ni saa moj na nusu afrika mashariki wakati ni saa k b nanusu afrika ya kati hii ni dhawa kiswahili ya redfranc france international kutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenya caroline coril miongoni mwa taarifa ambazo tumekuandalia serikali ya drc ya yakerwa na kauli ya ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu mapigano mashariki mwa nchi yake vyopin, vyama vya upinzani nchini senegal kuandamana kumuunga mkono kiongozi wao osman songo na australia marekani no na uingereza kushirikiana kutengeneza manuari za kivita za nyuklia ujambo na karibu asubuhi hii nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo waziri wa mambo ya nje ya christophe lutundula amepinga matamshi yaliyotolewa na wajumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa wakati wa ziara yao nchini humo wiki iliyopita mkuu wa wajumbe mwakilishi kutoka ufaransa kwenye umoja wa mataifa nicolas de riviere mbali na kulaana uvamizi wa rwanda dhidi ya drc alikumbusha jukumu la kila ya kila moja katika mzozo unaoendelea huku suala la kupiga vita makundi ya waasi kama vile mvintoir ni jukumu la jeshi la serikali frdc ni kosa kubwa kufikiria kwamba viongozi wa sasa wa nchi hii wanafikiria kuwa kuna nchi duniani itatatua matatizo ya wakongomani hali kubariki na ni kashfa kubwa kuilazimisha drc kuwapokea watu waliotoka kutekeleza mauaji ya kimbari ni kashfa kubwa sana kuiambia nchi hiyo kwamba inahusika katika madhila wanayopiti wananchi wake sio kweli na haikubaliki hatuwezi kutegemea umoja wa mataifa lakini tunapaswa kutegemea pamoja na umoja wa mataifa ni sauti yake christoph lutundula waziri wa mambo ya nje wa kongo tukisalia huko drc hali ya utulivu imeshuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya wilaya ya masisi hasa eneo la sake jimboni kivu kaskazini ambako tangu juma lilopita waasi wa m3 walikuwa wakishambuliana na wanajeshi wa serikali utulivu umeripotiwa saa chache tangu kundi hilo litangaze kuondoka kwenye maeneo wywanayodhibiti jean claude babasey ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani ruchuru mashariki mwa drc wamejitosha katika maeneo za mweso maeneo za karuba lakini kwetu sisi tumeona kwamba inakuwa tu ni ujanja sababu inaonekana kuwa katika maeneo mbalimbali wamekuwa wadogo sana sasa hawana watu wengi na wamekusudia kuleta hiyo majeshi gambo za kilolirwe ili wapate nguvu za kutosha na kuweza kuanzisha tena mapigano Ay, hapo sake mahali wameweza kushindwa siku nyingi kuingia haya yanajiri wakati huu makundi yenye ya silaha yakiripotiwa kuingia kwenye maeneo ambayo waasi wa mti waliondoka makamu wa rais wa marekani kamala harris anatazamiwa kuzuru mataifa matatu ya afrika kuanzia machi 25 hadi aprili 2 lengo likiwa ni kuboresha uhusiano wa kidiplomasia na mataifa ya ukanda wa afrika kamala haris atazuru nchi ya ghana tanzania na zambia ambapo watakutana na viongozi wa nchi hizo kujadili maswala ya kidemokrasia uchumi na vita vya ukrain na urusi nchii kenya serikali inajiandaa kukopa fedha zaidi kutoka benki ya dunia kwa ajili ya kusaidia bajeti yake kwa karibu robo tatu hadi kufikia dola bilioni moja za marekani nyaraka iliyochapishwa kwenye tovuti ya benki hiyo imeonyesha ime, ime wataalamu wa uchumi wana mtazamo gani johnson denge anazungumza akiwa nchini kenya Madenia haya ambayo hasa yanaletwa na benki ya dunia na imf yatakuja na vikwazo kwa hivyo yatakuja na vikwazo kwamba lazima serikali iendeleze ku, ku, kuongeza kodi yatakuja na vikwazo kwamba serikali isiandike watu ama ipunguze wafanyakazi wake na haya yyote ina, inakuwa ni madhara kwa mwananchi wa kawaida ambaye anataka tu kuwa na maisha ya afadhali hata hivyo mkopo huu unasubiri baraka za bodi ya benki hiyo kabla mwisho wa bajeti ya mwaka huu juni thelathini waziri mkuu wa ethiopia abi hamed aliyezuru sudan kusini hapo jana na kufanya mazungumzo na rais salvakir kuhusu mkataba wa amani wa mwaka elfu na kumi nanne amehimiza amani abi pia alikutana na makamu wa kwanza wa rais riek machar 不要放。 swa namibia heg gengob jumamosi iliyopita alimtaja netumbo nandi ndaitwah kuwa mgombea wa chama tawala swapo katika uchaguzi mkuu wa mwakani ikiwa ataungwa mkono na kuchaguliwa atakuwa mwanamke watatu kuongoza nchi baada ya rais wa liberia elen salif na tanzania samia suluhu hasan nini maoni yako kwa hatua hii unafikiri muda umefika kuendelea kutoa nafasi kwa wanawake kuongoza tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, anza na alama ya kujumlisha kisha mia 2li 5aia 4ne na kumi sifuri sifuri sifuri mia 4ne muungano wa vyama vikuu vya upinzani nchini senegal vimeitisha maandamano siku chache kabla ya kufikishwa mahakamani kwa osman sonko siku ya alhamisi mwanasiasa anayetajwa kuania urais kwenye uchaguzi wa mwaka ujao benson wakoli na maelezo zaidi muungano wa deyew askan wenye maana ya kukomboa raia unasema utapuuza marufuku ya maandamano yaliyowekwa na serikali na kwamba watandamana kuanzia leo na kesho sono anatarajiwa kupanda kizimbani siku ya lamisi baada ya kushtakiwa na waziri wa utalii jina kumtukana ya matumizi mabaya ahussmaya ebruai k mwaka huuwatawalikamata na ombo vya usalama baada ya na na polisi ambapo maduka yaliporwa mali kuharibiwa wakati mamlaka zilipotangaza kuzuia maandamano maandamano kwenye baadaya uhuru wawaatu kukusanyika nchini coe divoir shirika la kimataifa la haki za binadam amnesty international limetoa madai ya kutaka kuachiliwa kwa, kwa naharakati 26 kutoka chama cha ppa chama cha rais wa zamani lara bakbo wote walihukumiwa halamisi iliyopita kifungo cha miaka miwili jela kwa kosa la kuvuruga utulivu wa amani herv delmas cuku ni mkurugenzi mtendaji wa amnesty coe divoir anaamini kuwa watu hao walikamatwa kiholela achukulia ya kukamatwa huko kama ni kinyume cha sheria kwa sababu upande wa taifa la cote duvoir kwenye ngazi ya sheria tuna sifa nzuri tulifanya marekebisho ya sheria iwe ya kimataifa au kikanda zaidi tuko na katiba ya mwaka 216 inayodhamini haki ya kila mwananchi tulikuwa nchi ya kwanza ya afrika kuwafanya watu wajihisi kuwa huru lakini kwa sasa tunashuhudia hali tofauti mais c'est l'inverse que nous constatons. wanaharakati hao walikamatwa na kuweka hatiani wakati walipokuwa wakimsikiza mmoja wa viongozi wa chama hicho mahakamani idadi ya vifo kufuatia ajali ya feri nchini gabon iliyotokea alhamis iliyopita imefikia watu s huku watu31 wakiwa bado hawajulikani walipo na wabunge wapya watunisia wameapishwa na kushiriki kikao cha kwanza mji wa bardo bunge hilo likiwa limepunguziwa nguvu kufuatia mzo wa kisiasa uliokumba nchi hiyo ambapo rais kasaid alijilimikiza mamlaka kushiriki uchaguzi ambao alitangazwa mshindi licha ya raia wengi kususia LFI viongozi wa nchi za marekani uingereza na australia wamezindua mpango wa pamoja kuunda manuari za kivita za kisasa za nyuklia kwa kutumia teknolojia ya kisasa katika mpango huo unaofahamika kama aukus australia kwanza itanunua hadi manuari tano kutoka kwa marekani kabla ya kuanza kutekeleza mpango huo wa pamoja joe biden ni rais wa marekani ushirikiano huu tuliokubaliana ni ishara tosha ya uhusiano thabiti kati ya mataifa yetu na unaonyesha kwamba tunataka ukanda wa indo pacific kuwa huru na wazi pamoja na kuhakikisha kwamba unakuwa na maendeleo na salama ushirikiano huu unalenga kupambana na ushawishi wa china katika ukanda wa indo pacific korea kaskazini mapema leo imejaribisha makombora yake mawili ya masafa mafupi kuelekea bahari upande wa mashariki hili likiwa jaribio la pili katika siku tatu ambazo zimepita likija baada ya korea kusini na marekani kuandaa zoezi la kijeshi