Afrika ya Kati ni saa moja na nusu, Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Mintlet Ijai ni kujuze baadhi ya taarifa awamu hii ya pili. Viongozi wa kanisa Katoliki nchini DRC watoa wa wito wa dunia kuleta amani nchini humo. Jumuiya ya ECOWAS yaiondolea Mali baadhi ya vikwazo iliyoiwekea baada ya mapinduzi ya kijeshi. Na watu kadhaa wauawa katika shambulio jijini Copenhagen nchini Denmark. Karibu msikilizaji. Kanisa katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo linaiomba jumuiya ya kimataifa kusaidia kupatikana kwa amani mashariki mwa nchi hiyo. Kauli hii imetolewa na viongozi wa kanisa hilo jijini Kinshasa katika ibada maalum iliyofanyika hapo jana katika majengo ya bunge baada ya kiongozi wa kanisa katoliki duniani Papa Francis kuahirisha ziara yake nchini humo kwa sababu za kiafya. Kardinali Fridolin Ambongo ni kiongozi wa kanisa katoliki nchini humo si Iwapo makundi ya kujihami hatadhibitiwa haraka iwezekanavyo, basi nchi ya DRC itatumbukia kwenye janga like la kibinadamu kuwahi kushuhudiwa, na ndio maana tunaomba kiongozi wa kanisa katoliki Papa Francis aingilie suala hili. Ibada hiyo pia ilihudhuriwa na Kardinali Pietro Parolin, mwakilishi wa Papa Francis ambaye alikuwa na kauli hii Papa Mtakatifu ataomba ili tushuhudie siku zamani. Ndilo tamanio lake haswa, kwa vijana wengi ambao ni kizazi cha sasa na cha siku za usoni cha nchi hii. Cha msingi, lazima tuweke chini silaha. Jumamosi iliyopita Papa Francis mwenye umri wa miaka themanini na tano alitoa ujumbe wa mkanda wa video akionyesha masikitiko ya safari yake nchini DRC na Sudan Kusini iliyokuwa ifanyike mwezi huu kuahirishwa, huku wakiahidi kuzuru mataifa hayo wakati mwingine. Vikosi vya ulinzi na usalama nchini Congo Brazaville vinatarajiwa kushiriki katika uchaguzi wa mapema kuwachagua wabunge hii leo, madiwani na wa mitaa na manispaa, wakati wananchi wengine wakitarajiwa kushiriki kwenye zoezi hilo Julai 10. Nchini Rwanda, kesi ya mshukiwa wa mauaji ya kimbari Vena Rutunga mwenye umri wa miaka sabini na mbili itaanza kusikilizwa Julai tano na mahakama kuu ya uhalifu wa kimataifa katika wilaya ya Nyanza, na anakabiliwa na makosa matatu ikiwemo mauaji ya kimbari, kushiriki katika kufanya mauaji ya kimbari na kuangamiza kama uhalifu dhidi ya binadamu. Msikilizaji, licha ya katazo la jeshi kwa siku ya nne mfululizo, raia wa Sudan waliandamana jana katika jiji la Khartum na maeneo mengine kushinikiza jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Mwandishi wetu Paul Nzioki ana maelezo zaidi. Maandamano haya yamefanyika licha ya siku ya Alhamis waandamanaji tisa kuuawa na vyombo vya usalama. Ilikuwa tukio baya zaidi kushuhudiwa tangu kuanza kwa maandamano hayo maandamano hivi karibuni yameshuhudia raia wakichoma moto magurudumu ya gari, kufunga njia kwa mawe, huku polisi wakitumia risasi za moto, vitoa machozi na maji ya kuwasha kujaribu kuwadhibiti waandamanaji raia. Na waandaaji wa maandamano haya wanasema wataendelea kujitokeza barabarani na kuketi hadi pale jeshi litakaporejesha madaraka kwa raia. Haya najiri wakati huu mazungumzo yanayoratibiwa na AU pamoja na UN yakikwama baada ya ya vuguvugu kuu la raia kususia mazungumzo hayo ilikitaka kwanza jeshi kungatuka mamlakani. Nchi ya Somalia hapo jana imetoa leseni kwa benki mbili za kigeni, Bank Misr inayomilikiwa na serikali ya Misri, na Ziraat Katilim ya Uturuki, hatua inayozifanya benki hizo kuwa za kwanza za kimataifa kuendesha shughuli zake nchini humo, wakati huu nchi hiyo ikijaribu kufungua sekta ya fedha kwa wakopeshaji wa kimataifa. <todakana> Nchini Nigeria polisi wamewaokoa watu 77 wakiwemo watoto kutoka kanisa moja walilokuwa wamezuiwa kwa miezi kadhaa kwa madai kuwa wanasubiri kuja kwa Yesu Kristo. Unazungumzia vipi tukio hili? Unafikiri ni kwa nini matukio ya viongozi wa dini kuwapotosha wafuasi wao yanaongezeka? Hali ikoje nchini mwako? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumulisha 254110000254 Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imeondolea Mali vikwazo vya kiuchumi baada ya kukubali mpango wa uongozi wa kijeshi kuandaa uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili ishirini na nne ili kurejesha uongozi wa kiraia. Lakini pia imekubali mpango wa jeshi la nchini Burkina Faso kurejesha uongozi kwa raia baada ya kipindi cha miaka miwili. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Uamuzi huu umechukuliwa na viongozi wa jumuiya hiyo waliokutana jana jini, Akra nchini Ghana, kutathmini mipango ya nchi za Mali, Guini na Bukina Faso kurejea kwenye uongozi wa kidemokrasia baada ya jeshi kufanya mapinduzi kwa nyakati tofauti. Mali ndiyo ilikuwa nchi ya kwanza kupinduliwa na jeshi mara mbili mwaka 2020 na 2021, ikafuatwa na, na, na, na Guini mwaka uliopita na Bukina Faso mwezi Januari mwaka huu. Rais wa tume hiyo ya Ecowas Jean-Claude Kassi Brou, amesema viongozi wa nchi hizo za Afrika Magharibi wamekubali kuiondoa Mali kwenye vikwazo vya kiuchumi na kulitaka jeshi kutokuwa na mwakilishi katika kinyang'anyiro cha urais wakati uchaguzi tukapofanyika mwaka 2024. Kuhusu vikwazo vya kiuchumi vilivyochukuliwa mwezi tarehe 9 Januari 2022 ikiwa ni pamoja na kufungwa kwa mpaka border na kuziwia kwa shughuli za taasisi za kifedha, vikwazo hivyo vimeondolewa. So kuhusu Bukina Faso, ECOWAS imekubali mpango wa uongozi wa jeshi kuwa na kura ya maoni kuhusu katiba mwaka 2024, na baadaye kuandaa uchaguzi wa bunge na rais mwezi Februari mwaka 2025. Hata hivyo, hakuna maamuzi yoyote yaliyochukuliwa kuhusu Guini ambayo uongozi wa kijeshi umependekeza kusalia madarakani kwa kipindi cha miezi 36, baada ya kukataa kumpokea msuluhishi wa ECOAS, mapendekezo ambayo yamekataliwa na Umoja wa Afrika serikali ya mpito ya Burkina Faso imetangaza jumaapili kwamba aliyekuwa rais wa nchi hiyo Rock Marc Christian Kabore yuko huru kabisa tangazo ambalo lilikaribishwa na familia yake na wafuasi wake uhuru wa Kabore unakuja baada ya mazungumzo ya mwezi uliopita kati yake na kiongozi wa kijeshi luteni kanali Paul Henry Damiba mazungumzo ambayo kulingana na ofisi ya rais yalilenga kujaribu kutuliza hali ya kisiasa Nchini Tunisia mwanasheria aliyesimamia shughuli ya kuandika katiba mpya iliyowasilishwa kwa id hapo jana amesema kwamba baadhi ya vifungu kwenye rasimu ya katiba hiyo huenda vikafungua njia ya utawala wa kidikteta iwapo katiba hiyo mpya itapitishwa wakati wa kura ya maoni iliyopangwa kufanyika Julai ishirini na tano. Vuguvugu vugu la maandamano nchini Libya limesema litaendelea kuandamana hadi viongozi wanaotawala nchi hiyo waondoke madarakani, matamshi yao yakikuja baada yao kuvamia majengo ya bunge siku ya Jumamosi kuonyesha ghadhabu yao juu ya hali ngumu ya maisha na pamoja na migogoro mgogoro wa kisiasa unaoshuhudiwa nchini humo. RFI Juba, 90.4 FM Nchini Denmark watu kadhaa wanaripotiwa kuuawa na wengine kujeruhiwa baada ya mtu aliyekuwa amejihami kwa bastola kuwafyatulia risasi watu katika jumba la kufanyia biashara jijini Copenhagen. Mwandishi wetu Jupiter Mayaka anaeleza zaidi. Picha kutoka eneo la tukio zimeonyesha wazazi wakiwabeba watoto wao na kukimbia kutoka jumba hilo huku magari ya kuwabeba wagonjwa yakiwakimbiza majeruhi hospitalini, huku ripoti za awali zikionyesha kuwa watu watatu wamethibitishwa kuuawa. Mkuu wa, tatu, wa polisi jijini Copenhagen Soren Thomassen amesema mshukiwa mwenye umri wa miaka 22 amekamatwa na wanaendelea na uchunguzi kubaini ni kwa nini alitekeleza tukio hilo. Aidha, polisi imethibitisha kuwa inachunguza video zilizochapishwa kwenye mtandao zilizodai kuonyesha mshukiwa akiwa na silaha na kujinyoshea bunduki kichwani. Shambulio hili limejiri siku mbili tu baada ya kuanza kwa mbio za baiskeli za Tour de France ambazo zilianza jijini Copenhagen, ambapo wapangaji wa mashindano hayo wametuma risala zao kwa waathiriwa na familia zao. Mnamo wa Februari mwaka 2015 watu wawili waliuawa na watano kujeruhiwa katika jiji hilo katika tukio lingine la ufyatuaji risasi lililoelezwa kuwa la kigaidi huduma za dharura nchini Australia zimewaagiza takriban watu elfu thelathini na mbili kwenye mji wa Sydney kuanza kuyahama makazi yao leo kutokana na mafuriko yanayoshuhudiwa ambayo yamesababisha mito kufurika na bwawa kubwa zaidi kwenye mji huo kuvunja kingo zake, wakati huo pia nchi hiyo ikiendelea kushuhudia mvua kubwa. Kulingana na waokoaji, watu ishirini wameokolewa katika kipindi cha saa 12 zilizopita. Watu sita wameuawa na wengine ishirini wamejeruhiwa katika eneo la Slovenia, mashariki mwa Ukrain baada ya Urusi kurusha makombora. Hii ni kwa mujibu wa rais wa Ukrain, Volodimir Zelenski. Na nchini Marekani, mamia waandamanaji wameandamana wa jana katika mji wa Akron jimboni Ohio kuonyesha ghadhabu yao baada ya mkanda wa video iliyomwonyesha polisi akimiminia risasi kadhaa mwanaume mweusi dakika ni