Saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Kati. Na hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi, siku ya Jumatano Julai 27 mwaka 2022. Tumekuandalia mengi, lakini kwanza kabisa ni muhtasari Wagombea wawili kati ya wanne wa kiti cha urais nchini Kenya wamejieleza kwa nyakati tofauti kupitia mdahalo wa mwisho wa televisheni. Ufaransa kuendelea kuwasaidia mataifa Afrika katika maswala ya usalama, wakati huu rais Macron akizuru mataifa kadhaa ya Afrika. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron asema nchi ya Urusi inapaswa kulaumiwa kwa kusababisha mzozo wa chakula duniani. Habari kamili, msikilizaji. Wagombea wa nafasi ya kiti cha urais nchini Kenya hapo jana walishindana katika mdahalo wa mwisho wa televisheni, ambapo hata hivyo, wagombea wawili kati ya wanne, George Wajackoyah na Raila Odinga, hawakushiriki wakiwaacha peke yao William Ruto na David Mwaure kujibu maswali. Mwandishi wetu Mizleti Ija alifuatilia mdahalo huo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Akizungumzia swala la kupanda kwa gharama ya maisha, Ruto alieleza hali hii inashuhudiwa kutokana na baadhi ya mambo kutotekelezwa ilivyostahili. Tuko katika hali hii kwa sababu because, yes, kuna vitu ambavyo hatukufanya ilivyostahili. Tulikuwa na mipango plan, lakini mpango huo plan, uliharibiwa kwa makusudi. Kuhusu swala la deni la taifa ambalo limezidi kupanda Ruto alikuwa na haya ya kusema. Naamini sio busara kwa mtu yoyote kusema kuwa hatuwezi kulipa madeni yetu. Tuna mpango wa kupunguza kasi ya kukopa. Pili, tutasitisha kwa muda miradi ambayo haipo kwenye bajeti, lakini pia tutahitaji kuongeza mapato yetu. Naye mgombea wa chama cha Agano David Waihiga, kwa upande wake alieleza namna serikali yake itashughulikia swala la kupanda kwa gharama ya maisha. Tutapunguza ruzuku kwenye bidhaa nyingine za chakula, tutapunguza ushuru unaokatwa kwenye mishahara kwa asilimia 50. Lakini pia tumesema, ili kuchochea ukuaji wa uchumi wetu, tunaondoa adhabu kwenye ushuru. Aidha, Waihiga aliwakosoa wagombea wenzake kwa kushindwa kukabiliana na ufisadi. Tunahitaji kuuliza kiasi cha fedha zilizotumika kwenye mradi wa SGR. Ni kina nani waliofaidika na mabilioni ya uviko kumi na tisa, na kwa nini majina yao hayajatambuliwa? Hili naibu rais analijua, aliyekuwa waziri mkuu anawafahamu, na pia Profesa Wajakoya analijua, na bado hawako tayari kuwataja. Mdahalo huo ulisusiwa na wagombea wa muungano wa Azimio, Raila Odinga, na wa chama cha Roots, George Wajakoya. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa mara nyingine ameonyesha kukadhabishwa nakilea na kile anachosema uongo unaosemwa na naibu wake William Ruto kuhusu miradi ya serikali na hasa swala nyeti la bandari ya Mombasa. Kwa majuma kadhaa, muungano wa kisiasa unaoongozwa na naibu rais William Ruto umekuwa ukidai kuwa rais Kenyatta amehujumu bandari ya Mombasa, madai ambayo Kenyatta ameakanusha vikali. Ile kontena zitakuwa zikitoka hapa, kwani zitakuwa zinapitia wapi? Si hiyo ni kazi, tumepatia wenzetu wa Mombasa. Watu wa Naivasha wamefaidika, watu wa Mombasa wamefaidika, na kiongozi anasimama akidanganya mchana mchana. Hakuna mtu amefutwa Mombasa ati kwa sababu ya hii kazi. In fact, wakianza kulingana na vile wametuambia, nchi ya Kenya kila mwaka itakuwa ikijenerate zaidi ya nusu bilioni dola, sio shilingi, dola. Tangu Rais Kenyatta afikie maridhiano na aliyekuwa kinara wa upinzani Raila Odinga, uhusiano wake na aliyekuwa mwandani wake William Ruto ulizorota, kila mmoja akimtuhumu mwingine kwa usaliti. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amewasili nchini Ethiopia jana jioni akitokea Uganda, ikiwa ni katika awamu yake ya mwisho ya ziara kwenye mataifa manne barani Afrika. Waziri Lavrov akijaribu kuzishawishi nchi za Afrika kuendelea kuiunga mkono nchi yake. Rais wa Uganda Yoweri Museveni hapo jana amekataa kuchagua upande katika mzozo kati ya nchi ya Urusi na Ukraine, akisema nchi yake haina haja ya kutafuta uadui na taifa lolote. Matamshi aliyotoa wakati wa mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov. Mwandishi wetu Benson Wakoli, ilikuwaje? mazungumzo kati ya viongozi hao wawili yalijikita kuhusu namna vita kati ya Urusi na Ukraine vinavyosababisha kupanda kwa gharama ya maisha barani Afrika. Lavrov ameitetea nchi yake kuhusu kusababisha kupanda kwa bei ya bidhaa barani Afrika, akitupilia lawama kwa nchi za magharibi kwa kutokuwa tayari kupata suluhu ya mzozo unaoendelea. Naye Rais Museveni, ambaye nchi yake imekuwa ikishuhudia maandamano kuhusu kupanda kwa gharama ya maisha na kukataa kushusha bei ya bidhaa, amesema nchi yake inataka kufanya biashara na Urusi na mataifa yote ya dunia na hawezi kamwe kushurutishwa kuchukua msimamo kuhusu mzozo wa Ukraine na Urusi unaoendelea. Wanafunzi kumi na moja na watu wazima wawili akiwemo mwalimu na dereva wao wamefariki dunia baada ya basi la shule ya King David iliyoko Mtwara nchini Tanzania kupata ajali mapema jana asubuhi, uchunguzi wa awali ukionyesha kuwa huenda gari hilo breki ilifeli. Raia nchini DRC wanazidi kuandamana kushinikiza kikosi cha Umoja wa Mataifa wa MONUSCO kuondoka kwa madai ya kushindwa kurejesha amani mashariki mwa DRC. Je, unadhani ni salama jeshi la MONUSCO kuondoka DRC wakati huu, na unahisi maandamano yanayoendelea kwa sasa ni hatua sahihi? Tutumie maoni yako mafupi ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 4420. Mm, saa moja dakika 36, Afrika Mashariki. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema nchi yake itaendelea kuyasaidia mataifa ya Afrika katika maswala ya usalama, wakati huu kiongozi huyo akiendelea na ziara yake nchini Cameroon na baadaye kuelekea huko Benin. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Rais Emmanuel Macron aliwasili jijini Yaunde Jumatatu jioni, ambako amekuwa na mazungumzo ya kina na mwenyeji wake Paul Bia. Rais Macron amefahamisha kuwa nchi yake iko tayari kuunga mkono juhudi za Afrika katika mapambano dhidi ya ugaidi, hususan katika eneo la Sahel. Shafu, isi, nataka niwakishia hapa kwamba tutabaki tukiwa wenye kuhamasishwa pamoja na nchi za bonde la ziwa Chad kuzisaidia katika mapambano dhidi ya ugaidi ambao wanaendeleza mashambulizi yao katika eneo la kaskazini mwa Kamerun na katika Sahel, tukijaribu kupanga upya wanajeshi wetu, huku tukiondoka nchini Mali kwa sababu uongozi ulioko hauko wazi katika kupambana na ugaidi. Lakini sasa tunajipanga upya huko Niger na katika kanda nzima ili kuendelea kuisaidia Saheli. Ziara ya rais Macron itampelekea kuzuru Benin na Guinea Bissau, hii ikiwa ni ziara yake ya kwanza tangu pale alipozishika hatamu za uongozi wa nchi yake kwa muhula wa pili wa miaka mitano. Rais wa zamani wa Burkina Faso, Blaise Compaore, ambaye alikutekana na hatia kuhusika katika mauaji ya mtangulizi wake Thomas Sankara mwaka 1987 ameomba msamaha kwa familia ya Sankara, miezi kadhaa kupita tangu mahakama ya kijeshi mwezi Aprili imehukumu kifungo cha maisha jela. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 15215 kilohertz mitabendi 19, na matangazo haya unayapata vema ukiwa Kampala kupitia 93.7 FM. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema nchi ya Urusi inapaswa kulaumiwa kwa kusababisha mzozo wa chakula duniani ambao kwa sehemu umeziathiri kwa kiwango kikubwa nchi za Afrika. La hausse du cours des matières premières, les difficultés Kupanda kwa bei ya mali ghafi, matatizo ya usambazaji katika mazingira ya mfumuko wa bei ambao awali ulisababishwa na kukosekana kwa uratibu mzuri kwenye ngazi ya dunia, lakini ukaja kuhatarishwa zaidi na vita vilivyoanzishwa na Urusi nchini Ukraine, haikusaza hata bara la Afrika, Ulaya au Mashariki ya Kati. Wakati tukiondokana na matatizo yaliyosababishwa na uviko 19, intis mzozo huu unaweka uchumi wetu katika mtihani mkubwa, ili kukabiliana na hali hiyo hususan barani Afrika tungependa kujihusisha kupitia mpango maalum utakaosaidia usambazaji wa chakula kuepusha uhaba zaidi, lakini pia utakaosaidia uzalishaji mkubwa hasa katika mataifa yenye uhitaji. Ni sauti yake rais wa Ufaransa Emmanuel Macron.