saa moja na nusu kule Afrika ya Kati, wakati ni mbili na nusu Afrika Mashariki. Msikilizaji ani matangazo Ida, Kisweli, ya idha ya Kiswahili ya International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Benson Wakoli baada ya taarifa ambazo tumekuandalia kwenye matangazo yetu asubuhi hii. Msikilizaji ni pamoja na kwamba kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amelani matumi, mataifa yenye nguvu duniani kwa kutumia mataifa ya Afrika kwa manufaa yao. Kesi ya matumizi mabaya madaraka dhidi ya rais wa zamani wa Mauritania Mohamed Abdelaziz yaanza. Na vyama vya wafanyakazi nchini Ufaransa vyaitisha maandamano zaidi kupinga mageuzi ya pensheni popote ulipo, ujambo na karibu kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, ikiwa ni Februari mosi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, ambaye aliwasili jijini Kinshasa nchini DRC jana, amelani mataifa yenye nguvu duniani kwa kutumia mataifa yenye mizozo barani Afrika yenye rasilimali kujinufaisha. Ametoa kauli hiyo baada ya kukutana na rais Felix Chisekedi, baada ya kupokelewa na maelfu ya watu, kama anavyoripoti mwandishi wetu Fredi Tindilonge. Mamia ya raia walijaa barabara Kuulumumba wakipeperusha bendera kumulaki papa. Tulimungoya mbele ya kukuya kwa sasa, ko nakuya. Tunashukuru sana, furako mingi sana kuroho yangu. Natoka kindu mimi kwa ajili ya mimi kuona Baba Mtakatifu Fransisko. Sikuwazia hata siku moja ya kama nitamwonaka Baba Mtakatifu Fransisko, lakini Mungu alipendelea kwa sababu so. Anasema ichi yetu ya kongwe na kwani ichi ya vita lakini angalia yote ile, anaangalia imani na watoto wa kongomani ambao wanaojiandaa kila mara kila wakati kwa kushika imani yao kwa ajili ya Kristu. Papa amewasili wakati kundi mbalimbali, mkiwemo mashirika za kiraia kutoka mashariki ambayo imekumbwa na utovu wa usalama, wamezungumza naye, naye papa alilaumu machafuko inayofanyika huko <laughs> <et ce continent laughs> nchi hii na bara hii zinahitajika kusikilizwa, zinahitaji kupewa nafasi. Ondoweni mikono yenyu kwenye nchi ya Kongo na Afrika. Acheni kuzima Afrika, kwani si migoli na kunyonywa wala si nchi ya kuporwa. Kwa ziara hii maalumu ibada imepangwa kufanyika mapema hii kwenye uwanja wa ndege wa Ndolo. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI, Kiswahili. Katika hatua nyingine, wakati Papa Francis akiendelea na ziara yake jijini Kinshasa, raia kwenye eneo la mashariki wamekuwa na hisia mseto kuhusu ziara yake, baadhi wakitaka ashinikize kupatikana kwa amani ya kudumu kwenye eneo hilo. Mwandishi wetu wa Beni Erikson Luhembwe alizungumza na baadhi ya raia hao. katika jimbo la Kivu Kaskazini. Tukisalia na maswala ya DRC, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye ni mratibu wa mazungumuzo ya amani kati ya makundi ya waasi na serikali, ameitisha mkutano wa dharura na wadau wengine ya kujadiliana kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama hasa jimboni Kivu Kaskazini kufuatia kuendelea kwa mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa FRDC. Wakati hayo yakijiri, muungano wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kusini yametangaza maandamano leo mjini Bukavu dhidi ya uwepo wa jeshi la Jumuiya Afrika Mashariki. Adrian Zawadi ni rais wa mashirika hayo. Force uh... ni mashirika yote ya kiraia kwa ujumla, ujumla ndiyo yanatoa wito wa kuandamana kupinga uchovu wa vikosi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu tunaona kwamba vikosi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki vinatupeleka taratibu katika kuigawa nchi yetu. Tangu vimekuja nchini mwetu, tunaona kuliko waasi wa M23 warudi kwenye vituo vyao kama ilivyotarajiwa, badala yake wanateka vijiji baada ya vijiji, vikosi hivyo havifanyi kitu. Hii ni kama mbunisko ya pili, na hili hatuwezi kulikubali. Tumemaliza miaka ishirini na miwili e, na Monisco kwa ajili ya kurejesha je amani, jambo ambalo halijafanyika. Uh, Adrian Zawadi, rais wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kusini. Viongozi wa ukanda wanakutana leo jijini Mogadishu nchini Somalia kujadili mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Alshababu. Ubalozi wa China nchini Ethiopia umesema raia wake mmoja amewawa eneo la Oromia kwa kupigwa risasi baada ya kuvamiwa na watu wasiojulikana, ubalozi huu ukiwataka raia wake kuondoka katika maeneo yanayoshuhudia vita nchini Ethiopia. Nchi ya Somalia na washirika wake wameendelea kufanikiwa katika vita dhidi ya kundi la Al-Shabab ambapo tayari viongozi wa juu wa kundi hilo wameuawa. Je, Somalia inaelekea kufanikiwa dhidi ya kundi hili? Unafikiri nchi za ukanda zinapaswa kuongeza nguvu zaidi kuisaidia Somalia? Tuma maoni yako kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254110000420. Kesi ya rais wa zamani wa Mauritania Muhamed Maulud Abdulaziz iliyoanza Januari 25, imeendelea hapo jana, ambapo kwa mara ya kwanza kiongozi huyo wa zamani alifikishwa mahakamani, ambapo mwendesha mashtaka alitaja makosa kadhaa yanayomkabili kiongozi huyo, ambapo mawakili wanaomtetea wameitaka mahakama hiyo kutangaza kutokuwa na uwezo wa kusikiliza kesi hiyo, kama anavyoeleza hapa mmoja wa mawakili wake, Talib Hair Muhamed Maulud. Haikubaliki hata kidogo katiba ivunjwe kwa kiasi kikubwa, kisha wajitetee kwamba kufikishwa kwake mbele ya jaji wa mahakama ni halali. Sio halali hata kidogo, haiendani na sheria ya katiba, ni kinyume kabisa na katiba. Mjadala unaendelea tangu kuanza kwa kesi hiyo juu ya uwezo wa mahakama kusikiza kesi hiyo. Ripoti ya hivi punde kutoka Umoja wa Mataifa imeonyesha uh, ama imeonya dhidi ya uzaji wa dawa ambazo hazijafikia uh, viwango ihitajika katika eneo la Sahel. Ripoti hiyo ikisema matumizi ya dawa hiyo yanaweza sababisha athari zaidi za afya. Rais wa Belarus Alexander Lukashenko amelipa taifa la Zimbabwe vifaa vya kilimo zikiwemo uh, trakta wakati wa ziara yake nchini humo. Lukashenko akisema taifa lake na Zimbabwe wamekuwa washirika wa muda mrefu katika nyanja ya kilimo kule nchini Ufaransa vyama vya wafanyakazi vimetangaza miungano mingi, migomo mingine miwili wiki ijayo kuendelea kupinga sera ya pensheni ya serikali ya Rais Emmanuel Macron. Jana shughuli za masomo na usafiri na huduma nyingine za umma nchini humo zilitatizika. Aliyekuwa mgombea wa urais mwaka uliopita Jean-Luc Melenchon aliungana na waandamanaji kupinga mabadiliko hayo. E de, bila shaka Bwana Macron anapoteza. Kile anachoendelea kufanya ni kutupotezea muda, kwa sababu hakuna anayetaka mabadiliko hayo, na kadri muda unavyopita ndivyo upinzani unavyoongezeka, na yeye anapandwa na mori. Angalia sasa, anatutishia kutufuta. Inamweleza kwamba ajaribu, waone. Acha tupige kura, tuamue iwapo tunataka pensheni kwa si miaka 64 au la. Sauti yake Jean-Luc Melenchon ambaye ni mwanasiasa nchini Ufaransa. Walimu na madereva wa malori nchini Uingereza pia wameshiriki mgomo wa kushinikiza serikali kuwapa nyongeza mshahara ili kukabiliana na kupanda kwa gharama ya maisha. Nchini humo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametamatisha ziara yake katika eneo la mashariki ya kati baada ya kukutana jana na kiongozi wa Palestina Mahmud Abbas, baada ya kuonana na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu na kujadiliana kuhusu wasiwasi wa kiusalama kati ya Wapalestina wa Israeli. Blinken amesisitiza suluhu ya kudumu kati ya Israeli na Palestina. Tumeendelea kwa wazi na kusimama na msimamo wetu kwamba kila upande uendelee kwa makini, ili kutochochea moto zaidi na kuendelea kutafakari suluhu ya muda mrefu ambayo ni mataifa mawili yanayojitegemea kinyume na ilivyo sasa. Sauti so, yake waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken. Waziri mkuu wa Ukrain Denis Shamhal amesema mkutano kati ya viongozi wa serikali yake na wale wa Umoja wa Ulaya utafanyika Ijumaa jijini Kyiv, akisema mkutano huu utakuwa wa maana katika juhudi za Ukrain kutaka kujiunga na Umoja wa Ulaya. Wanaharakati wa demokrasia nchini Myanmar wameitisha kufungwa kwa biashara katika taifa hilo hii leo ili kuadhimisha miaka miwili tangu jeshi nchini humo kuchukua madaraka kutoka kwa Aung San Suu Kyi, wakati jeshi likiashiria kuongeza muda wa dharura na kuchelewesha uchaguzi nchini humo.