Ni saa moja na nusu Afrika ya Kati, wakati ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Msikilizaji, yni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli tumekuandalia mengi tu katika awamu yetu ya pili ya matangazo. Baadhi ya taarifa utakazosikia ni kwamba mashirika ya kiraia yamesema waasi wa M23 wameteka eneo la Kilolirwe jimboni Kivu Kaskazini kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ofisi ya tume ya uchaguzi zashambuliwa kusini mashariki mwa taifa la Nigeria, na umoja wa Ulaya kufanya kikao chake jini Kiev nchini Ukraine. Popote ulipo, hujambo na karibu. Kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashirika ya kiraia yamesema waasi wa M23 wameliteka eneo la Kilolirwe wilayani Masisi hapo jana, baada ya makabiliano makali na jeshi la FRDC. Hili linakuja baada ya waasi hao kuteka muji wa Kishanga siku kadhaa zilizopita. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi. Raia kijijini Kilorirwe wamesema wameamua kuondoka kijijini mwao kwa kuhofia mapigano kati ya jeshi la Congo FRDC na M23 ambao wamedhibiti maeneo ya Kilorirwe hapo jana. Kilolirwe kushuka mpaka saki, watu iko wanatoka banakuya vere. Bweremani semfos ya Rwanda imeonekana hapa Kilolirwe na population imeona haitaweza kusiporte mlipuko wa uh, risasi inaanza kutoka. Mashiriki ya kiraia yamethibitisha tiwa kwa maeneo hayo huko, wakitaka umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo kutokomeza mapigano hayo yanayoendelea. Jiste Bahemuke Bwira ni msemaji wa shirika la raia wilayani Masisi iko pale baisha kamata ile eneo na kilolirwe fasi wanaita kunturo kominaute internasionale antukaa wanapushumbua watu wanaangamia kama wanaweza tunginea huruma populasio yenyeiko hali yenye iko iko mbaya sana. Alexi Baunga, mbunge kutoka bunge la Kivu Kaskazini, amesema kwamba mapigano hayo yamesababisha shida kadhaa na hivi kweli inaleta hofu sana, na wale watu wana lazima ya yapata msaada, kwani wanakimbilia mafasi ambako hawana jamaa, hawana kambi, yote wameacha mali yao. Kijiji cha Kilolirwe kimedhibitiwa siku chache tu baada ya kijiji muhimu cha Kichanga wilayani Masisi kudhibitiwa pia na M ishirini na tatu. Chubengo Rombi, Goma, Erefi Kiswahili. Tukisalia kule DRC, mtoto mwenye umri wa miaka tano alikuwa mlemavu wa ngozi, yani albino, ameuawa na viungo vyake vya mwili kunyofolewa, huko Kivu Kusini. Mwandishi wetu William Basmiki na maelezo zaidi kinachoongeza hofu ya maalbino Kivu Kusini ni kifo cha hivi karibuni cha albino mwenye umri wa miaka mitano katika wilaya ya Kalehe. Akiwa pia mwanasheria Arshimed Karebwa ni msimamizi msaidizi husika na masuala ya kisiasa kiutawala na kisheria wilayani Kalehe. Usiku uh, wa kuamkia tarehe moja mwezi wa pili wajambazi wameingia kwenye nyumba ya baba moja na kuchukua mtoto wake wa albino wa miaka tano wamempeleka na asubuhi, mtoto amekutwa wa wamepeleka, viungo vimoja vimoja vya mwili kama vile sehemu za siri, kichwa, mikono na miguu. Shirika la utetezi wa haki za watu wenye ualbino Kivu Kusini, kwa kifupi APYA, linaeleza masikitiko makubwa kufuatia tabia hii inayoasiri maalbino, hususan Afrika Mashariki na Kati, ambapo sehemu za miili yao huuzwa kwa tambiko za uchawi zinazoaminika kuleta utajiri na mamlaka. Jivenal Lushule ni msimamizi wa shirika hilo. Apya ilianza tangu mwaka wa elfu mbili na tisa. Malbino kumi na kenda ambao wamepoteza maisha, ambao wametishiwa kuuliwa ama alevma, ishirini na mbili na makaburi ambazo zimebomolewa kwa kutafuta mifupa ama miili ya maalbino. Mpaka hivi tunakuwa na makaburi kumi na tunahofia sana, hatujui tufanye namna gani. Ualbino ni ugonjwa unaosababisha ukosefu kamili wa rangi kwenye ngozi, nywele na macho. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Shirika la kimataifa la haki za binadamu Human Rights Watch limesema hatua ya serikali ya Burundi kuendelea kumzuia mwanahabari Florian Ingarabie ni ishara kwamba serikali haijaachana na hatua ya kuwakandamiza wakosoaji wake. Mwandishi wetu Alibilali na mengi zaidi. Kwa mujibu wa Clementine de Monjoy, mtafiti katika kitengo cha Afrika cha Human Rights Watch amesema kumuweka hatiani Florian Irangavie ni ishara tosha ya namna mfumo wa mahakama unavyoingiliwa na mamlaka ya Burundi ili kuzima sauti za wakosoaji. Januari tatu mwaka huu mahakama ya kati ya Mukaza ilimhukumu Florian Irangavie kifungo cha miaka kumi jela na faini ya franka za Burundi milioni moja kwa kosa la kudhoofisha usalama wa taifa. Mawakili wa Florian Irangavie walikata rufaa Januari kulingana na uamuzi wa mahakama. Humanright Watch inasema kuhukumiwa kwake kunawafuatia kipindi kilichotangazwa kwenye redio Igichaniro alikiandaa Agosto 2220 na ambapo alimhoji mtetezi wa haki za binadamu na mwandishi wa habari aliye uhamishoni ambao wote walikosoa rekodi ya haki za binadamu nchini Burundi. Kulingana na Human Right Watch, kuhukumiwa kwa mwanahabari kunakiuka haki ya uhuru wa kujieleza. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis leo mchana anatarajiwa kuanza ziara nchini Sudani Kusini akitokea nchini DRC anakomalizia ziara yake ya siku tatu. Mengi zaidi na mwandishi wetu Masala. Ya Sudani Kusini anawasili katika taifa ambalo Rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar si wageni machoni mwa Papa Francis ambaye mwaka 2019 aliwataka wasitishe mapigano nchini mwao, ambapo hata alithubutu kubusu miguu ya wawili hao kama ishara ya amani na upendo. Hata hivyo, miaka minne baadaye, licha ya kuwa kiufundi inaweza kusemwa kuwa vita imemalizika, bado kunashuhudiwa machafuko ya mara kwa mara yanayochochewa na wanasiasa hasimu, jambo ambalo Papa Francis anatarajiwa kulikemea na kutaka amani ya kudumu. Aidha, anakuja wakati ambapo mazungumzo ya amani yaliyokuwa yakiratibiwa huko Rome kati ya waasi na serikali yamevunjika kutokana na pande husika kutofautiana. Ziara yake ikitajwa huenda ikafufua tena mchakato wa mazungumzo. Katika hatua nyingine, mamlaka nchini humo tayari zimetangaza moja ya barabara kuu mjini Juba kupewa jina la kiongozi huyo. Papa atawasili Juba majira ya saa 9 mchana, ambapo atakutana na Rais Salva Kiir pamoja na makamu wake na kisha kukutana na mashirika ya kiraia. Habari ndio kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru. Tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu, ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru kuchangia. Tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 000 420. Ndiyo Habari Rafiki. Mamlaka nchini Nigeria zimesema watu waliokuwa wamejihami kwa vilipuzi wamelipua afisi ya tume ya uchaguzi kusini mashariki mwa taifa hilo, ambapo kijana mmoja ameuawa na vifaa vya uchaguzi kuharibiwa, zikiwa zimesalia siku chache kabla taifa hilo kushiriki uchaguzi mkuu. Waziri Mkuu wa Burkina Faso amependekeza taifa lake kuunda muungano wa pamoja wa kiuchumi na taifa jirani la Mali. RFI. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wapo jijini Kiev kwa ajili ya mazungumzo na uongozi wa Ukrain, wakati huu wakiahidi vikwazo zaidi dhidi ya Urusi. Viktor Buso na mengi zaidi. Mkuu wa Tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen aliwasili jana jijini Kiev kwa kutumia usafiri wa treni kwa maandalizi ya kikao cha leo, kuonyesha uungwaji mkono kwa nchi ya Ukraine. Mkutano huu unafanyika kuelekea tarehe 24 mwaka mmoja tangu Rusi ilipoivamia Ukrain ambayo imekuwa ikitaka kuwa mwanachama wa Umoja wa Ulaya, lakini inavyoonekana ndoto hiyo haitatimia hivi karibuni. Katika mkutano huo, viongozi wa Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kumhakikishia Rais Volodimir Zelenski kwamba wataendelea kusimama naye kwa kuipa nchi yake misaada ya kifedha na kijeshi ili kuishinda Urusi. Hii ndio mara ya kwanza kwa Umoja wa Ulaya kufanya kikao chake jini Kiev tangu Rusi ilipoivamia Ukrain karibu mwaka mmoja uliopita. Rais wa Faransa Emmanuel Macron ameonya taifa la Iran dhidi ya kuendelea na mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia, akisema hatua hiyo itakuwa na athari zake. Macron amesema hayo baada ya kikao na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu. Kifaa kinachoaminika kutumika na China kufanya upelelezi nchini Marekani kimekuwa kikipaa kwa muda nchini humo, washauri wa rais Joe Biden wakimshauri kutokiangusha kifaa hicho kutokana na madhara ambacho kinaweza sababisha. Marekani na China ni mataifa ambayo yamekuwa yakizozana kutokana na misimamo tofauti ya kisiwa cha Taiwan. Wabunge wa chama cha Republican nchini Marekani wamemwondoa kutoka kwa uh, kamati ya mambo ya nje mbunge Ihan Omar ambaye ana asili ya kutokea taifa la Somalia kutokana na, na msimamo wake mkali dhidi ya taifa la Israeli.