Afrika Mashariki, msikilizaji, hivi sasa ni saa moja na nusu, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Benson Wakoli baada ya taarifa ambazo utasikia kwenye matangazo yetu awamu ya kwanza asubuhi hii ni pamoja na kwamba watu 15 wameuawa mkoani Turi, mashariki mwa DRC baada ya kushambuliwa na waasi moto; mkubwa huteketeza soko kubwa nchini burkina Faso, na Israeli yabomoa nyumba ya Mpalestina aliyowaua wa watu saba, karibu na sinagogi mashariki mwa Jerusalemu. Hujambo na karibu kwa awamu ya kwanza ya matangazo yetu asubuhi hii, ikiwa ni Januari 30 mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Tuanze mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huko Ituri, ambapo zaidi ya watu kumi na watano wameuawa Jumapili hapo jana katika uvamizi dhidi ya maeneo kadhaa katika eneo la Irumu kwenye mpaka wa Uganda. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilali. Mashambulizi haya mapya yanahusishwa na kundi la ADF, mmoja ya makundi yenye silaha ambayo anakithiri kwa umwagaji wa damu katika eneo hilo. Miongoni mwa waliowawa ni pamoja na wanawake na mtoto wa takriban miaka miwili, kulingana na mashirika ya kiraia. Watu wenye silaha walilenga vijiji vitatu kwa wakati mmoja, kwa muda mfupi kabla ya mapambazuko ya Jumapili, ambapo jeshi la serikali liliingilia kati. Maeneo haya ni sehemu ya uchifu wa Walese Vonkutu takriban kilomita 100 magharibi mwa mji mkuu wa jimbo la Bunia, eneo ambalo tayari lilikuwa limekumbwa na machafuko majuma mawili yaliyopita, ambapo raia saba waliuawa huko katika shambulizi la vijiji kadhaa ambalo lilihusishwa pia na kundi la ADF. Kundi hilo lenye silaha limekuwa likitekeleza mauaji tangu mwanzoni mwa mwaka katika eneo la Beni katika jimbo jirani la Kivu Kaskazini. Wanamgambo hao wanadaiwa kuhusika na mauaji ya Mukungwe, takriban watu 23 wamekufa siku nane zilizopita, lakini pia kwa shambulizi dhidi ya kanisa moja huko Kasinde ambalo liliua takriban watu 14 Januari 15. Tukisalia nchini DRC ni kwamba kumeshuhudia makabiliano kati ya waasi wanajeshi, samahani, wa taifa la Rwanda na polisi wa nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kisiwa kidogo cha Ibinja katika ziwa Kivu. Mwandishi wetu ile Ringati ana mengi zaidi. Vyanzo vinasema milio ya risasi ilianza kusikika majira ya saa kumi na mbili jioni, ambapo inadaiwa polisi wa Rwanda waliwashambulia wenzao wa DRC. Huyu hapa mkazi wa eneo hilo. Marine ya Rwanda ikatoka kwavo Rwanda ikaelekeza eleke, ika ngamo ya jishuba balifika karibu na 50 metre na Ibinja bakapiga vrai masasi kabisa, plus de cinquante kartushe balipiga na arme iko sofistike bakwetu hawakuwa na arme ya mingi, za, za mingi nawo njo bakapiga masasi tatu maemage aranda ao bakapiga tena za mingi sana Taarifa hizi zilithibitishwa pia na rais wa shirika moja la kiraia mjini Bukavu, Jackson Kalimba. Walipiga masasi mingi sana, polisi moja aliumia na nyumba mingi zilipata ajali huko Ibinja. Kisiwa hiki kwa sehemu kiko upande wa DRC na sehemu upande wa Rwanda. Aidha, tukio hili ni mwendelezo wa mvutano baina ya nchi hizi jirani. Rwanda ilifyatua roketi kulenga ndege ya DRC aina ya Sukoi 25 jirani na mji wa Goma, Kigali ikisema ndege hiyo ilitumia vibaya anga yake, tuhuma ambazo Kinshasa imekanusha. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amewataka raia wa taifa hilo kudumisha amani na kujitokeza kwa wingi kumlaki papa ama kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis atakapozuru taifa hilo siku ya Ijumaa. Ziara ya Papa Francis barani Afrika itaanzia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo kesho hadi siku ya Alhamisi. Nchini Kenya, mwanasiasa wa muda mrefu ambaye aligombea urais Raila Odinga na Rais William Ruto ameendelea kutupiana maneno ya kisiasa kuhusu mshindi wa uchaguzi wa urais mwaka uliopita. Katika mkutano wake wa pili wa hadhara hapo jana jijini Nairobi, Odinga ameendelea kusisitiza kutomtambua Ruto kama kiongozi wa nchi hiyo, akiendelea kusisitiza ndiye aliyeshinda uchaguzi huo na sasa anataka wataalam kutoka Jumuia ya Nchi za Madola na Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi huru kuhusu matokeo ya mwaka uliopita. Kwanza tunataka Commonwealth Secretariat na United Nations itume inspectors hapa Kenya, sio bwana Ruto, tumeelewa vizuri, within the next two weeks, lasi Wakenya watachukua hatua yao wenyewe. Naye Rais Ruto amemshutumu Odinga kwa kugawa raia wa nchi hiyo na kutatiza uongozi wake. hawawezi kutupeleka katika priorities zao, ya vyeo yao, ya biashara zao, ya mambo ya familia zao, ya mambo ya binafsi yao, we will not majibizano haya yanatarajiwa kuendelea kushuhudiwa katika siku na miezi ijayo, iwapo suluhu la kisiasa halitapatikana. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Linda Thomas Greenfield amesema wanajeshi wa Eritria bado wapo nchini Ethiopia, kinyume na taarifa ya taifa la Ethiopia kwamba wanajeshi hao tayari wameondoka katika taifa hilo <todicomu> Msikilizaji, mapigano zaidi yanaendelea kuripotiwa nchini DRC licha ya juhudi zinazoendelea kumaliza mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Unafikiri ni kwa nini, nini cha ziada kifanyike kumaliza mapigano haya? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama y kujumulisha 254 110 000 420 katika taarifa nyingine ya msikilizaji ni kwamba soko la Sankara Ayare, mojawapo ya soko kubwa zaidi jijini Wakwadugu kule nchini Burkina Faso, limeteketezwa kwa moto hapo jana, ambapo chanzo cha moto huo hakijafahamika, lakini wafanya biashara wananyoshia kidole cha lawama wanauza baruti sokoni hapo, kutokana na mlipuko mkubwa kutokea kabla ya moto huo kuanza, kama anavyoeleza shahidi huyu. Ilipolipuka nilikuwepo tukakimbia, tukatoka nje na, niliporudi kuona moto ulianza na kisha kulipuka mara ya pili na mara ya tatu. Tulijaribu kuwaita zimamoto, ilichukua muda mrefu sana kabla ya, baada ya saa kadhaa, wazimamoto waliweza kudhibiti moto huo. Benki Kuu nchini Nigeria imeongeza muda wa hadi Februari kumi kwa raia wa taifa hilo kubadili sarafu za sasa na kupata mpya. Makataa ya awali yanayostahili kukamilika hapo kesho. Tume ya uchaguzi nchini Tunisia imesema asilimia 11 pekee ya wapiga kura ndio waliojitokeza hapo jana kushiriki awamu ya pili ya uchaguzi wa bunge, kiongozi wa muungano wa upinzani nchini humo Najib Chebbi akisema hatua hiyo ni ishara kwa raia wa taifa hilo wamekataa uongozi wa Rais Kais Saied ambaye alijilimbikizia madaraka. RFI. Msikilizaji, katika taarifa nyingine za dunia ni kwamba Israeli inapanga kubomoa makazi ya Mpalestina aliyewapiga risasi watu saba na kuwaua karibu na sinagogi wiki iliyopita, mashariki mwa muji wa Jerusalem. Victor Abuso na mengi zaidi. Uongozi wa Israeli unasema hatua hiyo ni njia mojawapo ya kukabiliana na mzozo huo, wakati huu hali ya usalama kati yake na Palestina ikiendelea kuwa mbaya. Aidha, Israeli imesema itawapokonya vibali vya kuishi vilivyotolewa kwa Wapalestina katika eneo la mashariki mwa mji wa Jerusalem. Wakati Israeli ikijiandaa kwa hatua hiyo, rais wa Faransa Emmanuel Macron amefanya mazungumzo kwa njia simu na waziri mkuu Benjamin Netanyahu na kutoa wito wa utulivu ili kuzuia uwezekano wa kutokea kwa machafuko zaidi. Naye waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anatarajiwa mjini Jerusalem kujadili mbinu za kuzuia machafuko zaidi katika mazungumzo yake na waziri mkuu Benjamin Netanyahu na baadaye rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas. Mwenzake wa Urusi Sergei Lavrov ametoa wito wa Palestina na Israeli kuwa makini na kuchukua tahadhari ili kuzuia hali kuwa mbaya. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky amesema taifa lake kwa sasa linahitaji zana mpya za vita haraka iwezekanavyo ili kukabiliana na mwendelezo wa mashambulizi kutoka vikosi vya Urusi eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Kwingineko ni kwamba rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema huenda nchi yake ikaunga mkono taifa la Finland kutaka kujiunga na muungano kujihami wa kujihamiwa NATO, ila amesitiza sharti taifa la Sweden likabidhi nchi yake raia wanaodaiwa kuhusika uh, ama wanaodaiwa kuishi nchini Sweden na wanaohusishwa na jaribio la mapinduzi la mwaka 2016 kabla ya nchi yake kuunga mkono ombi lake la kujiunga na NATO. Mawaziri kutoka mataifa ya Ufaransa na Australia wanatarajiwa kukutana baadaye leo kujaribu kutatua tofauti kati yao na kati ya mataifa yao, miezi michache baada ya Australia kujiondoa katika mkataba wa kununua manowari kutoka taifa la Ufaransa. Hii msikilizaji, ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. <mukilisimu> nam