Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Mintlet, ijai. Karibu tena msikilizaji, kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Miongoni mwa habari tumekuandalia: Kenya yatangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kufuatia kifo cha mkuu wa majeshi ya ulinzi Francis Ogola, Ufaransa yakanusha tuhuma zilizotolewa na Burkina Faso dhidi ya wafanyakazi wa ubalozi wake nchini humo, na Israeli yarusha makombora ya anga kujibu shambulio la Iran la wikendi iliyopita. Karibu msikilizaji. Kenya ipo kwenye maombolezo ya kitaifa ya siku tatu kuanzia leo, baada ya mkuu wa majeshi ya ulinzi wa nchi hiyo Jenerali Francis Ogola na maafisa wengine tisa kupoteza maisha kwenye ajali ya helikopta ya, ya kijeshi hapo jana katika kaunti ya Elgeyo Marakwet wakiwa kwenye ziara ya kikazi, umbali wa kilomita 400 kutoka jiji kuu la Nairobi. Kifo cha Jenerali Ogola, kunradhi, kilithibitishwa na rais Ruto. A four star, tumempoteza mwanajeshi mashuhuri mwenye nyota nne akiwa kazini. Natuma salamu za pole kwa familia na wananchi wote tunapoomboleza kifo hiki kilichotokea ghafla. Jeshi la anga tayari limeanza uchunguzi ili kubaini kilichosababisha kuanguka kwa helikopta hiyo. Kwa heshima ya jenerali huyu aliyepoteza maisha akiwa kazini kama mkuu wa majeshi, anatangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia tarehe 19, 19 Aprili 2024. Sauti yake Rais wa Kenya William Ruto. Tukisalia na taarifa hiyo, Rais wa Tanzania Samia Sulu Hassan kupitia mtandao wake wa kijamii wa X ametuma salamu za pole kwa Wakenya kufuatia kifo cha mkuu huyo wa majeshi ya Kenya, salamu ambazo pia zimetumwa na mkuu wa Tume ya Umoja wa Afrika Msafaki Mahamat, jumuiya ya IGAD na ubalozi wa Marekani na Uingereza nchini Kenya. Lakini je, Jenerali Francis Ogola alikuwa ni nani? Florence Kiuva anatueleza zaidi. Jenerali Ogola aliteuliwa na Rais William Ruto kwenye nafasi hiyo mwezi Aprili mwaka uliopita akitokea kwenye jeshi la anga. Hadi kifo chake alikuwa na umri wa miaka 61 ambapo alikuwa anaelekea kutimiza mwaka mmoja kwenye nafasi hiyo na kustaafu mwaka ujao, kwa mujibu wa utaratibu wa kijeshi. Jenerali Ogola, mzaliwa wa kaunti ya Siaya magharibi mwa Kenya, aliyejiunga na jeshi la Kenya Tarehe 24 mwezi Aprili mwaka 1984. Kabla ya kuwa mkuu wa majeshi ya ulinzi, Jenerali Ogola, ambaye alisomea sayansi ya kijeshi kutoka chuo cha Ecole Militaire de Paris nchini Ufaransa na vio vingine nchini Kenya, aliwahi pia kuhudumu kama rubani na mkufunzi wa ndege za kijeshi. Cheo cha mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya maarufu kama CDF ndicho cha juu katika ngazi ya kijeshi nchini humo na kushikiliwa na Jenerali anayeteuliwa na rais aliye madarakani. Karibu malori thelathini kutoka Kenya yaliyopakia viazi mviringo yamekwama kwenye mpaka wa nchi hiyo na Uganda wa Busia baada ya mamlaka ya ukusanyaji ushuru ya Uganda kuongeza ushuru mara kumi zaidi, kutoka dola thelathini na mbili hadi dola mia tatu kumi na tano kwa kila lori, hali inayozua hofu ya mvutano mpya wa kibiashara kati ya nchi hizo. Nchini DRC wakazi wa Kalemi wanaendelea kusumbuliwa na mafuriko makubwa yaliyosababisha hasara kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha. Lakini je, ni kwa nini suala la mafuriko halipati suluhu hasa mjini Kalemi na eneo lote la ziwa Tanganyika? Profesa Jean Pierre Njibu ni rais wa kituo cha uchunguzi wa mabadiliko ya tabia nchi katika kanda ya kusini mwa Afrika, aliyezungumza na mwandishi wetu wa Lubumbashi, Denis Mayo. Ukweli ni kwamba ziwa Tanganyika lina joto kubwa na mwishoni mwa karni hii tutazidi kushuhudia digri tatu za joto, lakini pia kupanda kwa hali joto katika eneo hili la ziwa huongeza hatari ya kunyesha kwa mvua na ndiyo sababu kadiri hali ya hewa inavyozidi kuwa ndivyo mvuke wa maji unaongezeka na kuwa mwingi, ambao unaweza kugeuka kuwa mvua kubwa. Lakini lazima ujue kwamba kuna sababu zinazozidisha hali hii: ni utunzaji mbaya wa udongo, ukuzaji wa miundombinu ya usafiri, ujenzi wa nyumba za makazi kandoni mwa ziwa. Sauti yake Profesa Jean Pierre Jibu kutoka kituo cha uchunguzi wa mabadiliko ya tabia nchi katika kanda ya kusini mwa Afrika nchini Rwanda. Rasimu ya sheria tata ya kudhibiti mashirika yasiyo ya kiserikali imepita katika hatua ya kwanza bungeni baada ya kuungwa mkono na wabunge hapo jana, wakosoaji wa sheria hiyo wakizua wa maswali kuhusu sheria hiyo ambayo imeletwa muda mfupi kabla ya uchaguzi mkuu wa mwezi Julai, wakisema huenda ikatumiwa kuyanyamazisha mashirika hayo bonjour ndiyo kila siku za ijumaa katika makala habari rafiki ni madahuru tunakupa nafasi huye msikilizaji wetu kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu whatsapp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 000 420 ndiyo habari rafiki Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imesema imesikitishwa na hatua ya uongozi wa kijeshi nchini Burkina Faso kuwafukuza nchini humo wanadiplomasia wake watatu. Aidha, imekanusha madai ya kuhatarisha usalama wa nchi hiyo. Mengi zaidi na Alibelali kuhusu uamuzi huo wa Burkina Faso kulingana na barua ya wizara ya mambo ya nje ya Burkina Faso kwa ubalozi wa Faransa iliyotumwa tangu Aprili 16 wanadiplomasia hao wanaombwa kuondoka nchini humo kwa muda wa saa 48 kwa tuhuma za kupanga uwasi. Watu hawa watatu hivi karibuni wamekuwa wakifanya kazi ya kidiplomasia ya kawaida, kukutana hasa na mashirika ya kiraia, wafanyabiashara na viongozi mbalimbali mbali. Taarifa kutoka RFI. Mikutano pia iliandaliwa na vyombo vya habari vya Burkina Faso, vyombo vya habari ambavyo kulingana chanzo havikuwa sambamba na uongozi wa mpito. Kwa mujibu wa taarifa zetu, mmoja kati ya watatu hao aliondoka nchini humo tangu siku kadhaa. Ufaransa tayari imejibu rasmi hapo jana Alhamis kuhusu kufukuzwa huku kupitia naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Ufaransa, Christophe Lemoine. Ufaransa inasikitishwa na uamuzi uliochukuliwa na Burkina Faso kuendelea kuwafukuza kuza wanadiplomasia wake na kutupilia mbali shutuma zisizo za msingi zinazotolewa na mamlaka ya Burkina Faso dhidi ya wanadiplomasia hao nchini Ghana, wanachama wa kundi la watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja pamoja na wanaharakati wanasubiri kuona iwapo rais Nana Akufu Ado atatia saini kuashiria mswada tata ambao utaminya zaidi ya haki zao na kuzidisha unyanyasaji wanaopitia. Rais wa Zambia Hakainde Hichilema ametoa wito wa msaada wa dola milioni mia nne 940 wakati ripoti zikieleza kuwa watu milioni 9.8 ambao ni karibu nusu ya idadi ya watu nchini humo wameathirika na hali mbaya ya ukame inayoshuhudiwa kwa sasa RF. Israeli imerusha makombora nchini Iran kulipiza kisasi baada ya kushambuliwa wiki iliyopita, kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa maafisa wa Marekani walionukuliwa na vituo vya habari vya Marekani vya ABC, CBS na CNN. Israeli hata hivyo haijazungumza chochote mpaka sasa. Victor Abuso anaeleza zaidi. Maafisa wa kijeshi nchini Iran wamesema wamefanikiwa kuangusha ndege tatu zisizokuwa na rubani kwa kutumia mitambo yake ya ulinzi wa anga katika mkoa wa Isfahan. Hatua hii imesababisha serikali ya Iran kusitisha safari za ndege kwenye baadhi ya miji. Hatua hii pia inakuja baada ya Iran kurusha mamia makombora kulipiza kisasi dhidi ya Israeli wiki iliyopita baada ya jeshi la Israeli kushambulia ubalozi wake jijini Damascus na kusababisha mauaji ya watu 13 wakiwemo wakuu wa jeshi. Wiki hii jumuiya ya kimataifa ilitoa wito kwa Iran na Israeli kuepuka kuendeleza mzozo huo na kuonya kwamba iwapo utaendelea, usalama wa kikanda utakuwa mashakani. Marekani imetumia kura yake ya turufu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuzuia mchakato wa Palestina kupata wanachama wa kudumu kwenye umoja huo. Robert Wood ni mjumbe wa Marekani kwenye umoja huo. Tangu mashambulio ya Oktoba saba, Rais Joe Biden amekuwa wazi kuwa suluhu ya kudumu inaweza kupatikana tu kwa kuwepo kwa, kwa nchi mbili huru na usalama wa Israel kupewa kipaumbele, na hilo linawezekana tu kwa kuwepo kwa nchi ya kidemokrasia ya Kiyahudi. Hakuna njia nyingine itayowafanya Wafalestina waishi kwa amani katika nchi yao na Israel kushirikiana na nchi jirani. Hata hivyo, michakato yoyote hapa New York haiwezi kusaidia Falestine kupata taifa lao. Uongozi wa mamlaka ya Palestina umesema kitendo cha Marekani ni uonevu usiofaa. Dakika 40 baada ya saa 2 asubuhi.