Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi jijini Bujumbura nchini Burundi. Na hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, siku ya Ijumaa tukufu, Septemba 23 mwaka 2022. Tumekuandalia mengi lakini kwanza, ni muhtasari. Rais wa Kenya William Ruto ameeleza wasiwasi wake kuhusiana na vita vinavyoendelea nchini Ethiopia, kati ya jimbo la Tigray, kati ya vikosi vya serikali na waasi wa TPLF. Rais wa Zambia Hakaende Chilema amesema serikali yake inalenga kuondoa sheria tata inayowafunga raia na wapinzani jela kwa kosa la kumtusi raisi. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aitaka dunia kumwajibisha rais wa Urusi Vladimir Putin kutokana na uvamizi wake nchini Ukraine. Habari kamili, msikilizaji. Rais wa Kenya William Ruto ameeleza wasiwasi wake kuhusiana na vita vinavyoendelea nchini Ethiopia katika jimbo la Tigrei kati ya vikosi vya serikali na wasi wa TPLF, Ruto akisema hali hiyo inasababisha wasiwasi katika pembe ya Afrika hasa nchini Kenya. William Ruto katika mahojiano katika mahojiano yake na runinga ya France 24 amesema Kenya na Ethiopia ndiyo mataifa yenye nguvu za kiuchumi pembe ya Afrika. Naiwepo Ethiopia itayumba, basi Kenya itaathirika moja kwa moja. Kile kinafanyika nchini Ethiopia kinageuza Kenya. Uchumi wetu ndio mkubwa sana kanda hiyo. Kwa hivyo, Ethiopia ikianguka, Kenya inaathirika. Ndiyo maana nilipochaguliwa rais, nilimteua mtangulizi wangu Rais Kenyatta kuendeleza juhudi ambazo alikuwa ameanzisha za kuleta amani nchini Ethiopia. Ni sauti yake Rais wa Kenya William Ruto. Nchi kadhaa zimeahidi mamia ya mamilioni ya dola kama msaada wa ziada kwa pembe ya Afrika, huku zikitoa tahadhari juu ya ukame katika eneo hilo na njaa inayokabili Somalia na nchi nyinginezo. Viongozi mbalimbali wa Afrika wamehutubia mkutano wa 77 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York hapo jana alhamis huku wazungumzaji wengi wa Kiafrika wakiwemo marais wa Niger, Gambia, Zambia, Zimbabwe, Guinea Bissau, Komoro, Burundi, Somalia na Sudan ikiwa ni miongoni mwa wazungumzaji. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye alitumia fursa hiyo kusifu mafanikio ya nchi yake na kuishukuru jumuiya ya kimataifa kwa msaada wake, lakini pia alishutumu vikali ukosoaji wa Umoja wa Mataifa juu ya ukiukwaji wa haki za binadamu na uhuru wa kujieleza ambao anadai kuwa unaheshimiwa kikamilifu nchini Burundi. Da, saktempe, yi, yi komple. Katika baadhi ya nchi ikiwemo nchi yangu, kipindi demokrasia de inastawi kama inavyotafsiriwa, baadhi ya wajumbe wa Umoja wa Mataifa huitafsiri kuikosoa na kueleza kuwa sio shirikishi na kutuweka katika mizozo isiyokuwa na maana. Ni wakati sasa, Mheshimiwa Rais, tume ya haki za binadamu iwe na usawa wa jumla ya nchi wanachama ili kuwa na mtazamo mmoja kuhusu sera ya nchi zetu, badala ya kutaka kulazimisha baadhi ya mambo kupitia wataalamu maalum wasiohita E de ni sauti yake Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye, wakati akihutubia mkutano wa 77 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Mashariki mwa DRC, Waziri Mkuu wa nchi hiyo Jean-Michel Sama Lukonde anazuru katika mkoa wa Kivu Kaskazini tangu Alhamis Septemba 22, ambapo jana alikuwa mjini Goma baada ya kutembelea Ituri akiongoza ujumbe wa serikali, na anataka kutathmini upya hali ya dharura ambayo ilitangazwa katika eneo hilo, na inawapa mamlaka kamili wanajeshi kupata kukomesha makundi yenye silaha katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na M23. Tukisalia huko DRC, lakini katika jiji la Kinshasa polisi wamekabiliana na madaktari na wauguzi wanaotaka serikali kuwaboreshia mazingira yao ya kufanya kazi na kuwalipa marupurupu yao kwa huduma waliotoa kipindi cha janga la uviko 19. Huyu hapa ni mmoja wa madaktari aliyeandamana kidogo. aleta kafranga nye hayene hata kulipia nyumba sepulkwa tunakuya sibot hapa bitu nye baliseme bakuwe responsable kuonorea hayo kama tukakuwa na kondisio ya muzuli tutatunza ba malade muzuli kama wakuitika tutasema akuna tamu nganga tamu anapacha kukanyaka tena opitali. Ni sauti yake mmoja wa ya madaktari walioandamana hapo jana jijini Kinshasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres ameomba ripoti ya dharura inayoelezea hatua zilizochukuliwa na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa kuhakikisha uwajibikaji baada ya uchunguzi wa New, wa gazeti la New Humanitarian na Al-Jazira kufichua kwamba madai ya unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wafanyakazi wa misaada katika Umoja wa Mataifa katika kambi nchini Sudani Kusini kwa kiasi kikubwa ambayo haijadhibitiwa kwa miaka mingi. Baadhi ya mataifa ya Afrika Mashariki yameanza kuweka mikakati ya, mika ya kuzuia kusambaa kwa ugonjwa wa Ebola baada ya taifa la Uganda kuthibitisha wagonjwa wanne, taifa la Kenya na Tanzania ametangaza kuweka hatua kali za kuzuia kusambaa kwa ugonjwa. Aidha, kituo cha kudhibiti magonjwa barani Africa CDC kinasema Uganda imejiandaa vema kupambana na mlipuko huo, kama anavyoeleza hapa Daktari Ahmed Ogwele Uma, mkurugenzi mkuu wa CDC. State of preparedness Hali ya maandalizi ni nzuri na serikali pamoja na wizara ya afya nchini Uganda walichukua hatua ya haraka ya kutoa taarifa hii kudhibiti virusi um, uh, hivi lakini, pia hali ya mipaka um, imeimarishwa kuhakikisha kuwa ugonjwa huu hausambai kutoka eneo ambalo virusi hivi viliripotiwa. Kwa hivyo tunashirikiana kwa karibu na nchi jirani kudhibiti mlipuko huu. Mataifa jirani kama Kenya na Tanzania yametangaza umakini katika mipaka yake na Uganda. Habari ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki. Ni mada huru, tunakupa nafasi wewe msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 420. Ndiyo Habari Rafiki. Saa moja na dakika thelathini na saba Afrika Mashariki. Rais wa Zambia Hakaende Hichilema amesema serikali yake inalenga kuondoa sheria ya tata inayowafunga raia na wapinzani jela kwa kosa la kumtusi raisi, wakati Hichilema akisema sheria hiyo inakandamiza demokrasia nchini Zambia. Amongst... baadhi ya vitu tulivyosema tutafanyia kazi ni kurejesha matumizi ya sheria. Sheria hiyo ni moja kati ya zile tumezitenga, ambazo sharti zibadilishwe na sasa inafanyiwa kazi, lakini kabla ya mabadiliko hayo ni sheria na lazima itumike. Mfumo wa utawala kwa mtazamo wangu sharti usimamie msingi wa demokrasia. Kauli yake Hakainde Hichilema, rais wa Zambia. RFI nam, saa mmoja na dakika 38. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, hapo jana ameiambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba dunia inatakiwa kumwajibisha rais wa Urusi Vladimir Putin kwa uvamizi wake nchini Ukraine. Kutetea uhuru wa Ukraine na mipaka yake ni zaidi right. ya kutetea haki ya nchi moja, lakini pia ni kuhusu kulinda utaratibu wa kimataifa no ambapo hakuna taifa ambalo linaweza kuchora upya mipaka ya nchi nyingine if kwa lazima. Na ikiwa tutashindwa kulinda that... kanuni hii wakati utawala wa Kremlin utaikiuka waziwazi, tunahatarisha kila nchi na tutakuwa tunafungua milango wa ulimwengu usio salama na usio na amani. Sauti yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken. Watu kadhaa wakiwemo wanaume nchini Urusi wanajaribu kuondoka nchini humo na kusababisha foleni kwenye vivuko vya mpaka, huku wakijaribu kukwepa wito wa, wa kijeshi kwa vita vya Ukraini iliyotolewa na Rais Vladimir Putin. Alitangaza kuhamasisha uh, vijana kujitokeza kuungana na vita hivyo. Makumi ya watu wamekufa baada ya mashua iliyokuwa imebeba wahamiaji kuzama nam