ni saa 2 nsu afrika mashariki wakati ni saa 1nsu afrika ya kati hii ni idhaa kiswahili ya rdio france innationalcaroline coe tuliyokuandalia awamu ya pili mapigano makali yaendelea kushuhudiwa kati ya, ya jeshi la congo na wasi wa m3 eneo la sake karibu na goma jumuiya ya ecoas yatangaza kuondoa vikwazo dhidi ya guinea na nchi ya mali waziri mkuu wa israeli benjamin netanyahu hatoa mpango wa kuwahamisha raya wa gaza kabla uvamizi wa mji wa rafa ujambo na karibu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo jana kuliripotiwa makabiliano makali ya silaha nzito kati ya wanajeshi wa serikali ya frdc na wasi wa m3 wanaodaiwa kuungwa mkono na jeshi la rwanda karibu na mji wa sake na shasha iliyoko umbali wa kilomita 27 na kusini mwa mji wa goma ali bilali vyanzo hivyo vinasimaji vyanzo mbalimbali vilivyothibitishwa na mashirika ya kiraia vinasema kuwa hadi saa sa mchana jana jumapili milio ya silaha nzito ilikuwa ikisikika karibu na jiji la sake ambapo mapigano hayo makali yalivyohusisha vikosi vya serikali dhidi ya vile vya waasi wa m23 mapigano yameshuhudiwa kwenye maeneo kadhaa ya waasi ya yaliyojuu ya kilima cha ndumba karibu na mji wa shasha katika eneo la mufuni shanga kwa mujibu wa vyanzo hivyo hivyo mlima ndumba ndiyo kitovu cha kwanza katika operesheni ambayo yanaruhusu waasi kudhibiti ngome zao za nyuma kutoka mshaki kilolirwe hadi mweso kupitia kichanga mapigano mengine yalianza tena jumapili hii mwendo wa saa tatu asubuhi kwenye maeneo tofauti ya masisi kati ya wazalendo na waasi hii ni hasa kwenye barabara ya kimoka kwenye lango la kijiji cha malehe kisheke nyuma kituo cha monisco na kule tingi kuelekea kijiji cha lutobogo vyanzo vya mashirika kirai ya kiraia katika eneo la masisi vinabainisha kuwa kwa sasa ni vigumu kufanya tathmini ya mapigano haya kutokana na kutofikiwa kwa maeneo ya mapigano ushiriki wa wanajeshi wa afrika kusini kwenye kikosi cha sadec kupambana na wasi wa m3 unaonekana kuwagawa raia wa afrika kusini huku wanasiasa wa upinzani wakipinga hatua ya serikali kutuma kikosi cha wanajeshi 29 nchini drc wiki iliyopita miili ya wanajeshi wawili waliopoteza maisha baada ya mabomo kulipuka kwenye kambi yao karibu na mji wa sake waliorejeshwa nyumbani dren olivier ni mtaalamu wa maswala a ulinzi anazungumzia kutumwa kwa kikosi cha afrika kusini nchini drc the force is really jeshi the kwa the sasa linapitia kipindi kigumu kwa sababu ya kupunguziwa bajeti really na hii imechangia lisiwe na uwezo mzuri wa kushiriki kwenye operesheni kama hii kwa maoni yangu hili halijakaa sawa kutumwa kwa kikosi katika mazingira kama haya kwa kuzingatia hatari iliyopo na namna m3 walivyojihami na ukubwa wake dain olivier ni mtaalamu wa maswala ya ulinzi kutoka nchini afrika kusini rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix chisekedi amekutana na rais wa afrika kusini syril ramafosa rais wa malawi lazaras chakwera na rais wa burundi evaristenda ishimia kikao hicho kikiangazia utendakazi wa vikosi kutoka nchi hizo vilivyotumwa drc kusaidia kupambana na wasi ambao wamekuwa wakitatiza usalama mashariki mwa nchi hiyo nchini tanzania mwishoni mwa wiki iliyopita ajali mbaya k ya barabarani iliyohusisha magari mane katika eneo la kibauni ngramtoni mjini arusha imesababisha vifo vya watu 25 wakiwemo raia wa kigeni kutoka kenya marekani na afrika kusini awadhi juma haji ni kamishna wa polisi operesheni ya mafunzo wa jeshi la polisi nchini tanzania hawa waliokufa ni wanaume kumi na 4 wanawake kumi na mtoto mmoja wa kike jumla ishirinna lakini majeruhi hao ishirini na moja wanaume ni kumi na nne na wanawake ni saba na katika vifo hivyo uh, tunao raia wa kigeni saba wa mataifa mbalimbali mbali, ambao nao ni miongoni mwa waliofariki chanzo cha ajali hiyo uh, katika uchunguzi wa awali inaelezwa kwamba gari hilo breki na hatimaye kuweza kumshinda dereva na kusababisha kupoteza uelekeo na hatimaye kwenda kugonga magari hayo yaliyokuwa mbele yake moja ya gari llilohusika kwenye ajali hiyo lilikuwa linawasafirisha raia wa kigeni waliokuwa wanafanya kazi ya kujitolea kwenye shule moja mjini arusha rais wa uganda yoweri museveni amekutana na kiongozi wa mashtaka katika mahakama kima ya kimataifa ya kushughulikia ualifu wa kivita icc karim kan jijini kampala ambapo wawili hao walijadili wali kesi yaliyekuwa kiongozi wa uasi wa lord resistance joseph cone ambaye anakabiliwa na kesi ya mauaji ya watu laki moja kaskazini mwa mji ya uganda vikta motori tunajadili nini kwenye habari rafiki rais wa sudan salvakir ambaye pia ni mwenyekiti wa sasa wa jumuiya ya afrika mashariki eac wiki iliyopita alitembelea rwanda na burundi katika ziara ya mani na diplomasia ya kikanda kir pia anatarajiwa kutembelea drc ambapo katika wiki za hivi karibuni vikosi vya serikali vimekuwa vikipambana na waasi wa m 23 tunamuuliza msikilizaji je anaamini kuwa ziara hii inaweza kusaidia katika kustawisha eneo la kikanda na je ana imani na esc katika kutatua changamoto zinazokabili nchi wanachama kushiriki mjadala huu atutumie ujumbe wake wa sauti kuenda na nambari ya whatsapp alama ya kujumulisha 25411420 jumuiya ya kiuchumi ya nchi za africa magharibi e imetangaza kupunguza vikwazo dhidi ya guinea na mali baada ya kufanya hivyo kwa nchi ya niger mataifa yanayounguzwa na serikali za kijeshi hiaringati anaeleza zaidi hatua hii ya inakuja baada ya nchi hizo mbili kuwekewa vikwazo vya kiuchumi mwaka 22 na23 baada ya jeshi kuchukua madaraka kwenye nchi hizo vikwazo vilivyoondolewa kwa nchi hizo ni vya kiuchumi lakini pia raia mali yameondolea vizuizi vya kufanya kazi kwenye taasisi ya jumuiya ya ea mbali na kuondolewa vikwazo hivyo imeendelea kuwasimamisha wanachama nchi hizo pamoja na nabukinafaso baada ya jeshi kuzipindua serikali za kiraia kwa upande wa nijaa zuio la usafiri za ndege kwenye ukanda wa Echos na kuzuiwa kwa mali ziliyoondolewa jumamosi iliyopita kwa sababu za kibin kibinadam kwa mujibu wa jumuiya hiyo wakati wa kikao cha wakuu wa kilichofanyika jijini abuja jumamosi iliyopita wakuu wa jumuiya hiyo wameonyesha niya kuanzisha tena mazungumuzo na uongozi wa kijeshi nchini mali ni jana bukinafaso ambazo zimetangaza kujiondoa wenye jumuia hiyo katika hatua nyingine ria wa niger wameeleza yao kufuatia hatua ya jumuia ya maendeleo ya nchi za afrika magharibi eqas kuondoa vikwazo vilivyokuwa vimeekewa nchi hiyo baada ya mapinduzi ya kijeshi julai mwaka uliopita rf sauti za dunia jeshi la israel limetoa mpango wa namna ya kuhamisha raa katika mji wa gaza baada ya waziri mkuu benjamin netanyahu kutangaza kuwa kutumwa kwa vikosi vya ardhini katika mji wa rafa ni muhimu ili kupata ushindi dhidi ya wapiganaji wa hamas vikta abuso anaeleza zaidi tangazo hili limekuja wakati huu nchi za kigeni na mashirika ya kimataifa kutoka misaada ya kibinadamu yakihofia kwamba operesheni ya israeli kutuma vikosi vyake ardhini katika mji wa rafa itasababisha maafa makubwa ya raia katika mji huo wenye wakazi milioni wakazil hata hivyo mpango huo wa jeshi la israeli haujaeleza ni wapy wakazi hao wa gaza watapelekwa kabla ya kuanza kwa operesheni hiyo aidha hii inakuja baada ya usuluhishi wa vita vinavyoendelea kupitia ujumbe wake kutoka marekani misri na katar kukutana na jeni doha mwishoni mwa wiki iliyopita kwa ajili ya mazungumzo ya kujaribu kupata mkataba wa kusitisha vita na kuacha huru kwa mateka kabla ya kuanza kwa mwezi mtukufu wa ramadhani marekani imesema majadiliano hayo yamesababisha maelewano huku kuni la masi likishinikiza kuondolewa kwa wanajeshi wa israeli kwenye ukanda wa gaza rais wa amesema nchi yake imewapoteza wanajeshi 31 tangu rusi kuvamia nchi hiyo miaka miwili iliyopita rais wa ufaransa emmanuel macrn anatarajiwa kukutana na viongozi wenzake kutoka barani ulaya jijini paris kwenye kongamano litakalojadili namna mataifa ya magharibi yanavyoweza kuongeza msaada kwa nchi ya ukrin rais wa marekani joe biden anatazamiwa hapo kesho kukutana na wabunge wa Congress, kujadili dhiliwa mpango ya serikali mpango unastahili kupitisha kufikia ijumaa ni 72 na dakika 4