b na nusu afrika mashariki wakati ni saa m nanusu afrika ya kati iini idhaa kiswahili ya france international tukikutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenya caroline cor baadhi ya taarifa ambazo tumekuandalia ujumbe wa baraza la usalama la umoja w mataifa wasema suluhu ya kisiasa inahitajika kutatua mapigano yanayoendelea mashariki mwa drc hakimu wa zamani asema aliyekuwa waziri mkuu wa mali bubeyer meiga aliwawa na rais wa china cjinping si asisitiza umuhimu wa usalama wa taifa hilo kwenye kwangamano la chama tawala hujambo na karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu hii ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa umehitimisha ziara yake ya siku tatu nchini jamhuri ya kidemokrasia ya congo kwa kutembelea kambi ya wakimbizi jimboni kivu kaskazini kujionea hali yao ya kibinadam wajumbe hao wamesisitiza suluhu ya kisiasa kumaliza vita vinavyoendelea kati ya waasi wa m3 wa na wanajeshi wa serikali mengi zaidia baada ya kutembelea kambi ya wakimbizi yakanyaruchinya wajumbe hao wa, wa hawa, baraza la umoja wa mataifa wamewataka pia waasi wa wemi 23 kujiondoa katika maeneo anayo mashariki mwa kongo kama anavyoeleza balozi wa ufaransa katika baraza la usalama nicolan de rivière mit lazima wajitoe lakini jibu la mzozo huo lazima liwe la kisiasa kukosekana kwa suluhu za kisiasa kunazua mzozo wa kiusalama na mzozo wa usalama unazua mzozo wa kibinadamu hata hivyo tunakabiliwa na dharura ya mzozo wa kibinadamu pia lakini tuko tayari kusaidiaujumbe huu wa baraza la umoja wa mataifa umesema kwamba kila kitu lazima kifanyike katika kambi wa ya wakimbizi ili kurahisisha kadhi yamnus na hilo ni jukumu la serikali ya kongo ambayo pia ina jukumu la kuepusha vitendo vya ubakaji ambavyo vinalaaniwa katika kambi za waliohamishwa kwa hayo vikarbatundi hangi mtaalamu wa shirika la raya mukwanikivu kaskazini alikuwa na haya ya kujulisha hiyo mipango yote ya umoja wa mataifa mipango ya kijeshi iweze kupata sapoti kusudi gent ya congo ifanye juu chini ikomeshe hii vita wakati hayo yakiripotiwa mwishoni juma lililopita waasi waemi 23 walishutumiwa kurusha tena mabomu katika eneo la sake na kusababisha vifo vya raiya watatu na sita kujeruhiwachubengorombi goma swali tukisalia drc watu zaidi ya ishirini wakiwemo wanawake watano wamewawa katika shambulizi jipya katika kijiji cha kirindera umbali wa kilomita 60 kutoka mashariki mwa jiji la beni jana alfajiri baada ya kushambuliwa na waasi wanaoaminika kuwa wa adf juacim kambale ni kiongozi wa eneo lililotokea mauaji haya walingia sa kenda usiku na walianjia ku santre de sante ya kilimdele na vataauwa pale vatu wawili mzee mmoja na wakashuka nawakashuka ua ku hotel auwa watu kumi mok. wa na moko wakinikwalielekea mkumi na katika napoke akatikavafamilia haya ni mauaji ya pili kwa kipindi cha wiki moja baada ya watu wengine zaidi ya arobain kuwawa kwa kukatwa mapanga na uasi hao katika wilaya hiyo ya beni nchini rwanda shirika la ibuka linaloundwa na raia wa nchi hiyo walioponea na kuathiriwa na mauaji ya kimbari ya mwaka 994 wanasema wanaofia kuhusu hatma ya kuendelea kwa kesi ya mmoja wa shukio wakuu felisen kabuga baada ya kesi yake kusimamishwa wiki iliyopita mjini hegu kufuatia kudhufika kwa hali yake ya kiafya louis de mujambere ni naibu rais wa shirika hilo kwetu hili limetushangaza sana ukizingatia muda uliotumika kumkamata bwana kabuga karibu miaka 27 hivi tulifikiri kwamba suala hili la kushtakiwa kwake lingepewa kipaumbele hakukuwa na sababu yote ya kusitisha kesi kwa sababu kila mmoja anafahamu kwamba kabuga ni mzee ni vema akahukumiwa haraka iwezekanavyo ili haki ipatikane kwa wale walioponea mauaja ya kimbari majaji wa mahakama ya icc wamesema wataalam wanahadi tarehe 29 mwezi huu kutoa mwelekeo kuhusu hali ya kiafya ya felisen kabuga uganda kwa mara nyingine imeorodheshwa miongoni mwa mataifa ya siyo huru ikiwa katika nafasi ya 35 kati ya nchi 1 zilizochunguzwa na shirika linaloangazia uhuru la freedom house swala la ukiukaji wa haki za kisiasa na haki za kibinadam zikitajwa kuendelea kukidhiri mwk221 wakati wa uchaguzi uliopita taasisi za afya nchini tanzania zimesema zipo makini kufuatilia iwapo aina mpya wa mbu hatari anltfens ambaye ameripotiwa nchini kenya ameingia tanzania kenya tayari imeripoti ongezeko la ugonjwa wa malaria katika hospitali zake <coughs> lizaji mwishoni mwa juma angola ilisema itatuma wanajeshi wake mashariki mwa drc baada ya mapatano yaliyoanzishwa kushindwa kumaliza mapigano kati ya m3 na vikosi vya serikali wanajeshi wa angola watakuwa sehemu ya jeshi la kikanda lililotumwa kukomesha makundi ya waasi je una maoni gani kuhusu hili unaamini wakati huu vikosi vya kikanda vitaleta amani unafikiri nini kinaweza kuwa suluhu la muda mrefu tutumie maoni yako ya sauti kuenda nambari yetu yaun kujumulisha 20 nchini mali hakimu wa zamani shekh muhammed sherif kuni amesema kuwa sumeluu bubiye maiga ambaye kwa wakati mmoja alihudumu kama waziri mkuu wa nchi hiyo aliwawa maelezo kamili na minzilet ijai kulingana na sherif kone waziri mkuu wa zamani bubey maiga aliyefariki gerezani mnamo machi mwak22 na ambaye alikuwa akisubiri kufunguliwa mashtaka mbele ya mahakama ya juu alikuwa akilengwa baada yake kuonesha msimamo tofauti juu ya swala la kipindi cha mpito katika mkutano wa chama cha asma kilichotamatika hapo jana jijini bamako sherif kone ameeleza kuwa maiga alikuwa kinyume na mamlaka ambayo ilitaka kipindi cha mpito kisiwe na mwisho akiwatundo kwanza ameteuliwa katika nafasi ya hakimu katika mahakama ya juu kone amesema kuwa tofauti na kile utawala wa kijeshi ulifikiri yeye hakuwa katika nafasi hiyo kutetea msimamo wa utawala wa kijeshi kabla ya kifo chake bubei maiga alikuwa ameshtakiwa kwa makosa ya ubadhirifu wa mali ya umma katika kesi ya ununuzi wa vifaa vya kijeshi ambapo akiwa gerezani hali yake ya afya ilizidi kudorora na licha ya ushauri wa madaktari mamlaka hazikuruhusu asafirishwe nje ya nchi kwa matibabu mtu mmoja amefariki na mamia kufurushwa kwenye makazi yao nchini msumbiji kufuatia kimbunga cha fredi kilichozuka nchini humo kwa mara ya pili watu 30 hawajulikani waliko na wengine 17 wameokolewa katika bahari ya mediterranean baada ya boti ya uhamiaji iliyokuwa ikitokea libya kuelekea ulaya kuzama imesema kikosi cha ulinzi wa pwani cha italia RFI rais wa china Xi jinping amesisitiza haja ya kuimarisha usalama wa kitaifa katika hotuba yake ya kwanza tangu ateuliwe kuhudumu kwa muhula wa watatu kama rais wa nchi hiyo mengi zaidi na victo abuso kiongozi huyo amewaambia wajumbe waliokusanyika katika kikao cha kufunga mkutano wa chama tawala kwamba usalama ni msingi wa maendeleo lakini pia utulivu ni sharti la ustawi katika hotuba yake raih amewashukuru maelfu ya ujumbe kwa kumpa muhula watatu huku akiahidi wa kushughulikia mahitaji ya nchi na masilahi ya wananchi aidha ametoa wito wa kuimarishwa kwa utulivu katika mji wa kong na kisiwa kinachojitawala cha taiwan ambacho china inakiona kama sehemu ya himaya yake juma lilopita bunge rais ilimwidhinisharaih kuhudumu kama kiongozo nchi hiyo kwa mhula watatu wa, wa miaka mitano na kumfanya kuwa kiongozi mwenye ushawishi zaidi katika historia ya taifa hilo korea kaskazini mapema leo imejaribisha makombora yake mawili ya masafa marefu saa mbili kabla kuanza kwa zoezi la kijeshi la pamoja linaloendeshwa na marekani na korea kusini zoezi kubwa kuwahi kuendeshwa na mataifa hayo mawili katika miaka mitano ukrain na urusi zimeripoti kuwa na idadi kubwa ya majeruhi kwenye mapigano yanayoendelea kupambania udhibiti wa mji wa bakmut mashariki mwa ukrain bunge la sn nchini ufaransa limepitisha li mpango mpya wa pensheni unaopendekezwa na utawala wa rais emmanuel macron ambao unapendekeza kuongezwa kwa umri wa kustaafu kutoka miaka 62 hadi 64 na, na maelfu ya raia wa ugiriki wameendelea kuandamana kulaani ajali ya teni iliyouaua wa watu 57 mwezi uliopita