ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Minslete Ijai. Karibu tena kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia awamu hii ya pili: maelfu ya watu jijini Kalemie nchini DRC wayahama makazi yao kutokana na mafuriko. Waziri Mkuu wa Chad, Success Masra, awaaidi mabadiliko raia wa nchi hiyo iwapo atachaguliwa kuwa rais. Na Israeli yashutumiwa kutatiza usambazaji wa misaada katika ukanda wa Gaza. Karibu tena msikilizaji. Mvua kubwa inayoendelea kunyesha imesababisha mafuriko na kukwamisha shughuli za kawaida kwenye mji wa Kalemi nchini DRC, huku kiwango cha maji katika ziwa Tanganyika kikiongezeka. Watu zaidi ya elfu tatu wameyakimbia makazi yao huku miundo mbinu ikiharibika, kama anavyoeleza mwandishi wetu Denis Mayo. Mji wa Kalemi umekatwa mara mbili. Barabara Lumumba, ambayo ni barabara kuu inayounganisha sehemu ya tauni na mtaa Lukuga, inafunikwa na maji kwa zaidi ya mita mia moja. Lori chache tu bado yanajaribu kutumia njia hii, lakini kuvuka sasa ufanywa kwa mtumbwi. Mbali na kuongezeka kwa maji ya ziwa Tanganyika, mito inayozunguka mji Kalemi nayo pia imefurika. Kwa mujibu wa mashirika ya kiraia, zaidi ya jamaa elfu tatu mia tano yameathirika na janga hili. Idadi hii huenda kuongezeka kwani, kila siku familia zikitishwa na maji zinahama makazi yao. Baadhi ya miundombinu kama vile hoteli na shule nazo pia zimeharibiwa. Jules Mulia, rais wa wafanyabiashara, anaeleza kuwa shughuli za kiuchumi pia zinaathirika. Nyumba nyingi za biashara zimefurika hata magala ya vizaa. Kwa upande wake, waziri wa miundo mbinu wa jimbo la Tanganyika John Sea husema kuwa jimbo hilo halina uwezo kifedha wa kukabiliana na janga hili. Tusalie na masuala ya mafuriko kule Burundi. Serikali pamoja na Umoja wa Mataifa zimetoa wito wa, wa msaada wa kifedha ili kuwasaidia watu waliolazimika kuhama makazi yao kutokana na mvua ya miezi kadhaa, ambapo kati ya Septemba mwaka jana na Aprili mwaka huu watu zaidi ya laki mbili wameathirika, idadi ya wakimbizi wa ndani ikiongezeka kwa asilimia 25. Turejee kule nchini DRC mkuu wa tume haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volkatuk amezuru Goma na kukutana na wakimbizi waliokimbia makazi yao kwa sababu ya utovu wa usalama, huku akitoa wito wa usitishwaji wa vita. Mwandishi wetu Chube Ngurumbi aliyefuatilia ziara hiyo, na hii hapa ya ripoti yake. Baada ya kuwatembelea raia walioondoka makazi yao mkoani Ituri, lakini pia kambi ya Bulengo yenye raia zaidi ya laki tatu kandoni mwa muji wa Goma, Kivu Kaskazini, alijulisha kuwa Umoja wa Mataifa utafanya kila juhudi za kuwaadhibu wanaotatiza raia mashariki mwa Kongo. Ni wazi kwamba ulinzi wa raia ni kipaumbele cha ja kila mmoja wetu na tunapaswa kuwajibika, wakati huu vita vikiendelea. Kwa kweli, hali ni mbaya sana na lazima tupambane nayo. Afisa huyu wa Umoja wa Mataifa pia alisisitiza umuhimu wa kuwalinda raia, akisema ni jambo la kipaumbele. Alisisitiza haja ya kufanyia kazi sababu za msingi za mgogoro, inayowasukuma wakazi kukimbia mazingira yao ya awali. Kwa hiyo raia walioondoka makazi yao nao walikuwa na haya ya kueleza: maisha ya kuombaomba, tunachoka, tunaonelewa, tunalala saa imbwa, hatuna mabashe, hatuna chungu, hatuna nini. Batie nguvu kwa guvernema yetu, ona gisi batu hapa blengo na makambi zingine wanateswa zaidi, batu vasikwe mukambi tena vaende kukua munafasi ya rebere. Itakumbukwa Volker Tark afanya ziara rasmi DRC siku chache tu baada ya naibu mwakilishi maalum anayesimamia ulinzi na uendeshaji wa majeshi ya kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO, Bi Vivian Van de Peer, akiwa ziarani mashariki mwa Kongo ambapo alithibitisha pia kuunga mkono raia na serikali ya nchi ya Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, amevitaka vyama vyote vya, vya kisiasa nchini Sudani Kusini kuchukua hatua madhubuti na za dharura kuhakikisha uchaguzi uliocheleweshwa kwa muda mrefu unafanyika mwishoni mwa mwaka huu, wito anaotoa wakati huu kukiwa na hofu juu ya maandalizi ya uchaguzi huo. Ruben Lukumbuka, nini mada ya habari rafiki? Na ijai mada ya habari rafiki hivi leo ni kwamba nchi za Afrika Mashariki na Kati zimekuwa zikishuhudia mafuriko makubwa kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha, huku maafa yakiripotiwa na watu kulazimika kuyahama makazi yao. Tunamuuliza msikilizaji, hali ikoje kwenye nchi yake na nini kifanyike kuzuia mafuriko yanayoleta maafa na uharibifu wa miundo mbinu? Atutumie maoni yake kupitia ujumbe wa sauti kwenye namba yetu ya WhatsApp akianza na alama kujumlisha kisha 254110000420 Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Faustin Archange Touadera amekutana na mwenyeji wake Rais Emmanuel Macron jijini Paris kujadiliana namna ya kuimarisha tena uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Ali Bilali, nini hasa chanzo cha kuzorota kwa uhusiano kati ya mataifa hayo? Chanzo hasa cha kuzorota kwa uhusiano baina ya mataifa hayo mawili ni mikataba ya urafiki baina ya serikali ya Bangi na Moscou, jambo ambalo halikuifurahisha Ufaransa, ambayo ni mkoloni wa zamani wa nchi hiyo. Mkutano kati ya Faustin Archange Touadera na Emmanuel Macron umegusia hasa namna ya kuboresha uhusiano baina ya nchi hizo mbili pamoja na hali ya kikanda, na hii ikiwa ni mwendelezo wa mkutano wao uliofanyika mwezi Septemba 13. Ufaransa na Jamhuri ya Afrika Kati zilikubaliana kurejesha ushirikiano wa kujenga kati ya nchi hizo mbili. Lengo lililotajwa na ikulu ya Elisee ni kuchangia utulivu, kuimarisha uwiano wa kitaifa kwa mapana iwezekanavyo, na kusaidia maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mfumo wa pamoja wa kufuatilia ahadi hizi pia ulipitishwa na viongozi hao wawili. Hii inaweza kuwa hatua kubwa zaidi kuelekea kurejesha uhusiano kati ya nchi hizo mbili, wakati Ufaransa ikilani katika miaka ya hivi karibuni ushawishi unaokuwa wa kundi la Wagner nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Paris pia imechukizwa na kampeni za upotoshaji siku za nyuma ambazo zinachochea chuki dhidi ya Wafaransa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Nchini Chad, waziri mkuu Sases Masra ameahidi kuleta mageuzi kwenye sekta ya elimu, umeme na makaazi bora kwa raia iwapo atachaguliwa kuwa kiongozi wa nchi hiyo wakati wa uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika Mei sita. Masra ambaye atapambana na rais wa mpito Mahamad Idris Debi amehojiwa na RFI na televisheni France 24. Nilipochukua uongozi wa serikali, asilimia 90 ya wananchi wa Chad hawajawahi kuona umeme tangu uhuru. Okay, donc, cede, na kwa hivyo cikwane. Hawa ni raia waliokomaa na wenye akili timamu ambao wanajua kuwa ninakuja na mradi wa serikali ambao kila mtu alikuwa ameidhinisha. Wasiwasi wao pekee ulikuwa ikiwa nilikuwa na muda wa kutosha wa kuitekeleza. Hii ni fursa ya kuwaomba raia wa Chad muda, miaka mitano kukomesha miaka sitini ya giza, sio ndani ya siku sitini na wanajua hilo pia, lakini tunahitaji muda. Hili ndilo tunaloenda kuwauliza na wanalifahamu. Sauti yake waziri mkuu wa Chad Masr, ambaye pia ni mgombea wa kiti cha urais nchini humo. Maafisa wa uchunguzi nchini Afrika Kusini wanachunguza mauaji ya watu wanane wanaoaminiwa kuuawa mapema jana katika matukio matatu tofauti katika eneo la Khayelitsha mjini Cape Town RF. Tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia wakimbizi wa Kipalestina, UNRWA, imeishtumu Israeli kwa kuwa na mpango wa kutatiza na kusitisha shughuli zake za kutoa huduma za kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza. Filipe Lazarini ni mkuu wa tume hiyo. Serikali ya Israeli inataka kumaliza shughuli za tume hii. Tumekuwa tukiiomba idhini ya kupeleka misaada ya kibinadamu kaskazini mwa Gaza. Lakini Our tunazuiwa, wafanyakazi wetu hawaruhusiwi kushiriki kwenye vikao Israel kati ya Israeli na watoa misaada wengine Amen wa kibinadamu. Ni wazi kwamba Israeli inataka kufungwa kwa shughuli za tume hii inayowasaidia mamilioni ya Wapalestina. Madai kwamba tunafanya Wapalestina kuwa wakimbizi status ni uongo mtupu. Tume hii ipo kwa sababu hakuna suluhu ya kisiasa. Sauti yake Filipe Lazarini, mkuu wa tume ya UNRWA. Mkuu um, wa Umoja wa Ulaya Charles Michel amesema viongozi wa umoja huo hapo jana wamekubaliana kuziwekea vikwazo kampuni zinazotengeneza ndege zisizo na rubani na makombora ya Iran, hatua inayokuja baada ya shambulio la Iran dhidi ya Israeli mwishoni mwa juma lilopita. Marekani imesema hapo jana kuwa itawekea tena vikwazo vya mafuta nchi ya Venezuela kufuatia hatua ya serikali ya Rais Nicolas Maduro kuendeleza ukandamizaji dhidi ya wapinzani wake baada ya kuzuia upinzani kuwa na mgombea wanaomtaka katika uchaguzi mkuu wa mwezi Julai mwaka huu. Dakika ni 40 baada ya