So, ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, karibu katika matangazo ya awamu ya kwanza. Tuanze na muktasari wa habari. Raila Odinga apinga matokeo ya uchaguzi mkuu nchini Kenya. Mali yazama katika matatizo ya usalama miaka miwili baada ya mapinduzi, na Biden asaini mswada wa hali ya hewa, ushuru na afya kuwa sheria. Ni Jumatano ya Agosti kumi na saba mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Tuanzie kule Kenya ambako kinara wa muungano wa kisiasa wa Azimio, Raila Odinga, amesema sasa ataelekea katika mahakama ya juu nchini humo kupinga matokeo ya urais yaliyompa ushindi naibu wa rais William Ruto. Katika hotuba yake hapo jana, Odinga anasema tume ya uchaguzi ilikiuka misingi ya kisheria na katiba. Tumegundua hitilafu ambayo imefanyika katika IBC ambayo imejaribu kutaka kukiuka yale ambayo wakenya wenyewe walikuwa wamefanya. Tumeona yale ambayo imefanywa na yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bwana Wafula uh, Shebukati kwa kujaribu kupindua ili uamuzi ya Wakenya. Sisi wanakenya na wanaazimio, tunapenda amani, hatutakubali. Nataka kurudia hai hatutakubali mtu mmoja ajaribu kuleta vurugu katika taifa letu. Wachambuzi wa maswala ya siasa za Kenya wana mtazamo gani na hatua hii ya Odinga? Huyu hapa ni Edwin Kegosi, mtaalamu wa siasa na sera tutasubiri tuone wakitekeleza swala hilo, kwa sababu lazima wawe na vigezo, lazima wawe na sababu ambazo wataweka mbele ya mahakama kuu zaidi nchini Kenya, ili mahakama iweze kupiga tathmini na kuweza kuona kama maombi yao ya kutaka kubatilisha uchaguzi yana misingi ama hayana misingi. Kama yana misingi, mahakama ya upeo zaidi yaweza kubatilisha uchaguzi huo. Kama hayana misingi, mahakama ya upeo zaidi itaweza kukataliana na uchaguzi huo. Licha ya muungano huo kudai utaenda mahakamani, asasi kadhaa za kiraia zinasema uchaguzi wa mwaka huu haukuwa na dosari kubwa za kutia wasiwasi wasi. katika hatua nyingine makamishna wanne watume uchaguzi huko Kenya IEBC. Waliopinga matokeo ya wa uchaguzi aliompa ushindi naibu wa rais William Ruto wamedai kwamba matokeo hayo si sahihi, kufuatia kile wanachosema jumla ya asilimia iliyotolewa inapita mia moja, kauli iliyoibua mjadala zaidi kuhusu hesabu. Wakati huu mrengo wa kisiasa wa Azimio ukitarajiwa kuenda mahakamani kupinga uchaguzi wa kupinga, yani ushindi wa William Ruto. Raia wanaoishi kwenye eneo la Sugoi, ambako anatoka naibu wa rais Ruto, wanaendelea kusherehekea ushindi wake. wa mwandishi wetu Carol Korir alifika nyumbani kwake na kutuandalia ripoti ifuatayo. Hapa eneo la Sugoi, wakazi wakiwemo baadhi ya viongozi wamekusanyika kuendelea na sherehe licha ya kuwa Ruto na familia yake bado wapo Nairobi. Jirani yake wakiwa na haya ya kusema. Nicolas Bitok ni mjumbe anayemwakilisha Ruto eneo la Sugoi. Uh, Ruto amekuwa ni hasla, amekuwa akieneza sana ajenda ya Hasla Nation, na vijana ambao wengi wao wamekuwa wafuasi wake, wana matumaini makubwa nimekuja mpaka hapa asubuhi na pikipiki piki, na kwa kufurahia kutoka kwa moyo. Hata unavyoniona hivi sijalala, hata sijui bibi yangu kwa hapi. Wazee waliombariki kwa kiongozi na wamejawa na furaha. Watu walienda kwao, akapata baba yake, akamweleza baba yake, akakataa wazee. Akakuja Ruti tena ya pili, wakaenda huko, akaenda kuongea baba, akakataa wakaruti watatu, na hiyo wazee wakati walienda huko, akapeleka rafiki yenye ilikuwa anajua ni rafiki ya baba ya Ruti, akaenda kuambia hiyo mzee, akanyamaza hiyo mzee, akaambia watu Rutisha, tayari matokeo ya uchaguzi wa Agosti 9 yameshachapishwa kwenye gazeti rasmi la serikali Carol Corer, Eldoret RFI Kiswahili. Na hivi leo Jumatano, rais mteule wa Kenya, uh, William Ruto na naibu wake Rigathi Gachagua wameitisha mkutano na wanachama wao ambao walishinda viti mbalimbali mbali. Tukiwa bado kule nchini Kenya, msikilizaji, baraza la kitaifa la ushauri wa usalama linaloongozwa na mkuu wa maswala ya umma Joseph Kinyua limewataka wananchi kurejea katika shughuli zao za kawaida, huku akitoa hakikisho la usalama. Serikali imeendelea kuchukua hatua zote za muhimu kuhakikisha usalama katika nchi uko sawa na salama. Kwa hivyo natoa wito kwa raia wote na hasa wafanya biashara kuanza tena shughuli zao za kawaida na kuendelea kuijenga nchi yetu tukufu. Kauli ya Kinywa imekuja wakati huu shughuli katika maeneo mengi ya nchi Zikiwa hazijarejea katika hali ya kawaida tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu. Wengi walikuwa wakihofia kuwa huenda kungetokea vurugu baada ya mshindi kutangazwa. <tinyo> Jeshi nchini DRC limethibitisha kuingia nchini humo kwa wanajeshi kutoka Burundi katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo kwenye mji wa Uvira kama sehemu ya makubaliano ya kusaidia juhudi za kuzima uasi. Je, hatua hii itasaidia vita dhidi ya makundi ya waasi? Raia wa DRC mmekaribisha vipi uamuzi huu wa vikosi vya kigeni? Je, uwepo wa vikosi vya Burundi unatoa hakikisho la usalama wa kudumu mashariki mwa nchi hiyo? Tuma maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420 Msikilizaji, ya Agosti 18, 2020, raia nchini Mali walishangilia vijana katika jeshi kuchukua hatamu ya uongozi baada ya kuipindua serikali ya kiraia iliyokuwa ikiongozwa na Bubakar Keita. Hata hivyo, miaka miwili baadaye nchi hiyo bado inashuhudia utovu wa usalama na hali mbaya ya uchumi. Benson Wakoli lipoje hili? Hata hivyo hali ya usalama nchini Mali inaendelea kuwa mbaya zaidi, wakati huu mshirika wake wa muda mrefu Ufaransa akiwaondoa awamu ya mwisho ya wanajeshi wake nchini humo ambao wamekuwa wakisaidia Mali kupambana na wanajihadi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mauaji amekuwa yakiripotiwa kila mwezi. Mapema mwezi huu wanajeshi arobaini na wawili wakiuawa katika muji wa Tesit, mwezi Juni raia mia moja thelathini wakiuawa pia katika muji wa Dia la Sagau. Ripoti ya, ya hivi punde ya Umoja wa Mataifa imesema wanajeshi wa kigeni kwa ushirikiano huenda walihusika na mauaji ya raia 33 eneo la Robinet El Atai. Maelfu ya watu walikusanyika hapo jana katika mji wa Marikana nchini Afrika Kusini kuadhimisha mwongo mmoja tangu mamia ya wafanyakazi waliogoma kuuawa na polisi. Wizara ya afya nchini Zimbabwe imesema mlipuko wa ugonjwa wa surua umesababisha vifo vya watoto wasiopungua 157. Maafisa wa usalama nchini Sierra Leone wamethibitisha kuuawa kwa mwanaharakati mashuhuri wa upinzani Hassan Dumbuya almaarufu mwinjilisti Samson RFI. Rais wa Marekani Joe Biden ametia ame saini bajeti ya, ya kiasi cha dola za Marekani bilioni mia saba kwa ajili ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, kupunguza gharama za matibabu, huku akiongeza kodi kwa matajiri. Law, kwanza, acha niseme, kupitia kwa sheria hii raia wa Marekani umepata ushindi na wale wenye maslahi ya binafsi wamepoteza. Kwa muda watu walishuku kila ambacho kilikuwa kinaenda kutendeka, ila hatujarudi nyuma wala hatujafa moyo. Tumekuwa tukiwafanyia kazi wa Marekani, hatujabomoa tumekuwa tukijenga, hatujaangalia nyuma, tunaangalia mbele. Leo ni dhibitisho tosha kuwa hali ya baadaye ya Marekani ni ya kutia moyo na kwamba ahadi zetu kwa Marekani ni za kweli na ndio tuzna ni sauti yake Joe Biden, rais wa Marekani. Mwanasiasa wa Republican Liz Cheney, ambaye amekuwa mkosoaji mkubwa wa chama chake, amepoteza nafasi ya kurejea bungeni baada ya kuchujwa, ambapo ametangaza kumuunga mkono mpinzani wake. Nchi ya Urusi imedai <clears throat> kumekuwepo njama za kujaribu kutatiza operesheni zake nchini Ukraine, wakati huu kukiripotiwa mashambulio zaidi katika eneo la Crimea linalokaliwa kimabavu na Urusi. Msikilizaji, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anatarajiwa kukutana na viongozi wa Ukraine na Uturuki wiki hii, wakati huu Kiev ikiripoti shambulio la mtandaoni kwenye kinu chake cha nyuklia, jaribio ambalo inasema hata hivyo ali hali kufanikiwa ni