sa b na nusu afrika mashariki wakati ni saa mj na nusu afrika ya kati hii ni dhawa kiswahili ya international tokee kutangazia kutoka jijini nairobi nchini kenya carolineol miongoni mwa yale tumekuandalia awamu ya pili serikali ya drc ya kerwa na kauli ya ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu mapigano mashariki mwa nchi yake watu 1 wapoteza maisha malawi na msumbiji kufuatia kimbunga fredi australia marekani na no uingereza kushirikiana kutengeneza manuari za kivita karibu katika awamu ya pili ya matangazo asubuhi leo nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo waziri wa mambo ya nji a christoph lutundula amepinga matamshi yaliyotolewa na wajumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa wakati wa ziara yao nchini humo wiki iliyopita mkuu wa ujumbe wa, wa mkuu wa wajumbe na mwakilishi kutoka ufaransa kwenye umoja huo nicolas de revier mbali na kulaani uvamizi wa rwanda dhidi ya drc alikumbusha jukumu ya kila mmoja katika mzuzu unaoendelea huku swala la kupiga vita makundi ya wasi kama vile m vintoi ni jukumu la jeshi la serikali frdc lutundula amesema matamshi haya hayakubaliki ni kosa kubwa kufikiria kwamba viongozi wa sasa wa nchi hii wanafikiria kuwa kuna nchi duniani itatatua matatizo ya wakongomani hali kubariki na ni kashfa kubwa kuilazimisha dr kuwapokea watu waliotoka kutekeleza mauaji ya kimbari ni kashfa kubwa sana kuiambia nchi hiyo kwamba inahusika katika madhila wanayopitia wananchi wake sio kweli na haikubariki hatuwezi kutegemea umoja wa mataifa lakini tunapaswa kutegemea pamoja na umoja wa mataifa ni sauti yake christohe lutundula waziri wa mambo ya nje wa kongo tukisalia huko drc hali ya utulivu imeshuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya wilaya ya masisi saa eneo la sake jimboni kivo kaskazini ambako tangu juma liopita waasi wa m walikuwa wakishambuliana na wanajeshi wa serikali utulivu umeripotiwa saa chache tangu kundi hilo litangaze kuondoka kwenye maeneo wanayodhibiti jean clud bambase ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraiya wilayani ruchuru mashariki mw- wamejitosha katika maeneo za mweso maeneo za karuba lakini kwetu sisi tumeona kwamba inakuwa tu ni ujanja sababu inaonekana kuwa katika maeneo mbalimbali wamekuwa wadogo sana sasa hawana watu wengi na wamekusudia kuleta hiyo majeshi gambo za kilulirwe ili wapate nguvu za kutosha na kuweza kuanzisi tena mapigano ay, hapo sake mahali wameweza kushindwa siku nyingi kuingia haya yanajiri wakati huu makundi yenye ya silaha yakiripotiwa kuingia kwenye maeneo ambayo waasi wa m3 waliondoka rais wa rwanda paul kagame amesema nchi yake inaendeleza harakati za kumaliza mvutano wake na marekani na mashirika ya kutetea haki za binadam kuhusu hatma ya mpinzani wake wa kisiasa paul rusisabagina aliyefungwa jela miaka 2 kwa makosa ya ugaidi bila kutoa maelezo ya rais kagame ameambia mkutano wa kimataifa kuwa kazi inafanyika kuhusu hatma ya rusisabagina ambaye marekani na wateteziwa ake za binadam wamekuwa wakishinikiza achiwe huru tunapotaka kusonga mbele na kupiga hatua mara nyingi tumefikia hatua ya kuwasamehe watu wasiostahili msamaha hapa nazungumzia watu ambao wamehusika katika mauaji ya kimbari wamejikuta wakiwa huru kuna majadiliano na mazungumzo ambayo yanaendelea ya namna ya kutatua suala hili bila kuingilia kesi hiyo naamini kwamba mwafaka utapatikana Ruse sabagina alikuwa meneja katika hoteli jijini kigali na alipatia umaarufu wa kuhifadhi mamia ya raya wakati wa mauaji ya kimbari mwaka994 makamo wa rais wa marekani kamala harris anatazamiwa kuzuru mataifa matatu ya afrika kuanzia machi 25 hadi april 2 lengo likiwa ni kuboresha uhusiano wa kidiplomasia na mataifa ya, ya ukanda huu amala haris atazuru nchiya ghana tanzania na zambia ambapo watakutana na viongozi wa nchi hizo kujadili maswala ya kidemokrasia uchumi na vita vya ukrain na urusi waziri mkuu wa ethiopia abi hamed aliyezuru sudan kusini hapo jana na kufanya mazungumzo na salvakir kuhusu mkataba wa elfu mbili, amani wa mwaka 218 ameimiza amani abi pia alikutana na makamu wa kwanza wa rais riek machar <coughs> rais wa namibia heg gengob jumamosi iliyopita alimtaja netumbo nandi ndaitwah kuwa mgombea wa chama tawala swapo katika uchaguzi mkuu wa mwakani ikiwa ataungwa mkono na kuchaguliwa atakuwa mwanamke watatu kuongoza nchi baada ya rais wa liberia elen salif na tanzania samia suluhu hasan nini maoni yako kwa hatua hii unafikiri muda umefika kuendelea kutoa nafasi kwa wanawake kuongoza tutumie maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya yat anza na alama ya kujumulisha kisha 254 11 4 20 msumbichi na malawi zimepata pigo kubwa baada ya kukumbwa na kimbunga cha kitropiki fredi ambacho kiliua zaidi ya watu mimoja kujurii watu wengi na kusababisha uharibifu mkubwa wakati kilipokumba kusini mwa afrika kwa mara ya pili katika mwezi mmoja mwishoni mwa juma mwandishi wetu ali bilali anatuelezea zaidi nachukulia kukamatwa huko kama ni kinyume cha sheria kwa sababu upande wa taifa la cote duvoire kwenye ngazi ya sheria tuna sifa nzuri tulifanya marekebisho ya sheria iwe ya kimataifa au kikanda zaidi tuko na katiba ya mwaka 216 inayodhamini haki ya kila mwananchi tulikuwa nchi ya kwanza ya afrika kuwafanya watu wajihisi kuwa huru lakini kwa sasa tunashuhudia hali tofauti Me, samani kwa mkanganyiko huo wa sauti tutakuletea habari hiyo baadaye idadi ya vifo kufuatia ajali ya feri nchini gabon iliyotokea halamis iliyopita imefikia watu sit huku watu 3 bado wakiwa hawajulikani walipo muungano wa vyama vikuu vya upinzani nchini senegal vimeitisha maandamano siku chache kabla ya kufikishwa mahakamani kwa osman sonko siku ya halamisi mwanasiasa anayetajwa kuonea urais kwenye uchaguzi wa mwaka ujao na wabunge wapya wa tunisia wameapishwa na kushiriki kikao cha kwanza mji wa bardo bonge hilo likiwa limepunguziwa nguvu kufuatia mzozo wa kisiasa muungano wa deyew ascanw wenye maana ya kukomboa raia unasema utapuuza marufuku ya maandamano yaliyowekwa na serikali na kwamba wataandamana kuanzia leo na kesho songo anatarajiwa kupanda kizimbani siku ya lamisi baada ya kushtakiwa na waziri wa utalii anayemtuhumu ya sa ebruai k mwaka huuwatu na vombo vya usalama baada ya na polisi ambapo maduka liporu, wakati zilipotangaza kuzuia kuzuia maandamano maandamano kwenye mkabilianoos uhuru wa watu kukusanyika ni uh, taarifa kuhusu muungano wa vyama vikuu kule senegal tupate kwenye twitrcri swrf viongozi wa nchi za marekani uingereza na australia wamezindua mpango wa pamoja kuunda manuari za kivita za kisasa za nyuklia kwa kutumia teknolojia ya kisasa katika mpango huo unaofahamika kama Hawkins, australia kwanza itanunua hadi manuari tano kutoka kwa marekani kabla ya kuanza kutengeneza mpango huo wa pamoja joe biden ni rais wa marekani ushirikano huu tuliokubaliana ni ishara tosha ya uhusiano thabiti kati ya mataifa yetu na unaonyesha kwamba tunataka ukanda wa indo pacific kuwa huru na wazi pamoja na kuhakikisha kwamba unakuwa na maendeleo na salama ni sauti yake jo biden rais wa marekani korea kaskazini mapema leo imejaribisha makombora yake mawili ya masafa mafupi kuelekea bahari upande wa mashariki ili likiwa jaribio la pili katika siku tatu ambazo zimepita zimepita