Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corel tuliokuandalia kwenye awamu ya pili ya matangazo. Marekani yapendekeza mazungumzo kutatua mzozo wa usalama nchini DRC. Vyama vya upinzani Togo kuelekea mahakama ya kikatiba kupinga marekebisho mapya ya katiba. Waziri wa Israel Benjamin Netanyahu aapa kutumia nguvu zaidi kupambana na kundi la Hamas. Hujambo na karibu. Marekani kupitia maafisa wake wawili waliotembelea DRC mwishoni mwa juma lililopita, inasema inaamini kuwa mgogoro wa kivita unaoshuhudiwa mashariki mwa nchi hiyo unapaswa kutatuliwa kwa njia ya mazungumzo. Mwandishi wetu Ruben alikumbuka na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa wajumbe hao wawili wa, wa Marekani ambao ni Henrik Roig, naibu katibu msaidizi wa serikali katika ofisi kuu inayojihusisha na demokrasia, utawala na amani katika idara inayosimamia majimbo, na vile vile Mark Bilera naibu msimamizi katika ofisi kuu yenye kusimamia demokrasia ya USAID ni kuwa matumizi ya silaha huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayoshuhudiwa katika siku za hivi karibuni haiwezi kusuluhisha mgogoro kati ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23. Maafisa hao wawili wa Marekani wamethibitisha hayo siku ya Jumamosi ya Aprili 20 mjini Kinshasa, mwishoni mwa ziara ya wiki moja ambapo walitembelea mamia kwa maelfu ya wakimbizi kwenye makambi nchini DRC. Enrique Roig amewaambia waandishi wa habari mjini Kinshasa kwamba wanafanya kazi na maafisa kutoka Congo lakini pia na washirika wa kikanda ili kutafuta suluhu ya matatizo ya mashariki mwa nchi hiyo, na kwamba anafahamu jukumu lililotekelezwa na M 23 chini ya vikwazo vya kimataifa, kundi ambalo amekiri linaungwa mkono na Rwanda. Tukisaliadrc mashirika ya kiraiya wanasiasa, pamoja na wanaharakati wa haki za binadam wilaani Beni wameitaka serikali ya Kinshasa kuchukua hatua za dharura kukomesha mauaji ya mara kwa mara yanayotekelezwa na waasi wa ADF katika miji na vijiji kadhaa kwenye wilaya kuanzia mji wa Mangina na katika sekta ya mpaka ya Uganda. Haya najiri wakati mkuu wa sekta ya Yaunzori J. Kasirika akitaka kuwahusisha zaidi viongozi wa ngazi za chini ili kukomesha ongezeko la ukosefu wa usalama katika mji wa mpakani wa Kasindi Lubiriria katika eneo la Beni. Wakili Achille Kapanga ni mmoja wa wanasiasa kutoka eneo la Beni. Kwa kweli mashariki ya Kongo tunateseka sana, watu wanaendelea kuwawa, kukatwa mavichwa. Inaleta shida na oga, inaogopesha hasa. Mpaka leo tunajiuliza nani anaua na anatafuta nini? Ile inaonekana kuna aina mbili ya maadui, kuna adui wa ndani na adui wa nje. Adui wa ndani ni wale wakongomani wenye wa wanaenda jiunga na wengine, wakongomani wenye wanatumika makazi kubwa kubwa ndani ya serikali ya Kongo, wanapora mali, wanashinda kuheshimu katiba na kupiganisha vita ya ndani. Ya kwanza ni kuheshimu katiba yetu na kutia Ni sauti yake wakili Asho Kapanga, ni mmoja wa wanasiasa kutoka eneo la Beni, alipozungumza na mwandishi wetu Ruben Lekumbuka. Rais wa Kenya William Ruto amewahakikishia raia wa nchi hiyo kwamba ucha, uchunguzi kuhusiana na ajali ya ndege iliyosababisha kifo cha mkuu wa majeshi Jenerali Francis Ogola na wanajeshi wengine tisa, utowekwa wazi. Kauli yake ikijiri baada ya shinikizo za baadhi ya viongozi wa pinzani walionyesha kutilia shaka chanzo cha ajali hiyo. Aidha, Ruto amerejelea msimamo wake kwamba serikali yake kamwe haitaruhusu mauaji yanayotokana na misimamo tofauti ya kisiasa, that all details are laid bare, kwamba taarifa zote kuhusiana na kifo cha Ogola zitakuwa wazi. Mengi yamesemwa, other... hapa bila wasiwasi na kusita niseme kwamba hapatakuwa tena na mauaji ya kiholela ya raia au mauaji yanayotokana na kisiasa. Nawaambia hapatakuwa tena na visa vya miili ya Wakenya kupatikana ndani ya Mto Yala. Hilo halitafanyika tena, sio nikiwa kiongozi, hapana. Not under my watch. Ni sauti yake Rais wa Kenya William Ruto. Tukiwa bado nchini Kenya, mtu mmoja amepoteza maisha na wengine sita wajulikani waliko baada ya boti iliyokuwa imewabeba waumini wa kanisa moja kuzama katika ziwa la Baringo. Wakuu wa jeshi nchini Uganda wamesema wanajeshi wa, wa UD, UPDF wataendelea kusalia Somalia hadi pale vifaa vyake vya kijeshi vilivyo na thamani kubwa kuondolewa, hii ikiwa UPDF haitajumuishwa kikosi kipya ambacho kitachukua nafasi ya ATMIS inayoondoka kufika mwisho wa mwaka huu. Victor Buso, tunajadili nini kwenye habari rafiki leo? Kwenye makala ya habari rafiki tunajadili kuhusu ombi la Umoja Mataifa kutaka msaada wa haraka wa kibinadamu kuwasaidia wakongomani zaidi ya milioni nane walioathiriwa na utoko wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Je, jumuiya ya kimataifa imewasahau wakongomani wanaohangaika kutokana na utovu wa usalama? Na serikali ya DRC inaweza kufanya nini cha ziada kuwasaidia raia wake? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, anza alama kujumlisha 254 110 000 820 siku 15 baada ya wabunge wa Togo kupitisha mswada wa kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo, muungano wa vyama vinavyopinga utovu wa nidhamu nchini humo umejitokeza hapo jana siku ya Jumapili kuwataka usimamizi wa taasisi za jamhuri kuwasilisha swala hilo katika mahakama ya kikatiba nchini humo. Wakili Claude Amegan ni mmoja wa wasimamizi wa taasisi za serikali nchini Togo. tunawauliza wakuu wa taasisi ambazo bado zina mamlaka haya ya kuweza kupeleka suala hilo kwenye mahakama ya katiba kwa sababu sheria inaziruhusu. Zipo ambazo rais anaweza kupeleka katika mahakama ya kikatiba kuhakiki iwapo vifungu vyake ambavyo wabunge wamepitia, kuona ni katika mazingira gani waliweza kupitisha maandishi haya mapya ya katiba na ikiwa masharti haya yametimizwa, na pia je, wangeweza kufanya hivyo? Ni sauti yake ya wakili Claud Amigan, mmoja wa wasimamizi wa taasisi za serikali nchini Togo. Abidjan itakuwa mwenyeji wa kongamano la tano la Afrika na Ulaya linaloratibiwa na taasisi ya kifaransa kwa lengo la kuhifadhi tamaduni za Afrika. Nchini Guinea, waandishi wa habari wa kujitegemea pamoja na vyombo vya habari vinaendelea kukabiliwa na mazingira magumu ya kufanya kazi, huku baadhi ya wa wanahabari wakikamatwa kwa madai ya kuhatarisha usalama wa taifa. Siku Jamal Pendesi ni katibu mkuu wa muungano wa wanahabari nchini humo. Tunawauliza wakuu wa taasisi ambazo bado zina mamlaka haya ya kuweza kupeleka suala hilo kwenye mahakama ya katiba, kwa sababu sheria inaziruhusu zipo ambazo rais anaweza kupeleka katika mahakama ya kikatiba kuhakiki iwapo vifungu vyake ambavyo wabunge wa wamepitia kuona ni katika mazingira gani waliweza kupitisha maandishi haya mapya ya katiba na ikiwa masharti haya yametimizwa, na pia je, wangeweza kufanya hivyo? Ni sauti yake Sekuu Jamal Bindisa, katibu mkuu wa muungano wa kitaifa unaotetea wanahabari nchini Guinea. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameapa kuendelea na operesheni dhidi ya kundi la Hamas kule Gaza ili kuokoa raia wa Israel wanaoshikiliwa mateka, kauli yake ikijiri licha ya wito wa jamii ya kimataifa kumtaka kusitisha operesheni hiyo. Aidha, Netanyahu ameapa kupambana na yeyote atakayetangaza vikwazo dhidi ya jeshi la Israel, akisema wanaamini wataibuka na ushindi dhidi ya Hamas. Nitapigana kwa nguvu yangu yote kutetea jeshi la Israeli. Iwapo kuna mtu There au kundi linahisi linaweza si weka vikwazo dhidi ya jeshi la Israeli, nitapigana na nguvu yangu yote kupambana Zisha na hilo. Wanajeshi wetu wameungana kutupigania katika uwanja wa mapambano, na sisi hapa tumeungana kuwatetea katika uwanja wa kisiasa. Pamoja tutapigana, na kwa msaada wa Mungu sote tutashinda. Leo hii mateka wetu wakiwa mbele ya kundi la Hamas wanatutizama. Mateso yao na familia zao yanavunja mioyo yetu, na hilo linafanya tufanye juhudi zaidi kuwarejesha la ashivam. Israeli inaamini baadhi ya mateka waliochukuliwa katika shambulizi la Oktoba 7 wanashikiliwa katika mji wa Rafa. Urusi hapo jana imesema vikosi vyake vimefanikiwa kudhibiti eneo mpya karibu na mji wa Chasiv Yar mashariki mwa Ukraine. Hii ikijiri wakati Ukraine ikitazamiwa kupokea msaada zaidi wa silaha kutoka Marekani baada ya bunge kuidhinisha msaada wa dola bilioni 61. Nchini Haiti magenge yameendelea kufanya mashambulizi wakati baraza la mpito likita azamiwa kutangaza serikali ya mpito. Ni saa 2 na dakika 40.