ni saa moja na nusu afrika mashariki wakati ni saa kumi na mbili na nusu afrika ya kati haya ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya radio france international msikilizaji tunatangaza kutoka jijini nairobi nchini kenya benson wakoli Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia asubuhi hii ni pamoja na kwamba mashirika ya kiraia yamesema waasi wa M23 wameteka eneo la Kilolirwe jimboni Kivu Kaskazini, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Kesi ya rufaa dhidi ya spika wa zamani wa Ivory Coast Guillaume Soro na washirika wake yaanza jijini Abidjan. Na Umoja wa Ulaya kufanya kikao chake jijini Kyiv nchini Ukraine Pot tulipo. Hujambo na karibu kwa awamu yetu ya kwanza ya matangazo asubuhi hii, ikiwa ni Februari 3 mwaka 2023. nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mashirika ya kiraia yamedhibitisha waasi wa M23 kuliteka eneo la Kilolirwe wilayani Masisi hapo jana baada ya makabiliano makali na jeshi la FRDC. Hii inakuja baada ya waasi hao kuteka mji wa Kichanga siku kadhaa zilizopita. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi. Raia kijijini Kilolirwe wamesema wameamua kuondoka kijijini mwao kwa kuhofia mapigano kati ya jeshi la Congo FARDC na M23 ambao wamedhibiti maeneo ya Kilolirwe hapo jana. Kilolirwe kushuka mpaka Sake batu iko wanatoka banakuya vere bweremani. Seme fosi ya Rwanda imeonekana hapa Kilolirwe na populasion imeona itaweza kusiporte mlipuko wa uh, risasi inaweza kutoka. Mashiriki kiraia ya yamethibitisha tiwa kwa maeneo hayo huko wakitaka Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo kutokomeza mapigano hayo yanayoendelea. Jiste Bahemuke Bwira ni msemaji wa shirika la raia wilayani Masisi pale Baisha kamata ile eneo na Kilolirwe fasi wanaita kunturo kominate internasionale antukaa wanakushumbua watu wanaangamia, kama wanaweza tunginea huruma populasio yenye iko hali yenye iko iko mbaya sana. Alexi Baunga mbunge kutoka bunge la Kivu Kaskazini amesema kwamba mapigano hayo yamesababisha shida kadhaa na hivi kweli inaleta hofu sana, na wale watu wana lazima yapata msaada, kwani wanakimbilia mafasi ambako hawana jamaa, hawana kambi yote, wameacha mali yao. Kijiji cha Kilolirwe kimedhibitiwa siku chache tu baada ya kijiji muhimu cha Kichanga wilayani Masisi kudhibitiwa pia na M23. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili tukisalia DRC, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis jana alikutana na maelfu ya vijana jijini Kinshasa na kuwahimiza kupiga na kutojihusisha na rushwa. Hawa ni baadhi ya vijana waliohudhuria mkutano huo na Papa Francis. Miee kwanza na furai kumwona, kwa sababu papa wa kwanza mwalikuya hapa hapa kuinchi ya Kongo. Shi hatukwa tusha zaliwa kal anakuya kutuona shiye vijana, anatwambia tubakie umoja kumushimamo. Ndushiye vijana ndio tutajenga Kongo ya kesho. Ujumbe nye papa anatwambia shi vijana ilikuwa ujumbe kutupatia moyo na kututia nguvu. Shi vijana tusiitike ushwa, tubakie umoya na ile ndio itasaidia inchi yetu ya Kongo iende mbele. Kiongozi wa kanisa Katoliki anatarajiwa kumaliza ziara yake ya kihistoria siku tatu nchini humo hivi leo baadaye. Papa Francis leo mchana anatarajiwa kuanza ziara yake nchini Sudani Kusini yakitokea nchini DRC. Raia wa Sudani Kusini wanatarajiwa kuwa ziara ya Papa itasaidia kuleta utulivu na maridhiano katika nchi hiyo inayoendelea kushuhudia mapigano ya wenyewe kwa wenyewe. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa maswala ya Sudani Kusini bwana James Shimanyula Anawasili katika taifa ambalo rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar si wageni machoni mwa Papa Francis ambaye mwaka 2019 aliwataka wasitishe mapigano nchini mwao, ambapo hata alithubutu kubusu miguu ya wawili hao kama ishara ya amani na upendo. Hata hivyo, miaka minne baadaye, licha ya kuwa kiufundi inaweza kusemwa kuwa vita imemalizika bado kunashuhudiwa machafuko ya mara kwa mara yanayochochewa na wanasiasa hasimu, jambo ambalo Papa Francis anatarajiwa kulikemea na kutaka amani ya kudumu. Aidha, anakuja wakati ambapo mazungumzo ya amani yaliyokuwa yakiratibiwa huko Rome kati ya waasi na serikali yamevunjika kutokana na pande husika kutofautiana, ziara yake ikitajwa huenda ikafufua tena mchakato wa mazungumzo katika hatua nyingine mamlaka nchini humo tayari zimetangaza moja ya barabara kuu mjini juba kupewa jina la kiongozi huyo papa atawasili juba majira ya saa tisa mchana ambapo atakutana na rais salva kiir pamoja na makamu wake na akisha kukutana na mashirika ya kiraia Mataifa ya Israeli na Sudan yamekubaliana kuendelea na mchakato wa kurejesha uhusiano wao baada ya waziri wa mambo ya nje wa Israeli El Cohen kuzuru Hatum. Muungano wa upinzani nchini Kenya unaoongozwa na Raila Odinga umetangaza kufanya mikutano zaidi ya kisiasa kushinikiza serikali ya rais William Ruto kujiuzulu. Jumapili Raila ataongoza mkutano katika uwanja wa Kamkunji. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko. Kwa uhuru kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo habari rafiki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Msikilizaji, nchini Ivory Coast, kesi ya rufaa iliyowasilishwa na spika wa zamani wa bunge Guillaume Soro na washirika wake walio waliofungwa jela kwa kosa la kudhoofisha usalama wa serikali mwaka 2019 imeanza jijini Abijan. Wakati kesi hiyo ikisikizwa mara ya kwanza Juni mwaka 2021, Guillaume Soro alihukumiwa maisha jela huku washirika wake wakipewa kifungo cha hadi miaka 20. Rahul Gohibi ni wakili mtetezi. Serikali haiwezi kuwa mshirika wa kiraia katika kesi hii, kwa sababu maajenti ni askari walioajiriwa wa na serikali ya Cote d'Ivoire. Ina maana kwamba ikiwa wamefanya makosa, ni chini ya wajibu wa serikali, na kama watahukumiwa kwa aina yoyote ile, serikali lazima iwe na mshikamano na kesi hii. Kwa jumla kuna watu kumi waliosikizwa akiwemo msaidizi wa zamani wa kambi ya Guillaume Sore, kamanda Abdulahi Fonana, na mkurugenzi wake wa zamani wa itifaki Suleiman Kama Get, na mkuu wake wa zamani wa usalama Jean Baptiste. Waziri Mkuu wa Burkina Faso Bwana Alfane Tambela amependekeza taifa lake kuunda muungano wa pamoja wa kiuchumi na taifa jirani la Mali akisema mataifa yao yanayotegemea kilimo yatasaidia kupata soko la pamoja. Jeshi nchini Ghana limekanusha madai kuhusika na kifo ama vifo vya watu kumi katika mji wa Bawku kaskazini mwa taifa hilo karibu na mpaka wa Burkina Faso. Tupate kwenye facebook.com/rfisw. RFI matangazo ya msikilizaji yanaendelea kukujia mbashara. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wapo jijini Kyiv kwa ajili ya mazungumzo na uongozi wa Ukraini, wakati huu wakiahidi vikwazo zaidi dhidi ya taifa la Urusi. Mwandishi wetu Victor Abuso ana taarifa zaidi. Mkuu wa tume ya umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen aliwasili jana jini Kiev kwa utumia usafiri wa treni kwa maandalizi ya kikao cha leo kuonyesha uungaji mkono kwa nchi ya Ukraine. Mkutano huu unafanyika kuelekea tarehe 24, mwaka mmoja tangu Rusi ilipoivamia Ukrain, ambayo imekuwa ikitaka kuwa mwanachama wa umoja wa Ulaya, lakini inavyoonekana ndoto hiyo haitatimia hivi karibuni. Katika mkutano huo, viongozi wa umoja wa Ulaya wanatarajiwa kumhakikishia rais Volodimir Zelenski kwamba wataendelea kusimama naye kwa kuipa nchi yake misaada ya kifedha na kijeshi ili kuishinda Urusi. Hii ndio mara ya kwanza kwa Umoja wa Ulaya kufanya kikao chake jijini Kiev tangu Urusi ilipoivamia Ukraine karibu mwaka mmoja uliopita. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameonya mataifa ya Ulaya dhidi ya kuendelea kulisaidia taifa la Ukraine na zana za kivita, akisema Urusi itachukua hatua zifaazo dhidi ya wahusika, hasa Ujerumani ambayo imeahidi kutoa manowari za kivita kwa taifa la Ukraine. Kwingineko ni kwamba rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameonya taifa la Iran dhidi ya kuendelea na mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia, akisema hatua hiyo itakuwa na athari zake. Macron akisema hayo baada ya kikao na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ambaye amefanya ziara kule nchini Ufaransa kutafuta washirika. Wabunge wa chama cha Republican nchini Marekani wamemwondoa uh, kutoka katika wizara ya mambo ya nje Ihan Omar ambaye ni mbunge wa kike na mwanachama wa bunge hilo ambaye amekuwa na msimamo mkali dhidi ya taifa la Israel. Omar ni raia Marekani mwenye asili ya kutoka nchini Somalia.