Saa moja na nusu Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Minlet Ijai Asubuhi hii baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: serikali ya Ethiopia yatuma wanajeshi katika eneo la Oromia kufuatia misururu ya mashambulio. Shirika la MSF nchini Nigeria lasema idadi ya watoto wanaosumbuliwa na utapiamlo yaendelea kuongezeka katika eneo la kaskazini mashariki. na mara nchini Marekani, matokeo ya awali yamweka mbele Georgia mbele mgombea wa Democrats Rafael Warnock. Karibu msikilizaji. Serikali ya Ethiopia imewatuma wanajeshi katika jimbo la Oromia ambalo limekuwa likishuhudia mfululizo wa mashambulizi kutoka kwa makundi ya watu wenye silaha. Benson Wakoli ana maelezo zaidi. Wapiganaji wa kundi la Mahara wamekuwa wakihusishwa na mashambulizi hayo ambayo yamesababisha vifo vya mamia ya watu na wengine kukimbia makwao katika muji wa Angegute na Kramu. Hata hivyo, jamii ya Mahara inahusisha mashambulizi hayo na kundi lenye uhusiano na lile la Oromo Ola. Miongoni mwa waliowawa akiwa jaji na polisi. Mamlaka eneo hilo zimesema pana haja ya kutolewa kwa misaada ya dharura, wakati huu wenyeji wakilaumu serikali kwa kukosa kuwalinda dhidi ya makundi ambayo yamekuwa yakitekeleza mashambulizi hizi maeneo hayo aidha shirika la kutetea haki za binadamu ambalo linafadhiliwa na serikali nchini humo limesema tayari limeanzisha uchunguzi kuhusiana na uwezekano wa kufanyika kwa uhalifu wa kivita katika eneo hilo nchini Somalia. Katika eneo la Baidoa, visa vya utapia mlo vimeendelea kuongezeka, wakati huo taifa hilo likikumbwa na ukame mbaya zaidi, ambao kulingana na Umoja wa Mataifa umesababisha takriban watu milioni moja nukta mbili kuhama makazi yao na kuwaathiri karibu watu milioni nani. Serikali ya Kenya kupitia waziri wake wa mambo ya ndani Kithure Kindiki imesema haitahitilifiana na maandamano ambayo yameitishwa hii leo na kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga kupinga kutimuliwa kwa maafisa wanne wa tume ya uchaguzi IEBC, Kindiki akisema kufanya hivyo ni kinyume na katiba ya Kenya. Hata hivyo, Kindiki amesisitiza kwamba polisi watatoa ulinzi wa kutosha kuzuia vurugu na uharibifu wa mali. Hatuna mpango wa kuzuia maandamano ambayo yamepangwa kuanzia juma hili, ili mradi wanazingatia sheria. Namna haki zetu zinalindwa, ndivyo hivyo zile za wale wasiokubaliana nanyi pia zitalindwa. Tupewe orodha ya vile mikutano hiyo itafanyika, ili kama serikali tujipange, maana hatuna maafisa wa kutosha wa polisi. Odinga pia amepanga kufanya mkutano mwingine siku ya Jumaatatu, wakati taifa hilo litakuwa linaadhimisha miaka 59 ya uhuru. Muungano wa upinzani nchini Sudan Kusini, SSOA, inayojumuisha vyama kumi vya upinzani vya kisiasa, umetoa wito kwa serikali kuingilia kati haraka na kutuliza uhasama unaoendelea katika jimbo la Upper Nile, wakati huu mapigano mapya yakizuka tena. Mazungumzo ya kutafuta amani kati ya makundi ya waasi na serikali ya DRC chini ya upatanisho wa jumuiya ya Afrika Mashariki yataendelea ya mwakani baada ya mkutano uliokamilika Jumanne jijini Nairobi. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ambaye amekuwa akifuatilia mazungumzo hayo. Miongoni mwa mambo yaliyokubaliwa ni makundi ya waasi kuweka silaha chini na serikali kuendelea kufanya nao mazungumzo na pia kutolewa kwa msamaha kwa wale wanaokamatwa. Uhuru Kenyatta ni rais wa zamani wa Kenya na mratibu wa mazungumzo hayo. Ya kwanza mulisema, mko na wenzenu wengine ambao hawakuwa na hatia lakini wameshikwa kwa sababu ya mambo madogo madogo, na wale wote ambao hawana hatia wawaachiliwe mara moja warudi makwao. Jean-Claude Habiarima Nambise almaarufu Jules Mulumba ni mkuu wa kundi la wapiganaji CMCFDP kutoka maeneo ya Ruchuru anazungumzia maafikiano ya mazungumzo hayo. Wa mkataba huu sisi tumekipendekeza, ingawa wanataka hasa hasa amani, rudi iasi iweze kuwazungumzia wale wa rais ambao ni wanyanamemba wa iasi kuweza kuzungumza na watu wao na kuwatoa udongoni Kongo. Jean Chrysostom Kijana ni mwanaharakati wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Kivu kusini aliyeshiriki katika mazungumzo haya. Unajua, sisi kama vile watarakazi wa e, shirika za kiraia tunakuwa watu wenye tunachunguza sana hiyo, e, tunaita e, mwenendo bora wa uongozi. Unajua, amani ni kitu kikubwa sana. Makundi wa ya waasi kutoka nje ya nchi yaliyo mashariki mwa DRC, swala hili pia limepelekwa kwa wakuu wa nchi za jumuia ya Afrika shiriki ili kila nchi husika ifanye mazungumzo na kundi lake. Serikali ya DRC imesema itatekeleza makubaliano yote yaliyofikiwa, huku mazungumzo mengine yakipangwa kufanyika mjini Goma, Bukavu na Bunia mwezi Januari mwaka ujao ili kutathmini maendeleo ya kilichokubaliwa. Waasi wa M23 wamesema wako tayari kuondoka katika maeneo wanayodhibiti na wanaunga mkono juhudi za kupata amani ya kudumu mashariki mwa DRC baada ya mazungumzo ya Nairobi na Luanda licha ya kutoalikwa, huku wakitaka kuwa na mazungumzo na mratibu wa mazungumzo ya amani kutoka nchi za Afrika Mashariki, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta. Wametoa kauli hii baada ya kudaiwa kuwaua raia karibu 300 katika jimbo la Kivu Kaskazini, madai ambayo wamekanusha. Mazungumzo ya kutafuta amani mashariki mwa DRC yamemalizika jijini Nairobi, makundi ya wasi yakiridhia kusitisha mapigano na kuachia wanajeshi watoto, huku serikali ya Kinshasa ikiahidi kutoa msamaha. Unafikiri mazungumzo ya Nairobi yalikuwa na mafanikio? Unadhani maafikiano haya yatatekelezwa? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254110000420 Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF limesema watoto zaidi ya laki moja na elfu arobaini kunradhi, wamepata matibabu baada ya kusumbuliwa na tatizo la utapia mlo kaskazini magharibi mwa Nigeria kwa kipindi cha miezi kadhaa iliyopita. Daktari Simba Tirima ni mwakilishi wa MSF nchini Nigeria. Ukosefu wa chakula imezidi zaidi sana sana huko, huko northern Nigeria, kutoka mwezi wa Aprili, MSF ilitibu watoto laki moja na arobaini, wakiwa wengi wao walikuwa kweli wagonjwa kwa sababu ya wakosefu wa chakula ama utapia mlo mkali zaidi. 25,000 of them walilazwa kwa hospitali wakuwa na uh, wakiwa wagonjwa zaidi zaidi zaidi, na kama MSF haikuwa kule, wengi wao wangekufa wao. Uh, 25,000, hali sio nzuri. Daktari Simba Tirima mwakilishi wa MSF nchini Nigeria. Bunge nchini Ghana limeidhinisha pendekezo la bajeti ya mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu na kukabiliana na upinzani kutoka kwa wabunge wa upinzani kuhusu kujumuishwa kwa mpango wa ubadilishanaji wa madeni na ongezeko la kodi la thamani. Nchini Burkina Faso, mamlaka ya kupambana na ufisadi katika ripoti yake ya hivi punde imeonyesha kuwa hali ya ufisadi imeendelea kuongezeka nchini humo, ripoti hiyo ikisema idara za polisi na forodha ndizo zimeathirika sana na ufisadi. Nchi ya Afrika Kusini imeandikisha rekodi ya juu ya ukuaji wa uchumi wake kwa asilimia 1.6 katika robo ya tatu ya mwaka 2022. Mgombea wa usenata wa chama cha Demokrat nchini Marekani, Rafael Wanok amefanikiwa kuchaguliwa tena kama seneta wa jimbo la Georgia dhidi ya mpinzani wake Hashel Walker katika marudio ya kura yaliyofanyika hapo jana, ushindi ambao unaiongezea hata zaidi ushawishi wa chama cha Demokrat kwenye seneti. Awali Wanok alikuwa ametarajia kutangazwa mshindi, na hii hapa sauti yake. Niseme ni fari yangu kuwakilisha raia wa Georgia katika yeah, bunge la seneti hapa Marekani. Tumeshuhudia kujitokeza uh, kwa wingi uh, kwa raia kushiriki uchaguzi huu. Hata hivyo kazi haijakamilika. Ukweli ni kwamba mpinzani wangu pia anaweza kuibuka mshindi really, na najua hii imekuwa safari ndefu. Najua hii ni mara yangu ya tano kujaribu kutafuta kiti hiki <laughs> Ni sauti yake Rafael Wanok, ambaye amechaguliwa rasmi kuwa seneta wa jimbo la Georgia nchini Marekani. Marekani hapo jana imesema kuwa haijahimiza wala kuiwezesha Ukrain kuishambulia Urusi. Hii ni baada ya mashambulio ya ndege zisizo na rubani kwenye vituo vya kijeshi yanayoonekana kutekelezwa na Cave, waziri wake wa mambo ya nje Antony Blinken akisema cha muhimu kwa sasa ni kuelewa kile raia wa Ukrain wanapitia kila siku kutokana na uvamizi wa Urusi. Mahakama moja nchini Argentina imemhukumu makamu wa rais Cristina Fernandez de Kirchner kifungo cha miaka sita jela baada yake kupatikana na hatia ya kutekeleza ufisadi katika kesi ambayo imeonekana kuitikisa nchi hiyo. Kirchner pia akipigwa marufuku ya kushikilia nafasi yoyote ya ofisi ya umma maisha yake yote.