Afrika ya Kati ni saa mbili na nusu saa mo, saa moja na nusu Afrika ya Kati, saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi nchini Kenya Mintlet, ijai. baadhi ya taarifa ya awamu hii ya pili: raia nchini DRC watoa wa maoni yao baada ya kukamilika kwa mazungumzo ya kusaka amani mashariki mwa nchi hiyo yaliyofanyika jijini Nairobi. Mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu bayoanuai wa COP 15 waanza Montreal, Canada. Na nchini Marekani, Rafael Wano kashinda marudio ya uchaguzi wa useneta katika jimbo la Jojia. Karibu msikilizaji. Raia nchini DRC wamekuwa na maoni mseto kuhusiana na mazungumzo yanayoongozwa na Jumuia ya Afrika Mashariki kutafuta amani mashariki mwa taifa hilo. Hii ni baada ya mazungumzo yaliyoleta pamoja wawakilishi wa makundi zaidi ya hamsini ambapo serikali pamoja na mashirika ya kiraia yamesisitiza haja ya kudumishwa kwa amani mashariki mwa nchi hiyo, wakati huu mazungumzo ya amani yakitarajiwa kuendelea hapo mwakani. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi alikutana na baadhi ya raia wali kwa na maoni haya. Kwanza ni kushukuru kwa kuwa viongozi majirani walikaa kwa kufikiri juu ya kuleta amani. Sisi wakongomani tunafurahia ile kitu, ambacho tunakataa hatutaki, tusikie walizungumza na waadefe M23, hivyo hivyo imekwaya mingi, lakini hatupate majibu na hiye, hatuwe kama tutapata majibu, majibu. Tunaamini haya mazungumuzo ya kwamba yataleta amani ndani ya nji yetu Kongo hatutaki mazungumzo ibake kwa makaratasi tu, waikamilishe kwa sababu sisi Wakongomani tumechoka siku za kutosha, wamama zetu wanabakwa, watoto wanaorozeshwa jeshini. Sauti ya baadhi ya raia ya wa DRC wakizungumzia kukamilika kwa mazungumzo ya kusaka amani mashariki mwa nchi hiyo Tukisalia nchini humo waasi wa, wa M 23 wamesema wako tayari kuondoka katika maeneo wanayodhibiti na wanaunga mkono juhudi za kupata amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo baada ya mazungumzo ya Nairobi na Luanda licha ya kutoalikwa, huku wakitaka kuwa na mazungumzo na mratibu wa mazungumzo ya amani kutoka nchi za Afrika Mashariki, rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta. Wametoa kauli hii baada ya kudaiwa kuwaua raia karibu katika jimbo la Kivu Kaskazini, madai ambayo wamekanu Serikali ya DRC imemtaka mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC karim Khan kuchunguza uhalifu hasa zaidi ya mauaji ya watu wasiopungua wa 300 kama inavyoelezwa yaliyofanyika katika mji wa Kishishe tarehe 29 mwezi Novemba na ambayo DRC inasema yalitekelezwa na waasi wa M23 licha ya kundi hilo kuendelea kukanusha. Hata hivyo ICC haijasema lolote kuhusu ombi hilo la DRC. Rose Mutombo ni waziri wa sheria nchini humo amesema wako tayari kutoa ushirikiano kwa ICC: Tunakubali kwa sababu tumeshajiunga na mahakama ya kimataifa ya jinai kupitia mkataba wa Roma, na sisi kama nchi tuko radhi na tayari kushirikiana na mahakama kwa mujibu wa mkataba huo. Lakini sasa muda umefika kwa ICC kuwajibika na pia ichukue majukumu yake na kuyatekeleza katika nchi ya DRC. Taarifa zaidi zinasema mwendesha mashtaka Karim Khan alikuwa tayari kutembelea DRC mwaka ujao. Nchi ya Rwanda imesema licha ya kuwa na mazungumzo mazuri na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, kuhusu swala la amani mashariki mwa DRC, bado kuna tofauti ya maelewano kuhusu swala hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Rwanda, Vincent Biruta, akitaja njia mbaya na potofu inayotumiwa na jumuia ya kimataifa kufanya tatizo hilo kuwa baya zaidi. Serikali ya Ethiopia imewatuma wanajeshi katika jimbo la Oromia ambalo limekuwa likishuhudia mfululizo wa mashambulio katika kutoka kwa makundi ya watu wenye silaha. Benson Akoli na maelezo zaidi. Wapiganaji wa kundi la Mahara wamekuwa wakihusishwa na mashambulizi hayo ambayo yamesababisha vifo vya mamia ya watu na wengine kukimbia makwao katika muji wa Angegute na Kiramu. Hata hivyo, jamii ya Mahara inahusisha mashambulizi hayo na kundi lenye uhusiano na lile la Oromo Ola. Miongoni mwa waliowawa akiwa jaji na polisi. Mamlaka eneo hilo zimesema pana haja ya kutolewa kwa misaada ya dharura, wakati huu wenyeji wakilaumu serikali kwa kukosa kuwalinda dhidi ya makundi ambayo yamekuwa yakitekeleza mashambulizi zi maeneo hayo. Aidha, shirika la kutetea haki za binadamu ambalo linafadhiliwa na serikali nchini humo limesema tayari limeanzisha uchunguzi kuhusiana na uwezekano wa kufanyika kwa uhalifu wa kivita katika eneo hilo. Nchini Somalia, katika eneo la Baidoa, visa vya utapia mlo vimeendelea kuongezeka, wakati huo taifa hilo likikumbwa na ukame mbaya zaidi, ambao kulingana na Umoja wa Mataifa umesababisha takriban watu milioni moja nukta mbili kuhama makazi yao na kuwaathiri karibu watu milioni nane. Serikali ya Kenya kupitia waziri wake wa mambo ya ndani Kithure Kindiki imesema haita hitilafiana na maandamano ambayo yameitishwa hii leo na kiongozi wa upinzani nchini humo Raila Odinga kupinga kutimuliwa kwa maafisa wanne wa tume ya IEBC, Kindiki akisema kufanya hivyo ni kinyume cha katiba ya Kenya. So we are not interested even in the agenda. Hatuna mpango wa kuzuia maandamano ambayo yamepangwa kuanzia Juma hili ili mradi wanazingatia sheria. Namna haki zetu zinalindwa, ndivyo hivyo zile za wale wasiokubaliana nanyi pia zitalindwa. Tupewe orodha ya vile mikutano hiyo itafanyika ili kama serikali tujipange, maana hatuna maafisa wa kutosha wa polisi. Sauti yake waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Kithure Kindiki. <todicomole> Mazungumzo ya kutafuta amani mashariki mwa DRC yamemalizika jijini Nairobi, makundi ya wasi yakiridhia kusitisha mapigano na kuachia wanajeshi watoto, huku serikali ya Kinshasa ikiahidi kutoa msamaha. Unafikiri mazungumzo ya Nairobi yalikuwa na mafanikio? Unadhani maafikiano haya yatatekelezwa? Tutumie mauni yako ya sauti kwenda namba alama ya kujumlisha 254 110 000 420 baada ya kuahirishwa kwa kipindi cha miaka miwili kutokana na sera za afya jijini Beijing nchini China, mkutano wa COP 15 kuhusu maswala ya bayonwai unafanyika kuanzia leo jijini Montreal, Canada. Lengo la mkutano huu utakaofanyika kwa majuma mawili ni kutafuta suluhu la kuwafikia ruwaza ya mwaka wa 2030 ya kulinda mazingira. Antonio Guterres ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Has hali ya kibinadamu haizingatiwi tena na inaendelea kupotea miongoni mwetu. Tunashughulikia mazingira kama kitu kisichofaa, na bila shaka hapa tunasababisha vifo kwa kupenda. Mkutano huu ni nafasi yetu ya kukomesha uharibifu huu wote, tusitoe vijisababu. Ni sauti yake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres. Nchi ya Afrika Kusini imeandikisha rekodi ya ukuaji wa uchumi wake kwa asilimia moja nukta sita katika robo ya tatu ya mwaka elfu mbili ishirini na mbili rekodi ambayo imeonekana kwa ushangaza wachambuzi ikizingatiwa hali ya kukatika kwa umeme inayoshuhudiwa nchini humo kwa sasa. Bunge nchini Ghana limeidhinisha pendekezo la bajeti ya mwaka elfu mbili ishirini na tatu na kukubaliana kukabiliana na upinzani kutoka kwa wabunge wa upinzani kuhusu kujumuishwa kwa mpango wa ubadilishanaji wa madeni na ongezeko la kodi la thamani. Nchini Bukina Faso, mamlaka ya kupambana na ufisadi katika ripoti yake hivi punde imeonyesha kuwa hali ya ufisadi imeendelea kuongezeka nchini humo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, RFI fr sw. Mgombea wa seneta wa chama cha demokrati nchini Marekani, Rafael Wanok amefanikiwa kuchaguliwa tena kama seneta wa jimbo la Georgia dhidi ya mpinzani wake Hashel Walker katika marudio ya uchaguzi yaliyofanyika hapo jana. Nataka nisema asante, asante, hii inatoka ndani ya moyo wangu. Na baada ya kampeni zenye ushindani mkali, ni wajibu wangu kutii maneno mane yenye nguvu ambayo yaliwahi kuzungumzwa katika demokrasia, na ni kwamba watu wamezungumza. Uchaguzi huu ni mbinu ya maoni ya dunia tunayostahili kuwa nayo, na pia kwa watoto wetu. Ushindi wake umeiongezea chama cha Demokrat ushawishi katika bunge la seneti. Marekani hapo jana imesema kuwa haijaihimiza wala kuiwezesha Ukrain kuishambulia Urusi. Hii ni baada ya mashambulio ya ndege zisizo na rubani kwenye vituo vya kijeshi yanayoonekana kutekelezwa na Kiev, waziri wake wa mambo ya nje Antony Blinken akisema cha muhimu kwa sasa ni kuelewa kile raia wa Ukrain wanapitia kila siku kutokana na uvamizi wa Urusi. Mahakama moja nchini Argentina imemhukumu makamu wa rais Cristina Fernandez de Kirchner kifungo cha miaka sita jela, baada yake kupatikana na hatia ya kutekeleza ufisadi. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatazamiwa kujaribu kwa mara ya pili kuongeza hatua ya kuwafukuza wahamiaji haramu kwa kutumia sheria mpya itakayojadiliwa bungeni rasmi mapema mwaka ujao.