Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Kati, na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ali Bilali. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi siku ya Jumanne, Julai 26 mwaka 2022. Tumekuandalia mengi, lakini kwanza kabisa ni muhtasari. Mdahalo wa wagombea uchaguzi wa urais nchini Kenya kufanyika kama ulivyopangwa licha ya mgombea wa muungano wa Azimio kususia Rais Kais Said wa nchini Tunisia anatarajia kupata ushindi katika uchaguzi wa marekebisho ya katiba licha idadi kubwa ya watu kususia. Na nchi ya Urusi inasema meli zote zitakazoingia katika bandari za Ukraine kuchukua ngano na nafaka nyingine zitakaguliwa. Habari kamili. Kamati ya maandalizi ya mdahalo wa wagombea wa kiti cha urais nchini Kenya imesema mdahalo wa hivi leo utafanyika kama ulivyopangwa licha ya muungano wa kisiasa wa Azimio kusisitiza mgombea wao kutoshiriki. Mwandishi wetu Emanuel Makundi ameandaa taarifa ifuatayo. Kauli ya kamati ya maandalizi imetolewa baada ya mwishoni mwa juma lililopita mgombea wa muungano wa kisiasa wa Azimio na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga kusema hatoshiriki. Kambi ya Odinga badala yake imesema mgombea wa wao atakuwa na mkutano mwingine na raia wa kawaida, kwa kile umedai ni kutokana na wapinzani wao wakuu kutaka baadhi ya maswala nyeti yasijadiliwe. Katika taarifa yao, muungano wa Azimio umeituhumu kambi ya muungano wa kisiasa wa Kenya Kwanza unaoongozwa na naibu wa rais William Ruto kushawishi maswala ya rushwa, utawala bora na maadili kutojadiliwa. Hata hivyo naibu wa Rais William Ruto ametupilia mbali madai ya Odinga akimtuhumu kujaribu kutafuta huruma ya raia. Haya ya kijiri, mgombea mwingine wa urais George Wajakoya alitishia kutoshiriki mdahalo wa hivi leo ikiwa wagombea watatenganishwa kwa misingi ya umaarufu, ambapo waandaaji walimweka sambamba na David Mwaure katika mdahalo wa kwanza na kisha kufuatiwa na ule wa Ruto na Odinga. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika ajali ya basi iliyokuwa ikielekea Mombasa na kutumbukia katika daraja la mto Nithi kando ya barabara kuu Meru Nairobi imeongezeka na kufikia watu thelathini na wanne, mamlaka zikionyesha kuhusu uwezekano wa vifo zaidi kuripotiwa. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amewasili nchini Uganda ikiwa ni sehemu ya ziara yake kwenye mataifa ya Afrika ambapo pia anatarajiwa kuzuru nchi ya Ethiopia kutafuta uungwaji mkono wa nchi yake. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaitazamaje ziara hii? Wakili Ujuanga Gina anaangazia hili akiwa nchini Kenya. Ni ziara moja ambayo ilikuwa inasubiriwa sana, kwa sababu kwa muda mrefu hawakuweza kuwasiliana na waafrika na kuelezea waafrika kinacho ubaka kinachoendelea huku Ukraini na Urusi, wakati huu ambapo majeshi ya NATO yamejaribu kuzingira Urusi, na kile kikubwa ni ya kwamba yale uongo yote ambayo NATO taaiisi zake sana zitapingwa na Waafrika watasikia ukweli ya mambo. Hivi leo waziri Lavrov anatarajiwa kuwa na mazungumzo na Rais Oweri Museven, ambaye nchi yake ilikuwa miongoni mwa mataifa ambayo hayakususia uvamizi wa Urusi nchini Ukraine. Polisi nchini Uganda hapo jana walitumia bomu ya kutoa machozi kuwasambaratisha waandamanaji katika miji mitatu nchini humo, ambapo walikuwa wakipinga hali ngumu ya maisha iliyochangiwa na kupanda kwa bei za bidhaa mbalimbali mbali. Hii ni mara ya pili katika mwezi mmoja raia kujitokeza barabarani kuandamana. Vyombo vya habari nchini Tanzania vimeripoti kuwa ifikapo mwishoni mwa mwezi huu serikali itaweka zuio la uingizwaji wa vifaranga vya kuku kutoka mataifa nchi jirani, lengo likiwa ni kulinda soko la ndani na kuzuia kuingizwa kwa vifaranga visivyo na viwango, kwa mujibu wa waziri wa mifugo na uvuvi nchini humo. Makataa haya yataanza kutekelezwa Julai 30 mwaka huu. Lakini je, hatua hii itakuwa na athari zozote kwa utangamano wa jumuiya? Haji Kaburu ni mchambuzi wa maswala ya siasa na angazia hili akiwa nchini Tanzania. Kama kuna jambo ambalo linaonekana linataka kuharibu ustawi wa sekta moja katika sekta ambazo zinazojumuisha zinazo nchi hizo, basi nchi nchi husika huwa inachukua hatua za kuzuia wakati fulani, ili wao wenyewe kama ni wazalishaji na wana uwezo wanahakika kwamba uzalishaji wao utafikia ma mahitaji wana haki ya kufanya hivyo, lakini si vibaya kama wamefanya hivyo kulinda masilahi ya, ya viwanda vyao vinavyozalisha vifaranga. Hii haina matatizo. Mwezi mwaka elfu moja mia tisa kumi na saba, mamlaka kwenye mkoa wa Arusha nchini Tanzania ziliharibu vifaranga zaidi ya elfu sita kutoka nchini Kenya ambavyo vilipitishwa kupitia mpaka wa Namanga ambapo hata hivyo makataa haya yaliondolewa baadaye. <coughs> Visa vya ajali za barabarani vimeendelea kuripotiwa katika mataifa ya Afrika Mashariki, kisa cha hivi punde kikiwa nchini Kenya, ambapo zaidi ya watu 31 wamefariki kutokana na hali mbaya ya barabara. Nini kifanyika kuzuia ajali za barabarani Afrika Mashariki? Nchini mwako hali iko vipi? Tutumia maoni yako mafupi kwenda nambari yetu ya wazapu, ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 420 Nam, saa moja dakika thelathini na sita afrika Mashariki. Raia wa Tunisia hapo jana wamepiga kura ya maoni kuhusu katiba mpya, huku matokeo ya awali yakionyesha kuwa wananchi wengi wameunga mkono marekebisho ya katiba, ingawa idadi ya watu waliojitokeza haijavuka asilimia 25. Kuangazia taarifa hii, mwandishi wetu Mislet Ijai lipoje hili hata hivyo uchaguzi huo ulikumbwa na malalamishi. Kundi la waangalizi wa shirika la Atid ikiisema katika taarifa kwamba baadhi ya waangalizi walizuiwa kutekeleza majukumu yao kulingana na tume ya uchaguzi nchini humo. Hatua ya rais Saidi ya kupinga mfumo ulioibuka baada ya kuondolewa madarakani kwa Zin El Abidin ili ikaribishwa na raia wengi wa Tunisia ambao wamechoka na mfumuko wa bei, ukosefu wa ajira na mgogoro wa kisiasa. Wakosoaji wa rais Kais wameonya kuwa katiba hiyo mpya itampa rais mamlaka zaidi ambayo huenda ikairejesha taifa hilo kwenye utawala wa kidikteta mapigano huko tripoli na misrata nchini libya yamesababisha vifo vya watu kumi na saba wiki iliyopita wengi wao wakiwa raia wa kawaida mapigano yaliripotiwa wakati huu mvutano kati ya mawaziri wakuu wawili fathihi bashagha aliyopo misrata na abdul hamid deibar ambaye serikali yake inatambulika na, na jumuiya ya kimataifa akiwa huko Tripoli. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Mali umekiri kulikuwa na tatizo lililotangulia mzozo wa mamlaka ya Mali iliyochochewa na kuwasili kwa wanajeshi wa Côte d'Ivoire katika uwanja wa ndege wa Bamako mwezi huu, Bamako ikiwataja wanajeshi hao kama mamluki. Afrika Kusini imeanza rasmi kutekeleza mchakato wa kutaka kurejeshwa kutoka Umoja wa Falme za Kiarabu kwa ndugu wa familia ya Gupta ambao wanatuhumiwa kwa madai ya kupanga uporaji wa mabilioni ya dola kutoka kwa mashirika ya serikali. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 15215 kilohertz mitabendi 19 Nam, saa moja na dakika thalathini na nane ya Afrika Mashariki. Nchi ya Urusi imesema meli zote zitakazokuwa zinaingia katika bandari ya Ukraine kuchukua ngano na nafaka nyingine zitakaguliwa kuhakikisha haziingizi silaha kwenye taifa hilo. Sergei Lavrov ni waziri wa mambo ya nje Tumekuwa tukilirudia hili swala mara kwa mara na mara nyingi zaidi ambapo kupitia makubaliano ya Uturuki yanamlazimisha katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuyashawishi mataifa ya magharibi kuondoa makataa zote na kutozuia ngano kutoka Urusi kuwafikia wanunuzi, na pale meli zitakapokuwa zinaingia kuchukua ngano zaidi kutoka bandari za Ukraine, meli hizo zitalazimika kukaguliwa ili kuhakikisha haziingizi silaha yoyote ni sauti yake Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Urusi. Kampuni kubwa ya nishati ya Urusi, Gazprom imesema itapunguza kwa kiasi kikubwa usambazaji wa gesi kwa nchi za Ulaya kupitia bomba lake kuu kutokana na kazi ya matengenezo, hatua hii ikija siku chache kupita tangu ianze tena kusafirisha gesi baada ya kusitisha kwa siku kumi.