Imetimia saa moja na nusu za asubuhi jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo siku ya Ijumaa tukufu Julai 29 mwaka 2022. Tumekuandalia mengi, lakini kwanza kabisa ni muhtasari. Mahakama nchini Kenya agiza kutaifishwa fedha za mgombea mwenza wa muungano wa Kenya kwanza Rigathi Gashagwa zinazokadiriwa kuwa dola milioni moja na laki saba. Nchi ya Guinea Bissau ambayo ni mwenyekiti mpya wa jumuiya ECOWAS imesema utawala wa Guinea huenda ukapunguza kipindi cha mpito kutoka miaka mitatu hadi miwili. Na rais wa marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping wamekubaliana kuandaa mkutano wa kwanza wa ana kwa ana. Habari kamili. Mgombea mwenza wa kiti cha urais nchini Kenya kwa tiketi ya muungano wa Kenya Kwanza, Rigathi Gashagwa amepata pigo baada ya mahakama kuu nchini humo kuagiza fedha zake karibu dola za Marekani milioni moja na laki saba kuzuiwa na serikali kutokana kushindwa kueleza namna alivyozipata. Mwandishi wetu Misleti Ijai ana maelezo zaidi. Kulingana na nyaraka zilizowasilishwa mahakamani, Gashagwa anashukiwa kupata fedha hizo kutokana na uhalifu, kama malipo yaliyofanywa kwa makampuni yanayohusishwa naye na ambazo zilitoka kwa mashirika ya kiserikali. Kulingana na uchunguzi, wa awali ulibaini kuwa Gashagwa na kampuni ya Gen Enterprises walihusika katika mipango tata inayoshukiwa kuwa utakatishaji fedha. Hata hivyo, mgombea huyo mwenza wa muungano wa Kenya kwanza amelalama kuwa uamuzi huo uliharakishwa siku kumi kabla ya uchaguzi kama sehemu ya kumharibia jina akisema tayari amewaagiza mawakili wake kukata rufaa mara moja katika mahakama ya rufaa ili kusitisha uamuzi huo. Wakati huu zikiwa zimesalia siku chache tu kabla ya raia wa Kenya kupiga kura katika uchaguzi mkuu, vijana wengi huenda wasijitokeze kushiriki zoezi hilo kutokana na kile baadhi wamesema ahadi zisizotekelezeka zinazotolewa na wanasiasa. Hii ni hofu ambayo hata tume ya uchaguzi IBC imewahi kueleza hapo nyuma wakati wa zoezi la usajili wa wapiga kura, ambapo si vijana wengi walijitokeza. Dr Brian Wanyama ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya, anazungumzia sakata hili. Kisa na maana ni kwamba wengi wao ni kama hawana vitambulisho. E, pili ni kwamba wengi wao mahali ambapo waliochukulia kadi zao za kura si mahali ambapo wapo. Lakini sasa ikiwa watashiriki, basi huenda idadi ya wapiga kura ikawa chini kabisa, na pia sauti yao itasikika kabisa. Ikiwa watashiriki, sauti yao haitasikika, na ikiwa shauri ya sauti yao haitasikika, basi matarajio yao pia hayatashughulikiwa. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa nchini Kenya. Mkuu wa shirikisho la riadha nchini Ethiopia ameitaka serikali kurahisisha ufikiaji wa eneo lenye vita la Tigray, ambalo ni nyumbani kwa washindi kadhaa wa mashindano ya riadha ya dunia yaliyomalizika hivi majuzi nchini Marekani. Mahakama moja nchini Msumbiji imemhukumu kifungo cha miaka kumi na sita jela aliyewahi kuwa waziri wa kazi Maria Helena baada ya kumkuta na hatia ya makosa ya rushwa. Hii ni hukumu ya kwanza ya juu kutolewa katika taifa ambalo bado linakabiliana kesi kadhaa za tuhuma za rushwa. Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu usizidi sekunde 50, tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420 nam saa na moja na dakika thalathini na nne afrika Mashariki. Nchi ya Guinea Bissau ambayo ni mwenyekiti mpya wa jumuiya ECOAS imesema utawala wa Guinea huenda ukapunguza kipindi cha mpito kutoka miaka mitatu hadi miwili. Rais wa Guinea Bissau Umaru Imbalo amesema haya wakati wa mkutano wake na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Ziara ya rais Emmanuel Macron nchini Guinea Bisau inafanyika siku chache zikiwa zimepita tangu rais wa nchi hiyo Umaro Sisoko Embalo kuchukua madaraka kama mwenyekiti mpya wa jumuiya ya nchi za Afrika magharibi ECOWAS mwanzoni mwa mwezi Julai. Kwa upande wake rais Macron ameelezea utayari wa nchi yake kuzisaidia nchi hizo katika mapambano dhidi ya makundi ya kijihadi. Nimerudi kumwambia rais hapa uamuzi wa Ufaransa kuanza kuwepo eneo la Sahel na katika kanda nzima, na kubadilisha mfumo wa utendaji ili kuanza kuyasaidia majeshi, kuyapa mafunzo, vifaa vyote vinavyohitajika, na si kuchukua nafasi ya majeshi haya katika mapambano dhidi ya ugaidi. Rais ameniambia kuwa ECOAS inaandaa mkutano wa kilele ili kupata ajenda muhimu na ya pamoja katika suala hili, na ametamani kutuwepo nimemwambia nitakuja na kwamba tuko tayari kushirikiana na hilo, lakini pia tumegusia utawala wa kijeshi nchini Mali, unyanyasaji wa raia wa kawaida na mamluki wao waliopelekwa huko Wagner, bila kuwataja. Ziara hii ya Macron huko Guinea Bisau ni hatua ya tatu na ya mwisho ya ziara yake barani Afrika baada ya kutembelea Kamerun na Benin. Shughuli katika mji mkuu wa Guinea Conakry hapo jana zimeparaganyika kwa muda kutokana na maandamano ya e raia wanaopinga utawala wa kijeshi huku mtu mmoja akiripotiwa kuuawa baada ya kupigwa risasi katika kitongoji cha Hamdalaya huku wengine kadhaa wakijeruhiwa. Nchi za Algeria, Nigeria na Niger zimetiliana saini kuanza majadiliano kuhusu mradi mkubwa wa bomba la gesi kuelekea nchi za Ulaya ikiwa ni njia mbadala za baadaye za mafuta ya umoja wa Ulaya kuachana na usambazaji wa gesi kutoka Urusi. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC imetoa hati ya kukamatwa kwa kiongozi wa zamani wa waasi wa kundi la Seleka nchini Jamhuri ya Afrika Kati, Nuredin Adam, kwa kuhusika kwake katika uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu wakati wa mapigano wenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Unaweza kusikiza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11790 kilohertz mita bendi 25 nam saa moja na dakika thelathini na saba afrika Mashariki. Rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping wamekubaliana kuandaa mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana, wakati huu Beijing ikionya e Washington kutocheza na kile ilichosema ni moto kuhusu eneo la Taiwan. Viongozi hao wamezungumza kwa simu usiku wa kuamkia leo. Emmanuel Makundi, lipoje hili. Hii ilikuwa ni mara ya tano kwa viongozi hawa kuzungumza kwa njia ya simu au video tangu Rais Joe Biden aingia madarakani mwaka mmoja na nusu uliopita, huku ikiwa watakutana itakuwa ni mara ya kwanza kwa viongozi hao. Kwa mujibu wa taarifa za maofisa wa Marekani, Rais Biden na Xi Jinping walijadiliana umuhimu wa kukutana ana kwa ana na kuwaagiza wajumbe wa nchi hizo mbili kutafuta wakati mwafaka kwa wao kukutana. Katika mazungumzo yao, rais wa China alirudia tena onyo lake kwa Marekani kuhusu kujaribu kuingilia maswala ya eneo la Taiwan. Xi Jinping akisema nchi yake haitavumilia uchochezi wa aina yoyote. Kauli kama hiyo pia ilitolewa na rais Joe Biden aliyeonya China kutumia mabavu kuchukua eneo la Taiwan. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema nchi yake iko tayari kutengeneza silaha zaidi za nyuklia katika kile kinachotajwa ni taifa hilo kujiweka tayari dhidi ya uvamizi wa Marekani na jirani yake Korea Kusini, wakati huu ikijiandaa kutekeleza jaribio jingine la kombora la masafa marefu. Serikali ya Kiev imesema Urusi imeanza kupeleka tena wanajeshi wake katika mikoa ya kusini mwa Ukrain ya Kerson, Melitopol na Zaporisia, huku Ukrain ikionekana kuanzisha mashambulizi ya kujaribu kuyakomboa maeneo hayo, wakati huu vita vikiingia katika wiki ya ishirini na mbili. Shirika moja la kutetea haki za binadamu nchini Iran limesema mamlaka nchini humo, eh, juma hili limewanyonga wanawake watatu kwa kuhusika na mauaji ya waume zao, ambapo kulingana na kundi la haki za binadamu la Iran wanawake hao walikuwa miongoni mwa watu thelathini na wawili walionyongwa katika muda wa wiki moja iliyopita.