Saa moja na nusu asubuhi jijini Kampala nchini Uganda, saa 12 na nusu jijini Kigali nchini Rwanda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu Nairobi nchini Kenya. Florence Kivuba. Karibu kwenye matangazo yetu asubuhi hii, na hizi ni baadhi ya taarifa kuu tulizo nazo. Wizara ya afya nchini Tanzania yatoa tahadhari kwa wasafiri wanaoingia au kutoka nchini humo kufuatia virusi vya Mabag. Umoja wa Mataifa waonya kukurupuka kwa kipindupindu nchini Malawi baada ya kimbunga Fredi. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lataka bunge la Israel kusitisha mpango wa kuiingilia Palestina. Wizara ya afya nchini Tanzania imetoa tahadhari kwa wasafiri wanaoingia au kutoka kwenye mkoa wa Kagera, ambao juma hili kumethibitishwa kuwepo kwa mlipuko wa ugonjwa wa virusi vya mabag, hatua inayolenga kudhibiti kuenea zaidi kwa maambukizo. Hadi sasa watu watano wamethibitishwa kufariki kutokana na ugonjwa huo. Wataalam wa afya wanaozungumziaje ugonjwa huu? Daktari Davji Bimil Atela ni katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya. Yeah. Iko na zile symptoms ambazo zinafanana na zile za Ebola na mara nyingi huwa inaitwa hemorrhagic fever ambayo kutakuwa na zile misuli misuli ambazo zinakuwa na maumivu au muscle ache na pia kutakuwepo na ile uh, diarrhea. Uh, mara nyingi uh, uh, outbreaks ambazo zimetoka katika nchi tofauti tofauti zimekuwa na hizo symptoms, lakini ile ambayo ambao inakuwa, inaf, inafanya watu wanakufa haraka ni ile ya uh, kila shimo katika mwili huwa zinavuja damu. Kufuatia mlipuko huu, tayari nchi za Kenya na Uganda zimetangaza kuchukua tahadhari ikiwemo kufanya vipimo kwenye maeneo ya mipaka yao kwa raia wanaotoka Tanzania. Nchini Kenya, naibu wa rais Rigathi Gachagua na kiongozi wa chama cha Azimio la Umoja Raila Odinga wameshikilia misimamo mikali kuhusu mapendekezo ya mazungumzo kati ya serikali na upinzani. Hii ni baada ya viongozi wa dini kuwataka viongozi hao kufanya mazungumzo kumaliza sintofaham iliyopo. Serikali ya Ethiopia imemteua afisa wa juu kutoka afisa wa juu kutoka wa juu kutoka kundi la waasi wa Tigrey kuwa kiongozi wa muda wa eneo hilo, hatua inayotazamwa kama njia nzuri ya kuelekea kupata suluhu ya kudumu ya mzozo uliokuwepo. Taarifa zaidi na Hilari Ngati. Uteuzi wa Reda umethibitishwa na ofisi ya waziri mkuu Abi Ahmed kupitia ukurasa wake wa Twitter, lakini kundi la TPLF au Reda mwenyewe hawajazungumzia. Getachew ni mshauri wa kiongozi wa kundi hilo Debretation Gabriel Michael na aliwahi kuwa waziri wa habari katika serikali ya Adis Ababa chini ya waziri mkuu wa zamani Haile Mariam Desalegn. Kuundwa kwa serikali ya mpito katika jimbo la Tigray na kuondolewa kwa kundi hilo katika orodha ya makundi ya kigaidi yalikuwa miongoni mwa masuala muhimu katika mkataba huo wa amani. Serikali ya mpito inapaswa kushirikisha wadau wote hadi pale uchaguzi utakapofanyika katika jimbo hilo ambalo TPLF ilikuwa ikitawala siasa za eneo hilo kabla ya kuanza vita mwaka 2021. Ethiopia imetupilia mbali mswada uliotaka kumaliza mapema uchunguzi ulioamriwa na Umoja wa Mataifa kuhusu vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vilivyotekelezwa kwenye eneo la Tigray. <coughs> Bonjour ndiyo kila siku za Ijumaa katika makala habari rafiki, ni mada huru. Tunakupa nafasi huyo, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko, kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu wazap, ukianza na alama ya kujumuisha, 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Mkurugenzi wa Shirika la Afya Duniani, kanda ya Afrika, Mashidiso Moeti ameonya kuhusu uwezekano wa kutokea mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika nchi za Malawi, Madagaska na Msumbiji ambazo zinaendelea kuhesabu hasara kutokana na athari ya kimbunga Fredi. Kimbunga hichi kimeacha madhara makubwa sana ya kibinadamu. Zaidi ya vituo vya afya mia tatu zikiwemo hospitali za vyuo vikuu zimeharibiwa au kujaa maji kwenye nchi za Madagaskar, Malawi na Msumbiji, jamii nyingi zikibaki bila huduma muhimu za afya. Uharibifu, mafuriko na mvua kubwa kubwa, zinazoendelea kunyesha vimesababisha watu milioni moja na laki nne katika mataifa hayo matatu kutaabika kupita kiasi na kuathiri mifumo ya utoaji huduma za afya. The capacity of health systems. Ni sauti yake Matshidiso Moeti mkurugenzi wa shirika la afya duniani, kanda ya Afrika. Huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, mwezi huu unasadifiana na kumbukumbu kumbu ya miaka kumi tangu kupinduliwa kwa serikali na aliyekuwa rais wa zamani Francois Bozize na waasi wa Seleka. Lakini sasa nchi hiyo imetumbukia kwenye mzozo tangu kuundwa kwa wanamgambo wa antibalaka mwaka 2013 na mwaka 2014. Na sasa shirika la madaktari wasio na mipaka limetengeneza filamu yenye shuhuda zinazoashiria madhila na mateso kama anavyo fafanua hapa afisa wa shirika hilo Adrienne Suprenant. Wazo lilikuwa kuonyesha namna ambavyo mahusiano ya kifamilia yalivunjika na kubadilika, wakati mwingine, jinsi ambavyo watu wengi ni waathiriwa wa vitendo vya dhuluma dhidi ya binadamu, na wengine wamepitia matatizo wa ya kisaikolojia kwa sababu ya yote waliyoyashuhudia na kuishi katika mgogoro uliodumu. Nimekuwa na miaka miwili nje ya nchi na hili limeniathiri. Ni sauti yake Adrian Suprena wa shirika la madaktari wasio na mipaka nchini jamhuri ya, ya Afrika ya Kati. Serikali ya Mali imetilia shaka ukweli wa ripoti ya Umoja wa Mataifa iliyobaini ongezeko la mauaji na ukiukaji wa haki za binadamu mwaka 2022. Hii ni baada ya ripoti hiyo kuonyesha kuwa mwaka 2022 watu zaidi ya 1277 waliuawa. Shirika la afya duniani WHO limesema wagonjwa wengine nane wenye maambukizi ya virusi vya Marburg wameripotiwa nchini Equatorial Guinea karibu na mpaka wa nchi za Cameroon na Gabon ambapo hadi kufikia sasa watu ishirini wameripotiwa kupoteza maisha. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Barbara Leaf amesema kuwa rais wa Tunisia Kais Saied ameibua wasiwasi mkubwa kuhusu uongozi wa Tunisia na hatua ambazo zimedhoofisha mifumo ya udhibiti wa kidemokrasia. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11760 kilohertz mita bendi 25 RFI. Bila shaka unaendelea kusikiliza RFI Kiswahili kutoka jiji kuu Nairobi, nchini Kenya. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa juma hili limeeleza kusikitishwa na hatua ya bunge la Israel kupitisha sheria kuhusu upanuzi wa makazi ya walowezi wa Kiyahudi kwenye ardhi ya Palestina, nchi wanachama sasa zikiitaka Israel kusitisha mpango wake. Akizungumza kwa niaba ya nchi zaidi ya kumi wanachama wa baraza hilo balozi wa Ufaransa kwenye Umoja wa Mataifa Nicolas de Riviere ameonya kuhusu kuchochewa kwa mzozo baina ya nchi hizo. Against... tunasikitishwa na ongezeko la machafuko dhidi ya raia wa pande zote ikiwemo vurugu zinazohusiana na, na ujenzi wa makazi ya walowezi tunatoa wito kwa pande zote kuepuka uchochezi. Tunazitaka pande husika kuheshimu sheria za kimataifa, ikiwemo sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu. Pia tunakashifu mashambulio ya kigaidi dhidi ya raia wa Israel. Tunasisitiza matakwa ya baraza kwamba Israel kwa haraka sana, bila ya masharti, wasitishe shughuli zote za ujenzi wa makazi ya walowezi kwenye ardhi ya Palestina, ikiwemo eneo la Ukingo wa Magharibi. Ni sauti yake Nicolas de Riviere, balozi wa Ufaransa kwenye Umoja wa Mataifa. Waandamanaji nchini Ufaransa wamechoma moto jengo la manispaa ya mji wa Bordeaux, wakati huu maandamano ya kupinga sera ya mabadiliko ya pensheni ya serikali ya Rais Emmanuel Macron yakigeuka kuwa vurugu, polisi imesema. Mwanamfalme Charles watatu wa Uingereza Jumapili ya wiki hii anatarajiwa kufanya ziara ya kwanza nje ya nchi yake tangu achaguliwe kuchukua wadhifa huo, ziara anayoenda kuifanya wakati huu taifa hilo likishuhudia maandamano makubwa. Rais wa Marekani, Joe Biden, yuko nchini Kanada ambapo atakutana kwa mazungumzo na mwenyeji wake waziri mkuu Justin Trudeau na baadaye kuhutubia bunge, ajenda kuu ikiwa ni kuimarisha diplomasia, biashara na swala la wahamiaji. Korea Kaskazini imesema imefanya majaribio ya majini kwa ndege mpya isiyo na rubani yenye uwezo wa kubeba silaha za nyuklia. Nchi hiyo ikionya kuhusu mazoezi ya kijeshi yaliyopangwa kati ya jirani yake Korea Kusini na Marekani. Zime