Afrika Mashariki ni saa moja na nusu. Afrika ya Kati ni sambi, saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Mintlet ijai ni kujuze baadhi ya taarifa utakazosikia asubuhi hii. Wagombea wakuu wa urais nchini Kenya watafuta kura za eneo la mlima Kenya. Tutakujuza ni kwa nini eneo hili ni la muhimu katika uchaguzi nchini Kenya. Waziri mkuu wa Libya anayetambuliwa kimataifa mtembelea mji wa Tripoli baada ya makabiliano. Na umoja wa mataifa waonya huenda uvamizi wa Ukrain ukasababisha mgogoro wa chakula duniani. Karibu msikilizaji. Wakati huu joto la kisiasa likiendelea kupanda nchini Kenya kuelekea uchaguzi wa mwezi Agosti mwaka huu, uteuzi wa wagombea wenza wa vinara wawili kwenye kinyang'anyiro cha mwaka huu, Raila Odinga na William Ruto, kumebadili hali kwenye eneo la mlima Kenya, ambako kuna idadi kubwa ya wapiga kura. Lakini ni kwa nini eneo hili ni muhimu kwa wagombea hawa? Wakili Steve Musili ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Kenya chochote ambacho huwa kinahitajika wakati wa kura ni ile tunaitanga numbers. Democracy is about numbers. Ukiangalia demographics za Kenya vile ziko, utaona kama mauti Kenya ndio wako leading kwa namba hizo. Za mauti Kenya ni kura mingi sana na ukipata hizo kura za mauti Kenya, unahitaji tu kama kama region zingine kama mbili hivi, alafu uweze kuwa unaweza tangazwa kama mshindi. Ndio sababu hata uliona wa, Right Honorable uh, Mola Odinga akichagua Martha Karua sababu ametoka pale mauti Kenya ndio ili akaweza kumsaidia kupata zile namba za kutoka pale mauti Kenya. Bwana William Ruto alichagua mtu kama Gachagua sababu anataka pia zile namba za mauti Kenya aweze kupata kutoka huko ni mtazamo wake steve musili wakili na mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini kenya kaskazini mwa nchi ya kenya watu milioni nne wanakabiliwa na baa la njaa kutokana na hali ya ukame ng'ombe mbuzi na ngamia wa na wakifa hali iliyoifanya serikali kutangaza hali ya dharura kwenye maeneo hayo mwandishi wetu hilary ingati alitembelea eneo la tana river na kutuandalia ripoti ifuatayo wayuboro Mojawapo ya vijiji vilivyotelekezwa hapa katika kaunti ya Tanariva, tunakaribishwa na uvundo wa mizoga ya mifugo iliyotapakaa katika boma la mzee Suleiman. Hapa anatueleza masaibu yaliyomfika. Nilikuwa na ngombe 30, nilikuwa nimetoka nao kutoka huko kwa malisho nikazileta nyumbani, naona zote zimekufa saa hii, zimepaka, zimebaki tu 15 na hizo enyewe hali yake zimedhoofika kabisa. Tunaokutana nao hapa ni wanaume pekee. Wanawake tunaelezwa wameenda kutafuta maji, safari ambayo ni ndefu kwa ajili ya kutafuta bidhaa hiyo. <tukatikawa> tunalazimika kusafiri umbali wa kilomita kumi kutoka katika kijiji hiki kuwatafuta kina mama hawa. Hatimaye tunakutana na Habibo Bocha pamoja na wanawake wengine wanaoteka maji katika kisima hiki kinachoelekea kukauka <tukatikawa> <tukatikawa> mama huyu wa Kihoroma anaonekana gadhabishwa na changamoto anazokumbana nazo. Tangu asubuhi nimekuja hapa, maji ni hii kidogo tu, ng'ombe kutoka hawayu duka na ii kinachomuhuzunisha mama huyu pakubwa sio muda aliyofika hapa, ila iwapo mitungi yake itafikiwa. Sina matumaini ya kufikiwa, mitungi ni mingi, zimelala hapa, na watu ndio hao wanaendelea kuja. Jared Twaliba Suleiman ni mwakilishi wa vijana katika kijiji hiki cha Wayuboro. Ile maji ambayo at least wanaweza pata na iko sawa kidogo ni more than 20 km kutoka hapa, mahali unaweza pata maji at least safi kidogo. Maji yanayopatikana hapa ni ya chumvi, swala na zua changamoto, kama anavyoeleza Suleiman ambaye amepoteza ng'ombe 30 kwa kiangazi sasa. Imagine kama watu wanatumia maji ya chumvi, hiyo ni maisha kweli, eh? Suleiman kama tu wanakijiji wengine hapa hawatarajii msaada wowote kutoka kwa mamlaka hapa kwa sasa. Wamepokea tu msaada kutoka kwa shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya na shirika la mpango wa chakula duniani WFP. Miji inayokuwa kwa kasi katika nchi za Afrika Mashariki imeendelea kupokea idadi kubwa ya wakazi wapya kutoka mataifa mengine ya bara Afrika, wakati huu miji hiyo ikikosa miundombinu muhimu inayowezesha kupata huduma muhimu. Babathi Mukithi ni kutoka kitengo cha upangaji wa miji akiangazia mataifa ya Afrika Mashariki na Nigeria, kutoka Benki ya Maendeleo ya Afrika. Kenya, Ethiopia, Uganda have Nchi za Kenya, Ethiopia na Uganda zimeshuhudia idadi kubwa ya watu wakija katika miji hiyo inayokuwa kwa kasi, na kila nchi ilishuhudia watu zaidi ya milioni moja wakiingia kufikia katikati ya mwaka elfu mbili na ah, ishirini. Hii ni kwa sababu ya changamoto mbalimbali ambazo watu wanapitia hasa ukosefu wa ajira mafuriko na hata mizozo. Miji hii inayokuwa ni muhimu sana, na ikiwekwa vema changamoto nyingi zinazolikabili bara la Afrika zitatatuliwa. Sauti yake Babathi Mokithi ni kutoka kitengo cha upangaji wa miji, akiangazia mataifa ya Afrika Mashariki na Nigeria, akizungumza akiwa mjini Kisumu. <muchilio> Jeshi la Uganda litaondoka nchini DRC katika kipindi cha majuma mawili yajayo, baada ya kuwa nchini humo tangu mwezi Novemba kupambana na ADF. Unadhani UPDF imetekeleza majukumu yake kamilifu nchini Congo? Unazungumziaje uwezo wa FRDC kumaliza makundi ya waasi na kulinda raia? Zungumza nasi kupitia namba yetu ya WhatsApp, kana alama ya kujumuisha 254110000420 Waziri Mkuu wa Libya anayetambuliwa kimataifa Abdul Hamid Deiba ametembelea maeneo kadhaa ya mji wa Tripoli baada ya hapo jana kushuhudia makabiliano kati ya vikosi vyake na vile vya waziri mkuu wa eneo la mashariki Fathi Bashagha walioingia kwenye mji huo kuchukua serikali. Abdulahi Boru ni mtaalam wa maswala ya diplomasia na usalama akiwa Washington, Marekani. Hali hii ningetarajiwa, kwa kuwa nchi hiyo ilikuwa ni mojawapo wa nchi muhimu katika eneo hilo, kutokana na mataifa mengi tu katika baadhi ya eneo hilo kutokuwa na serikali thabiti kutokuwa na uchumi ambayo ingeweza kumudu hali ya ki, ya, ya, ya, ya wananchi wake. Ni vigumu sana katika hali ilivyo sasa kwa pande hizo mbili kutawala peke yao. Kwa hiyo ni hali ambayo itakuwa nasi kwa muda, na kwa bahati mbaya, siyo tu katika nchi ya Libya. Na kwa hivyo vikundi ambavyo ni vya, vya wapiganaji watazidi ku, uh, kuharibu hali ya usalama katika nchi hiyo. Ni mtazamo wake Abdullahi Boru, mtaalamu wa maswala ya diplomasia na usalama, akiwa Washington, Marekani. Mahakama kuu nchini Nigeria imekataa ombi la kuachiliwa kwa dhamana kwa Namdi Kanu, kiongozi wa kundi la watu wanaotaka kujitenga la Biafra, ambaye anashtakiwa kwa makosa ya ugaidi na kueneza uongo. Waziri wa usalama nchini Togo, Jenerali Demehame De Yak, amesema hapo jana kwamba washambuliaji kumi na watano waliuawa wakati wa shambulio la kigaidi wiki iliyopita kaskazini mwa Togo, ambapo pia ilisababisha vifo vya na wanajeshi nane, huku wengine kumi na watatu wakijeruhiwa. RFI Umoja wa Mataifa umeonya kuwa uvamizi wa Urusi nchini Ukraine unaweza kusababisha uhaba wa chakula duniani katika miezi ijayo. Katibu mkuu Antonio Guterres amesema vita hivyo vimezidisha uhaba wa chakula katika mataifa maskini kutokana na kupanda kwa bei kiwango cha watu wanaokabiliwa na njaa duniani kimeongezeka idadi ya watu wanaokabiliwa na baa la njaa imepanda katika kipindi cha miaka miwili kabla ya janga kulikuwa na watu milioni mia moja na thelathini na watano waliokuwa wanakabiliwa na tishio la njaa lakini sasa idadi hiyo imefikia watu milioni mia mbili thelathini na saba na kwa sasa uvamizi wa urusi nchini ukrain mabadiliko ya anga uviko kumi na tisa na kutokuwepo kwa usawa vinatishia kuongezeka kwa takwimu hizi Climate change, COVID-19 and inequality. Ni sauti yake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Vadim Shishimarin, mwanajeshi mmoja wa Urusi mwenye umri wa miaka ishirini na moja, amekiri kosa la kutekeleza mauaji ya raia wasio na silaha katika kesi ya kwanza ya uhalifu wa kivita nchini Ukraine tangu kuanza kwa uvamizi wa Urusi. Vadim anakabiliwa na kifungo cha maisha jela. Rais wa Marekani Joe Biden anatarajiwa kuanza ziara ziara nchini Korea Kusini katika ziara yake ya kwanza barani Asia tangu aingie madarakani, ziara ambayo inatazamwa kama kipimo kwa rais Yun Suk Yeol juu ya uhusiano kati ya nchi yake na nchi za China na Marekani. Nchini Brazil, kundi la mawakili na wataalam wa sheria wamesema katika ombi lao kwa Umoja wa Mataifa kwamba serikali ya Jair Bolsonaro inatishia demokrasia na uhuru wa mahakama nchini humo. Matamshi yani otolewa wakati huu taifa hili likijiandaa kwa uchaguzi mwezi Oktoba. Na mahakama nchini Ufaransa imeidhinisha mashtaka ya uhalifu dhidi ya binadamu dhidi ya kampuni ya saruji ya, ya Lafaj.