Ni saa moja na nusu asubuhi mjini Uvira huko Kivu Kusini, mashariki ya DRC, sawa kabisa na huko Bujumbura, Burundi. Wakati ni saa mbili na nusu asubuhi jijini Mombasa, pwani ya Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, Habari za asubuhi hapo ulipo. Tuanze na muktasari wa habari. Jeshi la Burundi lapelekwa DRC kuwasaka waasi mashariki mwa nchi hiyo. Wanajeshi wawili wa Chad wauawa katika shambulio la kigaidi. Na vyombo vya sheria kule Marekani vyapinga mpango wa kufanyika msako katika makazi ya Donald Trump. Ni Jumanne ya Agosti 16 mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Nchi ya Burundi imeanza kutuma wanajeshi wake mashariki mwa nchi ya DRC ambapo watasaidia kuimarisha usalama kwenye eneo hilo, mpango ulioungwa mkono na nchi saba wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, jeshi la Congo limesema. Mwandishi wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Katika tangazo moja Jumatatu, msemaji wa operesheni za kijeshi zinazoitwa Sukola ya Pili kusini mwa mkoa wa Kivu Kusini, Luteni Mark Elongo, amehakikisha uwepo huo wa askari wa Burundi wanaokadiriwa kuwa zaidi ya mia sita. Kikosi hiki cha Burundi ambacho kwa sasa kiko katika kituo cha kijeshi cha Luberizi kilingia Kongo kulingana na mfumo wa kuunganisha vikosi vya amani vilivyotetewa na marais wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Kikosi kazi hiki chini ya uongozi wa jeshi la FRDC. Kina dhamira ya kufuatilia makundi yote ya kigeni na ya ndani yenye silaha ili kurejesha amani iliyoahidiwa na mkuu wa majeshi ya Kongo Rais Felix Tshisekedi Chilombo Felix Antoine Tshisekedi Chilombo. Hata hivyo baadhi ya asasi za kiraia katika wilaya za Uvira, Fizi na Mwenga zinabaki katika hali ya subiri tuone. Majaliwa Kanazi ni kiongozi wa uratibu wa asasi za kiraia katika mji wa Uvira Anaeleza, sisi tuko wenye mashaka makubwa sana kuona Kongo inaweza kuingia kwa masuala ya kusinyema ako na hizi nchi jirani. Jeshi la Kongo limetoa wito kwa raia wa Kivu Kusini kutulia na kushirikiana kwa uwazi na vikosi hivyo, ili kukomesha uwepo wa makundi yenye silaha katika eneo hili la mashariki ya Kongo. William Basimike, Bukavu, Kiswahili. Tukisalia huko DRC, mashirika ya misaada yamesema maelfu ya wakimbizi wa ndani wamekuwa wakikabiliwa na njaa kufuatia mapigano yanayoendelea katika maeneo kadhaa nchini humo, na sasa wametoa wito kwa wafadhili wa kimataifa kuwasaidia wakimbizi hao daima. Na habari huko DRC, waasi asi kumi wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa ADF wameuawa mashariki mwa nchi hiyo, huku wengine sita wakikamatwa na vikosi vya serikali FRDC, akiwemo raia mmoja wa Uganda katika kijiji cha Malibongo kusini mashariki mwa Bunia. Luteni Jules Ngongo ni msemaji wa jeshi. Kusafé, mainsmen, ni wiki moja sasa tangu kutolewa kwa amri ya kuwasaka magaidi wa ADF. Jeshi limefanikiwa kuwazidi uwezo na kufanikiwa kuwaua kadhaa. Kwa ushirikiano na raia, tuliwakamata pia wengine sita wakiwemo watoto wawili, raia mmoja wa Uganda na Kongo. Pia tulipata vilipuzi vya kutengenezwa kwa mkono, bunduki ya aina ya AK47 katika eneo la Maribongo, upande wa Kainama, jimboni Kivu kaskazini na Ituri. Ni sauti yake Luteni Jules Ngongo, msemaji wa jeshi nchini DRC FRDC. Mkutano wa 42 wa wakuu wa nchi wanachama wa SADC umepangwa kufanyika tarehe 17 hadi 18 Agosti mjini Kinshasa huko DRC, huku chini ya mada ikiwa ni kukuza ukuaji wa viwanda, umiliki wa madini na ukuaji wa uchumi katika nchi wanachama ambapo marais 15 watahudhuriwa. Tuelekee kule Kenya ambako licha ya vurugu zilizoshuhudiwa hapo jana wakati wa utangazaji wa matokeo urais, tume ya uchaguzi nchini humo imemtangaza naibu rais William Ruto kuwa rais mteule. Emmanuel Makundi na taarifa zaidi. Ni matokeo ambayo yanahitimisha rasmi safari ya zaidi ya mara tano ya kinara wa upinzani wa muda mrefu nchini Kenya, Raila Odinga, ambaye ameshindwa na mmoja ya watu waliowahi kuwa wandani wake kisiasa. Akizungumza baada ya kukabidhiwa cheti, Ruto alisema serikali yake haitakuwa na muda wa kutazama yaliyopita wala kulipiza kisasi kwa waliomdhalilisha. Hatuna muda wa kutazama, hatuna muda kunyoshiana kidogo, hatuna muda kuoneana to. Lazima tuondoe tofauti na kufanya kazi pamoja kuakisha Kenya inakuwa na demokrasia yenye ustawi. Kuhusu ikiwa atatekeleza kwa kiwango gani ahadi ambazo alizitoa wakati wa kampeni, Ruto alikuwa na majibu haya If I didn't believe in what I went out... Kama nisingekuwa naamini kile ambacho nilijadiliana na, na Wakenya, basi nisingeomba wanichague. Nataraji kutimiza kila ahadi. Timu yangu na mimi tumefanyia kazi kila mpango tuliahidi, tumezipanga kwa kuangalia kipi cha haraka, muda mfupi na malengo ya muda mrefu. Hata hivyo, ushindi wake unapingwa na upande wa muungano wa Azimio uliodai kulikuwa na dosari wakati wa uhakiki wa matokeo na kwamba hawakubaliani na yale yaliyotangazwa. Tunaamini kwamba wakiongozwa na Wafula Chebukati mwenyewe walibadilisha matokeo. Tutahakikisha kwamba tunawachukulia hatua Chebukati na wenzake, kuhakikisha kwamba uchaguzi unakuwa huru na haki kwa wananchi wa Kenya na wanastahili kuwa na matokeo bora. Katika hatua nyingine, makamishna wanne wa tume hiyo walijitenga na wenzao waliotangaza matokeo hapo jana kwa kile wamesema kulikuwa na udanganyifu, huku sasa muungano wa Azimio ukisubiriwa ikiwa utaenda mahakamani kupinga ushindi wa Ruto au la. Namna mwandishi wetu Carolin Korir Chep Korir yuko huko Eldoret ametutumia ripoti ifuatayo. Hata kabla mshindi kutangazwa, shughuli zote zilisimama kupisha sherehe. Raia walizunguka kwenye barabara za miji wakiwa wamevalia rangi ya manjano na pia mmea maalum wa sinendet, unaotumika kwenye sherehe za jamii ya Kikalenjin. Na punde tu Wafula Chebukati alipothibitisha walichokitazamia, shangwe zikazidi, raia wengi wakieleza furaha yao kwa njia mbalimbali. Mwema Mungu tusaidie, Kongo, tutatoka hapa town. Sherehe tutafanya hapa mpaka asubuhi. Na raia hao walikuwa pia na wito wa kudumisha amani na maridhiano kati ya mirengo yote ya kisiasa. Sisi hatuna wakati wa kwenda kufunga barabara kufanya nini? Sisi tunaomba amani. Kama Wazingishu, leo ni mkutano mkubwa zaidi kusherekea ushindi huo. <coughs> tufanye sherehe kwanza. Carol Korir, Eldoret, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kinara wa upinzani wa muda mrefu nchini Kenya Raila Odinga hapo jana basi ameshindwa kwa mara nyingine katika jaribio lake kutaka kuwa rais baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza naibu rais William Ruto kuwa mshindi kwa kura zaidi ya milioni saba. Tume ya uchaguzi nchini Kenya imemtangaza William Ruto kuwa mshindi wa kiti cha urais kwa kupata asilimia 50.40. Ya kura zote mpinzani wake Raila Odinga aliyekuwa akiungwa mkono na rais Uhuru Kenyatta akikataa ushindi wake. Unazungumziaje matokeo haya? Unaamini tume ya uchaguzi ilikuwa huru? Je, Wakenya wana kipi cha kujivunia? Tutumie maoni yako kwenye namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Rais wa Chad Mahamat Idris Debi amethibitisha kuuawa kwa wanajeshi wawili wa, wa nchi yake katika shambulio lilotekelezwa na wanajihadi katika eneo la ziwa Chad. Kundi mmoja la wanajihadi lenye mafungamano na Al Qaida limedai kuwaua mamluki wanne wa kundi la mamluki wa Urusi, Wagner. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Waziri mkuu wa India Narendra Modi ameahidi kuifanya nchi yake kuwa taifa lenye nguvu duniani katika kipindi cha miaka ishirini na mitano ijayo. Modi, tunapaswa kuifanya India kuwa nchi iliyoendelea zaidi. Vijana mlioko hapa vijana wa nchi yangu, wakati India itakapoadhimisha miaka 100 ya uhuru, mtakuwa na miaka kati ya 50 na 55. Ikiwa na maana ni wakati wa thamani sana kwenu. Ni muda wa kutimiza ndoto ya India kuwa kweli nam. Sauti yake Narendra Modi, waziri mkuu wa India. Wizara ya Sheria ya Marekani imepinga juhudi za mashirika na vyombo vya habari kutaka hati ya uh, kusaka ama kufanya msako um, ndani ya makazi ya rais wa zamani Donald Trump iwekwe hadharani, wakati huu ukosoaji ukiongezeka. Msikilizaji, nchi za Urusi na China zimeendelea kuimarisha uhusiano na utawala wa Taliban nchini Afghanistan, licha ya kuwa Marekani na washirika wake wanataka kwanza nchi hiyo kudumisha hali ya haki za binadamu kabla ya kuendelea kupewa misaada.