afrika mashariki ni saa mbili na nusu wakati ni saa moja na nusu afrika ya kati hii ni idhaa ya kiswahili ya radio france international tukiwa kutangazia kutoka jiji nairobi nchini kenya caroline coriel Baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia: mabaki ya mpigania uhuru nchini DRC Patrice Lumumba yazikwa miaka 61 baadaye, Tunisia yachapisha rasimu ya kwanza ya katibu mpya, na mahakama ya kuu Marekani yamzuia Joe Biden kuwa na usemi katika maswala ya uchafuzi hewa. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo asubuhi hii. Nchini DRC hapo jana kulifanyika mazishi ya mabaki ya shujaa wa uhuru wa nchi hiyo, Patrice Lumumba aliyewawa Januari mwaka 1961 akiwa na umri wa miaka 35. Mazishi haya yamefanyika katika siku ambayo nchi hiyo inaadhimisha miaka 62 ya uhuru. Kutoka Kinshasa, mwandishi wetu Fredi Tindilonge alitutumia ripoti ifuatayo. Ni hapa sasa kwa mlango wa kuingia Kinshasa maarufu Echanger de Limete, ndipo mahali pa pumziko la milele la Patrice Lumumba. Kaburi na mnara kubwa wa zaidi ya mita mbili ulijengwa kwa utukufu wake ili jeneza liwekwe humo. Rola Lumumba ni mtoto wa Lumumba. Katika mila za Kiafrika, hata mzazi awe amefilia mbali na familia yake, nywele zake, kucha au hata nguo zake zinawakilisha mwili wake. Ni vivyo hivyo tumekuja hapa kumzika shujaa wetu ambaye mwili wake tulikabidhiwa baada mingi wa alumumba kaza ya na ya miaka mingi. Hapumzike kwa amani. Urejeshaji wa mabaki ya Lumumba ulichelewesha mara kadhaa kwa lengo la kutaka maziko yaendane na maazimisho ya miaka sitini na mbili ya uhuru wa DRC uraia ambao walikuja kuhudhuria sherehe hii wakimkumbuka Lumumba. Nilipenda kushuhudia kuona jinsi wanavyozika mwili wa Lumumba. Mimi kwa upekee naliao Lumumba kwa sababu alikuwa ni lider mwenye maendeleo. Hiyo siku tumeisherekea tu tukikumbuka Lumumba, mtu ambaye amefanya kazi mingi na wengine ambao walikuwa naye waliwasiliana naye. Mwanzoni mwa wiki serikali ilitangaza siku tatu ya maombolezo, na leo rais Tshisekedi akisindikizwa na mwenzake wa Kongo Brazzaville, Denis Asungeso alitoa hotuba yake ambayo ni ya kwanza tangu nchi yake ipate mabaki ya Patrice Lumumba. Fraditen Dilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Msikilizaji, hapo jana raia mashariki mwa nchi ya DRC waliandamana mjini Beni kulalamikia ukosefu wa usalama kutokana na kuendelea kushuhudiwa kwa mauaji dhidi ya raia. Waandamanaji hao wakishinikiza kuingia kwa jeshi la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe alizungumza na baadhi ya raia. Wakati mambo kama haya yanapitika, nafasi ingine tunaona moja wa mataifa wanafanya juu chini ili kupata suluhisho. kama Ukraine yanayopitika Beni ni vinyanyaso vinavyotokea Rwanda, Uganda. Tunaandamana hey, kuonesha kominote nasional Beni inastahili amani, vita ko Beni, lakini hatuone wanajipanga sawasawa gisi wanajipanga kutafuta amani Ruchuru. <laughs> Barwande wanakatufamia mwenji yetu na fachi beto kama na havistahili gani? Ni sauti za uandamanaji waliojitokeza hapo jana mjini Beni DRC. Shirika la wanahabari wasio na mipaka limelaani uamuzi wa mahakama kuu ya Mbandaka katika eneo la Equateur nchini DRC wa kumhukumu mwanahabari Chilasi Bofumbo kifungo cha miaka mitatu jela pamoja na faini ya franga laki tano kwa kosa la kuchapisha taarifa za kuchafua na uasi, mwandishi ambaye amekuwa kizuizini kwa miezi saba sasa, RSF ikisema hadi sasa hamna ushahidi dhidi yake. Waandamanaji tisa wameuawa hapo jana wakati wa maandamano dhidi ya serikali ya kijeshi nchini Sudan, mauaji ya jana yakitajwa kuwa mabaya zaidi tangu kuanza kwa mfululizo wa maandamano ya kushinikiza jeshi kuachia madaraka kwa raia. nchini Kenya, naibu rais William Ruto ambaye pia ni mgombea wa muungano wa Kenya kwanza hapo jana alizindua ilani ya muungano huo, akiahidi kupata suluhu ya deni la taifa pamoja na kufu kufufua sekta muhimu za kiuchumi. Mwandishi wetu Hilary Ngati aliandaa taarifa ifuatayo. Maswala ya kilimo, uzalishaji, miundombinu, mazingira na mabadiliko ya tabia nchi ni baadhi ya ajenda kuu nane ambazo Ruto atayapa kipaumbele akichaguliwa rais. The challenge of cost of living is, changamoto ya gharama ya maisha ni kuongeza uzalishaji wa kilimo, hiyo inatosha. Haya mambo yote kuhusu Ukraini na nani sio msingi kuhusu suala la ufisadi, naibu rais ana mpango kulikabili kupitia taasisi za kupigana na rushwa. Tunataka kujenga hizi taasisi hadi katika kile kiwango ambacho iwapo rais ni mfisadi, mifumo itamkamata na kumfunga jela. Hivyo ndivyo rais wa Korea alikamatwa na kufungwa, ni kwa sababu hizi taasisi zilifanya kazi. Kwa hivyo mfumo ambayo bado rais ndiye anasema nani wa kukamatwa, sio mfumo unaofanya kazi. Baadhi ya wafuasi wake walikuwa na haya baada ya uzinduzi wa manifesto hiyo. Mambo ya maloni, bwana Ruto amezungumzia mambo ya biashara, amezungumzia mambo ya bodaboda, amezungumzia mambo ya mamamboga, amezungumzia mambo ya barabara, amezungumzia. Rais wetu mtarajiwa amezungumza juu ya ajira kwa vijana, sivyo? Hatuna ajira, lakini tukisema tumesoma. Tayari wagombea watatu wa, wa, wa urais nchini humo akiwemo naibu rais William Ruto, waziri mkuu wa zamani Raila Odinga na Profesa Joji Wajakoya wametangaza manifesto yao. Waihiga Mwaure wa chama cha Agano naye akitarajiwa kufanya hivyo hivi karibuni. <tune> Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako, kwa ushauri tu usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420 Nchi ya Tunisia hapo jana iliichapisha rasimu ya kwanza ya katiba inayompa mamlaka zaidi rais, rasimu ambayo sasa itapigiwa kura Julai 25, mwaka mmoja tangu Rais Kais Said ajilimbikizie madaraka. Mwandishi wetu Jupita Mayaka na maelezo zaidi. Rasimu hii mpya sasa inampa rais Kais Saied mamlaka zaidi, ambapo inatoa nafasi ya mfumo wa rais kinyume cha ule wa sasa chini ya katiba ya mwaka 2014 ambao kuna ugavi wa mamlaka kati ya rais na bunge. Kadhalika, rais atakuwa mkuu wa majeshi na atakuwa na jukumu la kuwateua majaji ambao hawataruhusiwa kufanya mgomo. Rasimu hiyo mpya pia imepunguza majukumu ya bunge na kubuni mabunge ambayo yatakuwa ya wilaya, mbali na kusema kuwa taifa hilo ni huru bila marejeleo ya taifa hilo kuwa la Kiislamu na la kiraia. Serikali ya kijeshi nchini Mali imeidhinisha ratiba ya kuandaliwa uchaguzi mkuu Februari mwaka 2024 na kura ya maoni ya kurekebisha katibu Machi mwaka ujao. Hii ikijiri siku chache kabla ya kongamano la kiukanda la kuthathmini vikwazo ilivyowekewa nchi hiyo tangu mapinduzi ya kijeshi mwaka uliopita. RFI Nairobi 89.9 FM. Rais wa Marekani Joe Biden ameipata pigo katika harakati zake za kudhibiti uchafuzi wa hewa baada ya mahakama ya juu kumpunguzia baadhi ya mamlaka aliyekuwa nayo. Ni uamuzi uliokosolewa vikali na Umoja wa Mataifa ambao kupitia msemaji wake Stephen Dujarric amesema ni pigo kwa harakati za kidunia Hili ni pigo katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi hasa wakati huu ambapo bado tuko nyuma katika kufikia malengo ya mkataba wa Paris. Maamuzi kama ya leo ya Marekani na mataifa mengine yenye nguvu kiuchumi yanafanya kuwa vigumu kutimiza makubaliano hayo, lakini tunapaswa kukumbuka kwamba jambo la dharura kama mabadiliko ya tabia nchi linahitaji juhudi za kidunia na matendo ya taifa moja hayapaswi kutengeneza au kuvunja iwapo tuta afikia malengo yetu ya hali ya hewa. Ni sauti yake Steven Dujerik, msemaji wa Umoja wa Mataifa. Serikali ya Ecuador imeafikiana na viongozi wa kiraia kusitisha maandamano ambayo yamedumu kwa majuma mawili sasa, kushinikiza serikali kuangalia upya sera za kiuchumi na kijamii, watu wanane wakiwa wamepoteza maisha kwenye maandamano haya. Yair Lapid, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje nchini Israel, sasa ni kaimu waziri mkuu mpya hadi uchaguzi mwingine utakapofanyika, nafasi anayochukua kutoka kwa naft Bennett ambaye serikali yake imevunjwa mwaka mmoja baadaye kufuatia mivutano ndani ya muungano wao. Wadadisi wa mambo wanasema huenda mvutano huu ukamrejesha Benjamin Netanyahu.