Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Coril. Katika awamu ya pili muungano wa, wa sekre yinyo nchini DRC kumteua mgombea wa nafasi ya spika wa bunge. Viongozi wa Afrika wataka kuundwa kwa kikosi cha pamoja cha Afrika kupambana na ugaidi. Waendesha mashtaka nchini Marekani wamtuhumu rais wa zamani Donald Trump kwa njama ya uhalifu na kuficha ukweli. kwa ujambo na karibu. Wabunge wa Sekre Inyo wanatazamiwa kukutana hii leo katika kikao maalum kuamua kati ya wagombea watatu ambao ni spika anayeondoka Christophe Mboso, spika wa bunge la Senet ambaye pia anaondoka, Modeste Bahati Likwebu na waziri wa uchumi Vital Kamere. Nani kati ya watatu hao watamtaka kuchukua nafasi ya spika wa bunge la sasa nchini humo? Muda mfupi uliopita, mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Mumbere Bwanapua, ni mbunge la taifa mchaguliwa wa Goma na kwanza amemulizia kuhusu utaratibu unaofuata. Kikawaida, bunge letu la Congo linatarajia kumteua spika wa bunge, lakini kwa sasa chama cha Inio Sacre ni chama ambacho kimeundwa na viongozi wakuu wale ambao walimshindikiza rais kwenye kampeni, na hicho chama kimeleta wagombea wa watatu na ikiwa rais ameshindwa kuwadepartage ndiyo maana amesema wabunge wenyewe waende wakamteua mmoja kati yao. Na ni hapo kunakuja swali, kwa nini inaonekana kana kwamba kuna ushindani mkali? Unaona ni nani kati ya hawa watatu, Vital Kamere, Bahati Lukwebo na uh, Christophe Mboso ambaye uh, huenda akapata ushindi. Ni kusema yule ambaye alikuwa anafata idps ikiwa ni Bwana Vital Kamere ndiye angepashwa kukamata hiyo post ya president wa assemblee national. Wote ndio ukweli wana wabunge, lakini ni Bwana Vital Kamere ndiye ana wabunge wengi zaidi kushinda wale wengine. Ni mumbere, bwana pua mbunge wa bunge la taifa akiwa Kinshasa. Waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ametangaza kuwa wahamiaji haramu wanapaswa kusafirishwa hadi nchini Rwanda wataondolewa nchini humo baada ya miezi mitatu zijazo. Sunak amesema kuwa kwa namna yoyote itakavyokuwa ni lazima wahamiaji hao waondoke na hakuna kitakachosuia ya serikali yake kutekeleza mpango huo licha ya baadhi ya wabunge kupitisha mswada wa kuwatuma wahamiaji hao nchini Rwanda kuwa sheria. zaidi ya watu sita wamefariki nchini Kenya kutokana na mafuriko ya mvua kubwa zinazoendelea kunyesha nchini humo. Mwandishi wetu wa Mombasa Diana Wanyonyi anasimulia hasara iliyotokana na mafuriko haya ya pwani ya Kenya. Bonea Kone ni mkulima kutoka kijiji cha Kone Masa anayekadiria hasara ya zaidi ya shilingi laki tano za Kenya baada ya shamba lake la ekari kumi na sita kuharibiwa na mafuriko kutoka mto Tana. Hii yote mwelo inaweza kuwa hata iko seboti iwe hapo. Tunataka usaidizi kwa serikali kwa hali na mali. Barisa Dido ni mkulima mwingine. Nimeathirika na maji shamba eka sita kwa mailon eka moja ya Batanas eka moja yapojo hii maji tumeletea shida, hatuna njia. Baadhi ya wa wafanyabiashara hapa wametoka eneo la Nairobi na huko Meru, walifika eneo hili kununua vyakula kutoka kwa wakulima lakini kwa sasa wanakadiria hasara. Sisi tulifika hapa tagia Jumatatu, maji ikaingia misigo yenye tulikuwa tumekata ikakwamia kule mashabani kule ng'ambo. Boti ni chache, gari ni mingi. Sisi wanunuzi tuko wengi kule dani, kuna gari zaidi ya kumi zimesimama huko na hakuna matumaini ya kutoka. Jumaji imekuja imekuwa mto. Wakazi hapa wanalalama kuwa huenda wakapata maambukizi yanayosababishwa na mafuriko hayo. Hii maji iko na harufu mbaya, hata shida ya hii maji tunaletea madhara ya tumbo wasa. Kwa hivyo sasa kama iko serikali hiko njia ya kusaidia atukimbilie kusaidia dawa pia ya tumbo atuletee kama hiko net pia atukimbilie umbu mara hii ajarudi bado iko nyumbani hivi sasa. Ile ya kwanza wakaazi kutoka vijiji kumi na moja huenda wakalazimika kuhama makaazi yao kufuatia ongezeko la maji itokanayo na mvua. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili nchi ushuru zinazotozwa bidhaa za msaada zinazoingia nchini humo, zikisema ni kinyume na utaratibu wa uhusiano wa Katazo haya yakitazamiwa kutekelezwa ndani ya siku tisini. Minziletijai, tunajadili nini kwenye habari, rafiki? Katika makala ya habari rafiki hivi leo, wiki iliyopita, Marekani ilitumwa wana diplomasia wake wawili nchini DRC wanaopendekeza kuwepo kwa suluhu ya mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo kwa njia ya mazungumzo. Tunamuuliza msikilizaji, anazungumzia vipi pendekezo hili? Anadhani serikali ya DRC itakuwa tayari kuzungumza na makundi yenye silaha hasa M23? Atutumie maoni yake ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420 Mungano mpya wa kisiasa umeibuka nchini Guinea, ambao unaleta pamoja mashirika kadhaa ya kiraia na vyama vya kisiasa karibu na chama cha upinzani cha. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari hapo jana jijini, muungano huo mpya umetoa wito kwa serikali ya CNRD kuanda raka ya kuandaa uchaguzi kabla mwisho wa mwaka, ukidai kuondoka kwa kijeshi chini ya yajenerali dumbuy Siliano, upande wa upinzani walifikia makubaliano na ECOWAS ambapo walisema kipindi cha mpito kitamalizika tarehe thelathini Desemba mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne, lakini sasa wamekuwa wakishughulikia mambo yenye kupoteza muda tu. Ni swala la utashi wa kisiasa ndiyo maana tunawaomba waheshimie hilo na chaguzi zifanyike. Ni sauti yake Suleiman Konate, afisa wa mawasiliano wa upande wa upinzani, kupitia kipaza sauti cha Sidi Yansani. Umoja wa Mataifa unaohudumu nchini Libya umeeleza kushtushwa na kifo cha mwanaharakati Siraj Dukman aliyekuwa akizuiliwa katika kambi ya jeshi Rajma, mashariki mwa Libya, na unataka uchunguzi huru kufanyika kuhusu chanzo cha kifo chake. Viongozi wa Afrika wanataka ushirikiano zaidi katika vita dhidi ya ugaidi wakati wa mkutano wa Afrika kujitafutia suluhu kwa utovu wa usalama unaofanyika Abuja, Nigeria. Rais wa Nigeria Bola Ahmed Tinubu anataka jamii ya kimataifa kusaidia Afrika kupambana na ugaidi. Pia mkutano huo ukipendekezwa kuundwa kwa jeshi la pamoja la Afrika kupambana na ugaidi. Mashirika ya kiraia pamoja na muungano wa vyama vya upinzani yameomba mahakama ya rufaa nchini Libya nchini Mali kutupilia mbali katazo la utawala wa wa kijeshi iliyositisha shughuli za kisiasa katika nchi, hali ambayo watetezi wa haki wanasema ni ukiukaji wa haki za binadamu. Kila utakapokwenda na kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 11790 kilohertz, Radio France Internationale. Viongozi wa mashtaka nchini Marekani wamemtuhumu rais wa zamani Donald Trump kwa kuhusika kwa njama ya uhalifu na kuficha ukweli katika kesi dhidi yake iliyoanza kusikilizwa hapo jana. Benson Wacoli anakamilisha taarifa hii. Kesi ya uhalifu dhidi ya Trump ni ya kwanza kufunguliwa dhidi ya aliyekuwa rais wa Marekani. Kiongozi wa mashtaka amesema Trump alitoa taarifa za uongo za kibiashara na kumlipa mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels ili kumzuia kutoa taarifa ambazo zingekuwa na athari kubwa kwa maisha yake ya kisiasa mwaka elfu mbili kumi na sita alipokuwa anawania urais kwa mara ya kwanza. Hata hivyo, rais huyo wa zamani Marekani amekanusha madai dhidi yake akisema kesi hii inalenga kumchelewesha kuendeleza kampeni zake za kuelekea ikulu ya Novemba mwaka huu. Trump mwenye miaka 77 ni rais wa kwanza wa zamani wa Marekani kufunguliwa mashtaka ya uhalifu, na kesi hii inaweza kuwa na athari kubwa kisiasa kuelekea uchaguzi wa mwezi Novemba. Katika kesi hii, iwapo Trump atapatikana na hatia, basi anaweza kufungua jela kutumikia kifungo cha nyumbani au kulipa faini. Rais wa Marekani Joe Biden amemwambia rais wa Ukrain Volodymyr Zelenski kuwa msaada wa kijeshi wa dola bilioni 61 ulioidhinishwa Jumamosi na bunge la wakilishi utakabidhiwa pindi tu bunge la Senate litakapoidhinisha wiki hii. Kitengo cha haki nchini Marekani kimebaini kwenye ripoti yake ya kila mwaka kuwepo ongezeko la mashambulizi nchini India katika jimbo la Manipur yanayowalenga wakosoaji wa serikali, waandishi wa habari na jamii ndogondogo. Ni saa mbili na dakika arobaini.