kuendelea na mapigano. Kauli hizi zinakuja wakati huu vita vya kikabila vikisababisha vifo vya zaidi ya watu mia tatu katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. <tune> Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu, usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420. Nchi ya Tunisia hapo jana ilichapisha rasimu ya kwanza ya katiba inayompa mamlaka zaidi rais, rasimu ambayo sasa itapigiwa kura Julai 25, mwaka mmoja tangu Rais Kais Saied ajilimbikizie madaraka. Mwandishi wetu ya Jupita Mayaka na maelezo zaidi. Rasimu hii mpya sasa inampa rais Kais Saied mamlaka zaidi, ambapo inatoa nafasi ya mfumo wa rais kinyume cha ule wa sasa chini ya katiba ya mwaka 2014 ambao kuna ugavi wa mamlaka kati ya rais na bunge. Kadhalika, rais atakuwa mkuu wa majeshi na atakuwa na jukumu la kuwateua majaji ambao hawataruhusiwa kufanya mgomo. Rasimu hiyo mpya pia imepunguza majukumu ya bunge na kubuni mabunge ambayo yatakuwa ya wilaya, mbali na kusema kuwa taifa hilo ni huru bila marejeleo ya taifa hilo kuwa la Kiislamu na la kiraia. Watu wenye silaha wameshambulia mgudi moja kwenye jimbo la Bala Kurias nchini Nigeria na kuwaua watu sita wakiwemo wanajeshi wane na kuwateka wafanyikazi wane raia wa China, amesema kamishna wa polisi wa jimbo hilo. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa mapigano yanayohusisha wanajihadi wa Kiislamu kwenye eneo la Sahel yamesababisha maafa na vifo vya raia kila mwaka, ambapo tangu mwanzoni mwa mwaka huu raia zaidi ya elfu mbili waliwawa RFI Juba 90.4 FM Rais wa Marekani Joe Biden amepata pigo katika harakati zake za kudhibiti uchafu, uchafuzi wa hewa baada ya mahakama ya juu kumpunguzia baadhi ya mamlaka aliyokuwa nayo. Ni uamuzi uliokosolewa vikali na Umoja wa Mataifa ambao kupitia kwa msemaji wake Stephen Dujeric amesema ni pigo kwa harakati za kidunia Hili ni pigo katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi hasa wakati huu ambapo bado tuko nyuma katika kufikia malengo ya mkataba wa Paris. Maamuzi kama ya leo ya Marekani na mataifa mengine yenye nguvu kiuchumi yanafanya kuwa vigumu kutimiza makubaliano hayo, lakini tunapaswa kukumbuka kwamba jambo la dharura kama mabadiliko ya tabia nchi linahitaji juhudi za kidunia na matendo ya taifa moja hayapaswi kutengeneza au kuvunja iwapo tuta fikia malengo yetu ya hali ya hewa ni sauti yake Stephen Dujarik, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Watu kumi wameripotiwa kuawa baada ya jengo moja la makazi kushambuliwa na roketi za Urusi nchini Ukraine, shambulio linalotekelezwa siku moja kopita tangu Moskow iondoe wanajeshi wake katika kisiwa maarufu cha Snake. Haya yanajiri wakati huu, rais wa Marekani Joe Biden akitangaza msaada zaidi wa kijeshi kwa Ukraine. Tumekubaliana kuwa kwa mujibu wa kifungu cha mkataba wetu nambari tano kinasalia thabiti kwamba kushambuliwa kwa mwanachama wetu mmoja ni shambulizi la wote. Tutalinda kila exactly eneo la NATO kwa nafasi yetu. Kama Marekani, tunaendelea kufanya kile ambacho tumekuwa tukisema, iwapo Putin atashambulia kwa kuimarisha jeshi letu barani Ulaya exactly Marekani inaomba dunia isimame na Ukraine na washirika wetu wanatoa mchango mkubwa. Ni sauti yake Jo Biden, rais wa Marekani. Yair Lapid aliyekuwa waziri wa mambo ya nje nchini in Israel sasa ni kaimu waziri mkuu mpya hadi uchaguzi mwingine utakapofanyika. Nafasi anayochukua kutoka kwa Naftali Benet ambaye serikali yake imevunjwa mwaka mmoja baadaye.