Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Mintlet ijai, awamu hii ya pili ya matangazo yetu. Miongoni mwa habari tume kuandalia: miezi minane tangu kufariki kwake mwanasiasa wa upinzani nchini DRC, Sherube Okende azikwa. Anta Babakar Ngom, mwanamke pekee anayewania urais nchini Senegal, atoa tumaini kwa wanawake nchini humo na Marekani yasambaza waraka kwa baraza la usalama la UN kutaka usitishwaji wa mapigano huko Gaza na kuachiwa kwa mateka. Karibu tena msikilizaji, kumbuka matangazo haya unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Tuanze. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, viongozi wa upinzani pamoja na wafuasi wao jana jioni walishiriki baada ya mazishi ya mwanasiasa wa shirubi Ukende katika kanisa kuu la Kinshasa, mazishi yaliyofanyika miezi minane kupita tangu kifo chake. Mwanahabari wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge alihudhuria ibada hiyo na kututumia ripoti ifuatayo <tinyo> Sherehe ya mazishi tofauti kwa kuzingatia muktadha. Familia bado inapinga matokeo ya uchunguzi uliotolewa na mahakama ambayo ilithibitisha kwamba mwanasiasa huyu wa karibu na mpinzani Moiz Katumbi alijiua. Isa Lumongo ni mdogo wa marehemu Sheribe Okende. Sisi hatujua, ila serikali yao pekee inajua, meile yote ni uongo kupitia serikali. Sheribe yakudiua, Sheribe yakudiua, Mungu ndio anajua, ila mwatu wote iko mbele ya Mungu. Atasamba ndani ya parokia kuu Notre Dame Ikongo hadi kwenye shamba la wafu la Nekropole, kulionekana tu wanachama wa mwezi Katumbi na watu wa karibu na rais Mustafu Joseph Kabila, bila hata mwanamemba wa serikali ya Chisekedi, huku chama cha Ensemble pour la Republike, chama cha Sheribe Okende, kikiendelea kuomba sheria itendeke kuhusu aliyekuwa msemaji wa chama chao. Dominik Munongo ni kiongozi wa kundi la wamama wa chama cha Katumbi. Tukingali na kilio, kilio kikingali kiagitamalizika. Sasa jua batoto, jua bibi, jua baba, jua sisi wa... Nduko ya, ya kazi matata sana mnamo februari 29 mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kukata rufaa firmin mvonde alitangaza kuwa sheribe okende alijiua licha ya mwili wake kukutwa na alama kadhaa za risasi na pia kwenye gari lake fred tenzilonge kinshasa rfi kiswahili lake kwengineko nchini humo msemaji wa serikali na waziri wa habari patrick muyaya ametetea uamuzi wa, wa serikali kurejesha utekelezwaji wa adhabu ya kifo dhidi wa Najibu jeshi wanaopatikana na makosa ya uhaini akisema kuwa hatua hiyo inalenga kumaliza usaliti miongoni mwa wanajeshi wanaoshirikiana na adui kusababisha vifo na mateso kwa raia wa Kongo. Siku chache baada ya boti za kiraia katika ziwa Kivu kulengwa na makombora ya waasi wa M23 kulingana na mamlaka ya kijeshi, wakazi wa mji wa Goma wanaohofia uhaba mpya wa chakula. Kutokana na utovu huu wa usalama, safari za majini zimepungua, ziwa hilo likiwa njia kuu ya kusafirisha bidhaa katika mji wa Goma. Mwanahabari wetu wa Goma, Benjamin Kasembe, ametutumia ripoti ifuatayo. Kituku ni eneo lililo pembezoni mwa ziwa Kivu. Safari za boti zimepungua tangu juma lilopita, baada ya kupigwa roketi kwa boti iliyokuwa imebeba abiria kwenye ziwa hilo. Hakizatu Msifu ni kapiteni wa boti, amevunjika moyo baada ya tukio hilo. To, tunashambuliwa juu, tunakuwa na boga juu ya mabombe zilizokuwa napigiwa, inaacha tusafiri, tuko na boga sana. Taarifa zinasema kuwa boti hiyo ililengwa na roketi iliyorushwa kutoka milima ya Ndumba inayookaliwa na wasi wa M23, kilomita chache kutoka ziwa Kivu. Bei ya bidhaa imeongezeka huku wananchi wakiishi kwa wasiwasi, kama anavyothibitisha Justine Sochi aliyewasili hapa kutafuta chakula. Barabara ya saki na ilikuwa natuletea chakula ngamba kutusaidia, lakini leo umu hawatusaidie tena, barabara inafungiwa juu ya M23. Hamuli Shamavu ni moja kati ya maafisa wakuu kwenye eneo hili. tunazo vita mbili, tuna vita ya mabomu, lakini ya nguvu sana ni ya njaa. jeshi la maji liwe makini, pamoja na raia, yeyote anaweza kuwa na wazo alitumikishi. Hata hivyo, mashirika ya kiutu hapa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameonya juu ya hatari ya njaa katika mji wa Goma wenye zaidi watu milioni moja. Benjamin Kasembe, Goma, RFI Kiswahili. Tukiondoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nchini Kenya, miili 34 ya waathiriwa wa sakata la Shakahola lililohusisha dhehebu la mhubiri mwenye utata Paul Makenzi inatarajiwa kukabidhiwa familia zao Jumanne ijayo kwa ajili ya maandalizi ya mazishi baada ya kukamilika kwa shughuli za kutambua miili. Baada ya takriban mwaka mmoja wa vita, Sudan inakabiliwa na moja ya janga baya zaidi la kibinadamu katika historia ya hivi karibuni. Umoja wa Mataifa umesema hapo jana, ukishtumu jumuiya ya kimataifa kwa kushindwa kuchukua hatua. Ruben Lukumbuka, hili likoje? Mkurugenzi wa operesheni za kibinadamu Edem Wosornu aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba tayari theluthi moja ya wakazi wa Sudan wanakabiliwa na uhaba wa chakula, janga la njaa likitarajiwa kwenye jimbo la Darfur. Aidha, aliongeza kuwa tathmini ya hivi majuzi ilifichua mtoto mmoja anakufa kila baada ya saa mbili katika kambi ya Zamzam huko El Fasher, Darfur Kaskazini, na kwamba washirika wao wa kibinadamu wanakadiria katika wiki zijazo watoto zaidi ya laki mbili wanaweza kufa kutokana na utapia mlo. Sudan ilitumbukia katika machafuko mwezi Aprili mwaka jana kati ya kiongozi wa kijeshi Abdel Fatah Al Burhan na naibu wake kiongozi wa kundi la RSF Mohamed Hamdan Dagalo. Makamu wa rais wa kwanza wa Sudani Kusini, Riek Machar, sasa anataka kuwepo kwa mazungumzo ya upatanishi kati ya pande zilizo kwenye mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane ili kutafuta mwafaka kuhusu uchaguzi. Carol Corel, tujuze mada ya habari rafiki. Katika habari rafiki siku ya leo, raia milioni saba wa Senegal wanatazamiwa kushiriki uchaguzi wa urais Jumapili ijayo baada majuma ya majuma kadhaa ya vurugu na hali ya wasiwasi. Msikilizaji anazungumzia ajya maandalizi ya uchaguzi huu, anafikiri upinzani ina nafasi ya kushinda urais baada ya viongozi wa upinzani kuachiwa huru. Anaweza kututumia maoni yake kwa njia ya sauti kwenda WhatsApp alama kujumlisha 254110000420. Mwanamke pekee anayewania kiti cha urais nchini Senegal, Anta Babakar Ngom, anaweza asipewe nafasi kubwa sana ya kuibuka mshindi katika uchaguzi wa mwishoni mwa juma hili, lakini harakati zake zimesaidia kuongeza matumaini kwa wanawake walio wengi nchini humo. Hilary Ingati na maelezo zaidi. Anta mwenye umri wa miaka 40 amekuwa sauti ya wanawake na vijana wanaokabiliwa na hali mbaya ya kiuchumi, ukosefu wa ajira na kupanda kwa gharama ya maisha, akiahidi kutengeneza mamilioni ya ajira ikiwa atachaguliwa. Ni watu wachache wanampa nafasi mgombea huyu kuchaguliwa miongoni mwa vinara wanaopewa nafasi, lakini wanaharakati wanasema ukweli kwamba amekuwa mwanamke wa kwanza kuania kwa nafasi hiyo baada ya mwongo mmoja inaonyesha wanawake wanapiga hatua. Mkuu wa shirika la fedha duniani IMF Cristalina Georgieva amesema kwamba nchi ya Ghana ni lazima ipate usawa katika mkataba, makubaliano ya kimataifa na wakopeshaji wake. Mahakama nchini Afrika Kusini hapo jana imetupilia mbali ombi la rais wa zamani Jacob Zuma la kutaka wakili Bili Donna ambaye ni mwendesha mashtaka mkuu kuondolewa katika kesi yake ya ufisadi inayohusu makubaliano ya silaha RFI. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ameanza ziara nyingine kwenye eneo la mashariki ya kati, wakati huu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akisisitiza umuhimu wa amani kwenye eneo la Gaza. Hakuna kinachohalalisha vitendo vya kuchukiza vya Hamas vya Oktoba 7, na hakuna kinachohalalisha adhabu ya pamoja ya watu wa Palestina. Leo nusu ya idadi ya watu, zaidi ya watu milioni moja, wanakabiliwa na njaa kali. Natoa wito kwa mamlaka za Israel kuhakikisha ufikiaji kamili na usio wa vikwazo kwa misaada ya kibinadamu, na kwa jumuiya ya kimataifa kuunga mkono kikamilifu juhudi zetu za kibinadamu. Lazima tuendelee kufanya kila tunachoweza ili kukomesha mauaji. Sauti yake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Nchini Haiti, mazungumzo kuhusu kuundwa kwa baraza la mpito yameendelea hapo jana, wakati huu nchi jirani za ukanda wa Karibia na Marekani zikiweka shinikizo kutaka kasi ya mazungumzo hayo kuongezwa kiongozi wa upinzani nchini venezuela ambaye amezuiliwa kugombea uchaguzi wa mwezi julai maria makado ameishtumu serikali ya rais nicolas maduro kwa kile ametaja kama ukandamizaji wa kikatili baada ya washirika wake wawili kukamatwa kwa madai ya kupanga njama ya kuchochea uasi dakika 40 baada ya