Ni saa moja na nusu Afrika Mashariki, msikilizaji, wakati ni saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli. Asubuhi hii msikilizaji, tumekuandalia mengi tu. Baadhi ya taarifa utakazosikia na ni pamoja na kwamba kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kuanza ziara rasmi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo viongozi wa makundi ya waasi nchini Mali wa kutana mjini Kidal miaka kadhaa baada ya kutia saini mkataba wa amani. Na Marekani imetoa wito wa utulivu kati ya Israel na Palestina popote ulipo hujambo na karibu kwa matangazo yetu ikiwa ni siku ya mwisho ya mwezi januari mwaka 2023 tuanze kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo kiongozi wa kanisa katoliki papa francis anatarajiwa kuwasili jijini kinshasa baadaye leo kuanza ziara ya kihistoria katika nchi hiyo baadaye siku ya ijumaa atakwenda nchini sudani kusini jijini kinshasa maandalizi ya kumkaribisha papa francis yamekamilika kama anavyoeleza mwandishi wetu fredi tindilonge Papa amefanya ziara hii ambayo ni ya faraja wakati nchi ya DRC imekabiliwa na changamoto kadhaa, haswa ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi. Hawa ni raia wa Kinshasa wakielezea ya matarajio yao kwa ujio huu. Kisha miaka 30, tunafurahi kuona papa anatembelea nchi yetu ya Kongo, ila tunajua sisi wote kama Kongo iko na shida mingi sana, na tungependelea baongelee juu ya ile kwa sababu raia anateseka sana, tuko na imani ke kufika yake kwatu hapa ku Kongo atatuletea amani. Mungu, kupitia yeye, atatupatia amani ya kweli ili tuweze kuishi na amani na umoja katika Kongo yetu. Jijini Kinshasa, wakati huu, shughuli nyingi zimefanyika kama vile watu kuuza nguo ambazo zina picha ya papa na kwenye parokia za kikatoliki waimbaji wamekuwa wakiandaa nyimbo za kumkaribisha papa. <laughs> Papa ametarajiwa kuwasili mida ya saa kenda kamili na kwanza atapokelewa kwenye ikulu ya raisi, na baadaye atakutana na viongozi kadhaa, mkiwemo wa mashirika za kiraia. Lakini nini mashirika hizi zimepanga kuelezea papa ikiwa watapata fursa ya kuzungumza naye? Dedone Mshagalusa, mratibu wao aeleza hapa waweze kuambia viongozi wa nchi wasiendelee kupora mali za nchi wakati wananchi wanateseka, na waweze kuheshimia haki za binadamu pia. Uh, katika mashariki usalama unazorota, jambo lingine ni kuhusu namna ya uchaguzi. Papa Francois amefika hapa Congo baada ya Papa Jean Paul wa pili kufika mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano. Fredzite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Maafisa wa polisi nchini humo wanaendeleza juhudi za kujenga upya sehemu ya jukwaa lililoporomoka katika uwanja wa michezo wa Mataya ambako Papa Francis atakuwa na misa kubwa siku ya Alhamisi. Polisi wamesema sehemu hiyo iliporomoka kwa sababu ya upepo mkali jijini Kinshasa. Tukisalia huko DRC, wanaharakati nchini humo wanamtaka kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ambaye anaanza ziara nchini humo hivi leo, kumchukulia hatua kiongozi wa parokia ya Chube ambaye anatuhumiwa kum dhulumu kingono msichana wa miaka kumi na minne. Watu milioni 22 kuanzia kusini mwa Ethiopia hadi kaskazini mwa Kenya na Somalia wako hatarini kufa njaa kutokana na ukame ambao unaendelea kushuhudiwa katika baadhi ya maeneo. Mwandishi wetu Emanuel Makundi ana taarifa zaidi. Kwa mujibu wa wataalamu, maeneo ambayo raia wake wengi ni wakulima na wafugaji wanatarajia kushuhudia msimu wa tano mfululizo bila mvua, hali ambayo haijawahi kushuhudiwa kwa miongo kadhaa. Umoja wa Mataifa unasema nchini Ethiopia watu milioni 12 wameathiriwa, huku Somalia ni watu milioni tano na laki sita na nchini Kenya ni watu zaidi ya milioni nne, hawa wote wanakabiliwa na njaa. Aidha, shirika la mpango wa chakula duniani WFP linasema idadi hii iliongezeka maradufu mwanzoni mwa mwaka uliopita kutoka watu milioni kumi na tatu, huku watu zaidi ya milioni moja wakilazimika kuhama makazi yao kutokana na uhaba wa maji na maeneo ya malisho. Katika hatua nyingine, shirika la kimataifa linalohudumia watoto UNICEF linasema karibu watoto milioni mbili kwenye nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia wanahitaji msaada wa haraka wa matibabu ya utapiamlo. Kuingeneko ni kwamba mahakama ya juu nchini Sudan imemwachilia huru Abdul Rauf Abu Zaid, mwanaume anayetuhumiwa kuhusika na mauaji ya balozi wa Marekani nchini humo John Granville mwaka 2008 na ambaye alikuwa anatumikia kifungo cha maisha. Kaka yake Abdul Zaid akisema kwamba ameachiliwa baada ya serikali ya Sudan kuafikia na familia ya Granville kutoa malipo ya kiasi fulani. <laughs> Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anawasili leo DRC katika ziara ya siku tatu. Ijumaa atakwenda Sudan Kusini. Nini matarajio yako kutokana na ziara hii? Unakubaliana na kutotembelea mashariki mwa DRC? Je, Papa anaweza kuleta amani pale ambapo jumuiya ya kimataifa imeshindwa? Tutumie maoni yako kwa nambari ya WhatsApp, anza na alama kujumlisha 254110000420 na na msikilizaji, ukiwa katika jiji la Kambala, matangazo haya pia yanasikika kupitia masafa ya 93.7 FM nchini mali kiongozi waasi nchini humo iyad agai ameripotiwa kukutana na wawakilishi wa makundi mengine ya wa waasi mjini kidal yaliyosaini makubaliano ya amani mwaka 2015 mwandishi wetu albilali ana maelezo zaidi kiongozi wa kundi la jenim linalounga mkono uislamu na waislamu lenye mafungamano na alqaida anajaribu kuunda nguvu zaidi dhidi ya kundi linalojiita islamic state bila hata hivyo kufanya miungano watendaji wakuu kadhaa wa vikundi mbalimbali vilivyo kazini na silaha kaskazini na vilevile vyanzo vya usalama vinahakikisha kwamba Iyad Agali alikutana na watu watatu mashuhuri. Wa kwanza ni Al Ghabas Ag Intala, mkuu wa ACUA mwanachama wa CMA waasi wa zamani wanaotaka kujitenga na wa CSP ambayo inaleta pamoja vikundi vyenye silaha vya kaskazini vilivyotia saini makubaliano ya amani ya mwaka 2015 na serikali ya Mali. Kulingana na vyanzo hivi, Iyad Agali aliyataka kwanza makundi yenye silaha yaliyotia saini makubaliano ya amani ya mwaka 2015 kuweka juhudi zao pamoja dhidi ya makundi hasimu ya wanajihadi. Taarifa ya pamoja ya wanajeshi kutoka mataifa ya Nigeria, Chad, Cameroon na Niger imesema wamefanikiwa kwa ushirikiano wenzao wa Marekani kuharibu ngome za wanajihadi zilizokuwa karibu na ziwa Chad, wanajihadi 36 wakikamatwa huko, wengine wakifanikiwa kutoroka. Rais wa Liberia George Weah ametangaza kuwania mhula wa pili katika uchaguzi unaotarajiwa baadaye mwezi wa Oktoba mwaka huu, Weah akipuzulia mbali dhana kwamba amepoteza ushawishi wa kisiasa katika taifa hilo. Kwingineko ni kwamba viongozi wa jumuia ya mataifa ya kusini mwa Afrika sadiki hii leo wanahudhuria mkutano usiokuwa wa kawaida nchini Namibia kujadili hali ya kisiasa katika mataifa yao pamoja na usalama. Hata hivyo mfalme Mswati watatu wa, wa Eswatini, ambaye taifa lake limekuwa likishuhudia maandamano kwa muda sasa, hata, hatahudhuria mkutano wa leo. Kumbuka kwamba ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametoa wito wa utulivu kati ya Israeli na Palestina baada ya kushuhudiwa kwa mauaji ya Waisraeli saba wiki iliyopita katika maeneo ya mashariki mwa muji wa Jerusalem walipopigwa risasi na raia wa Palestina. Blinken ametoa wito huu baada ya kukutana na waziri mkuu Benjamin Netanyahu, huku akitarajiwa kukutana kiongozi wa Palestina hivi leo, Mahmud Abbas. Tunatoa uh, wito kwa pande zote kuchukua hatua za makusudi na za haraka kuhakikisha, um, sure kwamba utulivu unarejea uh, na kusitisha machafuko, kuhakikisha kwamba kuna mazingira ya usalama kwa Waisraeli na Wapalestina, suala ambalo kwa sasa halipo. Sauti yake Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Shirika la afya duniani WHO linasema ugonjwa wa virusi vya corona bado ni tishio kwa dunia na unabakia kuwa janga la dharura ya kimataifa. Huyo hapa Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi wa WHO. On Friday, the Emergency Committee... siku ya Ijumaa kamati ya dharura iliketi kujadili kama bado janga hili ni la dharura. Kamati imenishauri kwamba kwa mtazamo wao uviko 19 bado ni janga la dharura kwa afya duniani. Hata hivyo ni ukweli usiopingika kwamba tuko katika hali nzuri ukilinganisha na mwaka mmoja uliopita. Hatuwezi kudhibiti virusi, lakini tunaweza kutambua mapungufu na kuboresha mifumo ya afya. Sauti yake Tedros Adnom Gebriosis, mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO.