Ni saa mbili na nusu asubuhi jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, wakati ni saa moja na nusu asubuhi jijini Bukavu pia Goma, kule mashariki ya DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, Habari za asubuhi hapo ulipo. Tuanze na muhtasari wa habari. Raila Odinga apinga matokeo ya uchaguzi mkuu nchini Kenya. Mali yazama katika matatizo ya usalama miaka miwili baada ya mapinduzi. Na Rais Biden asaini mswada wa hali ya hewa, ushuru na afya kuwa sheria. Benson Wakoli atakuja kutujuza habari za michezo. Kumbuka msikilizaji, leo ni Jumatano ya Agosti 17 mwaka wa 2022. Tuanzie nchini Kenya ambako kinara wa muungano wa kisiasa wa Azimio, Raila Odinga, amesema sasa ataelekea katika mahakama uh, ya juu kupinga matokeo ya urais yaliyompa ushindi naibu wa rais William Ruto katika hotuba yake hapo jana Odinga anasema tume ya uchaguzi ilikiuka misingi ya kisheria na katiba. Tumegundua hitilafu ambayo imefanyika katika IBC ambayo imejaribu kutaka kukiuka yale ambayo Wakenya wenyewe walikuwa wamefanya. Tumeona yale ambayo imefanywa na yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bwana uh, Wafula Shebukati kwa kujaribu kupindua ili uamuzi wa Wakenya. Sisi Wanakenya na Wanaazimio tunapenda amani, hatutakubali. Nataka kurudia haya, hatutakubali mtu mmoja ajaribu kuleta vurugu katika taifa letu. Licha ya muungano huo kudai utaenda mahakamani, asasi kadhaa za kiraia zinasema uchaguzi wa mwaka huu haukuwa na dosari kubwa za kutia wasiwasi. Na baada ya kutangazwa washindi wa uchaguzi wa Agosti 9 Upande wake rais mteule wa Kenya William Samoei Ruto na naibu wake Rigathi Gachagua hivi leo wameitisha mkutano na wanachama wao ambao walishinda viti mbalimbali mbali kupitia muungano wa Kenya Kwanza. Msikilizaji, tume ya uchaguzi nchini Kenya, IEBC, hatimaye imekamilisha mchakato wa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, huku hata hivyo kukishuhudiwa mgawanyiko baina ya makamishi na watume. Hiyo Emmanuel makundi na maelezo zaidi Mgawanyiko huu ni kati ya mwenyekiti wa tume hiyo Wafula Chebukati, ambaye anaungwa mkono na makamishna wa wawili dhidi ya naibu wake Juliana Cherera, anayeungwa mkono na makamishna watatu ambao wamekataa kutambua matokeo yaliyotangazwa. Mvutano uliibuka saa chache kabla ya wa Wafula Chebukati kumtangaza William Ruto kama mshindi wa kiti cha urais, ambapo makamishna waliojitenga wanasema kulikuwa na sintofahamu wakati wa zoezi la uhakiki wa kura za jumla na kwamba wanajitenga na matokeo hayo, wakati huu muungano wa kisiasa wa Azimio unaoongozwa na Raila Odinga ukitarajia kwenda mahakamani itakuwa sio mara ya kwanza kwa tume hiyo kushuhudia mgawanyiko mfano mwaka elfu mbili na saba chini ya aliyekuwa mwenyekiti samuel kivuitu alitofautiana na wenzake ambapo licha ya kumtangaza mwai kibaki kama mshindi baadaye alidai hakujua nani alishinda mgawanyiko pia ulishuhudiwa wakati wa tume iliyokuwa inaongozwa na isaac hassan ya mwaka elfu mbili kumi na tatu huku mwaka elfu mbili kumi na saba makamishna watatu walijiuzulu mwezi april wakitofautiana na wafula chebukati kama mwenyekiti pamoja na mtendaji wake ezra chiloba kuhusu uendeshaji wa tume hiyo Emmanuel Makundi. Na sasa tuelekee kule DRC ambako aliyekuwa mshauri wa masuala ya usalama wa Rais Felix Tshisekedi Bwana Francois Beya hapo jana ameachiwa kwa dhamana baada ya mawakili wake kuomba mteja wao apatiwe matibabu ya kiafya baada ya kuwa amezuiliwa jela eneo jengo katika jela kuu la makala kwa majuma uh kadhaa daima. Na habari kutoka huko DRC, watu kumi na sita, ambao ni wachimbaji madini ya dhahabu kwenye kijiji cha Sumbu ni katika jimbo la Ituri, mashariki mwa nchi hiyo, wameuawa katika shambulio linalodaiwa kutekelezwa na waasi wa kundi la CODECO hapo jana. Vyanzo kutoka kwenye eneo hilo vinadai wanajeshi wawili wa serikali wa wa pamoja na wakulima kadhaa ni miongoni mwa waliouawa. Madukadala Innocent ni mkuu kiongozi wa Banyali Kilo kwenye mgambo ya konde ao, kila mara wanakuwa na tabia ya kufata watu kwenye wanajua watapora mali, wala watapora manyama za mafuko. Lakini hapa walienda ku kambi ambayo ilikuwa ya wachimba zahabu, na hivi walifika, wakafunga watu, watu wakashindakilia kutoka, na kuna pia wenyewe waliumizwa sana, yapata sita. Alafu wajeshi walifika nyuma na mambo ilishatimilika, kama wajeshi wakufika kama watu walikufa zaidi ya bala. Kusema ukweli, wanamgambo wa Kodeko ni watu wanajitayarisha mushudi wazuru tu watu na waharibishe muji ya watu ni sauti yake Madukadala Innosen, kiongozi wa Banyali kilo kule Ituri. Shambulio hili msikilizaji, linajiri wakati huu makundi mbalimbali mbali ya waasi yakiendelea kuua raia kiholela mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mawaziri wa Uingereza waliounga mkono mpango wa kuwatuma waomba hifadhi nchini Rwanda walionywa na mshauri wao kwamba serikali ya nchi hiyo inatuhumiwa kuwatesa wakosoaji wake wa kisiasa katika nchi hiyo. <tosimu> Jeshi nchini DRC limethibitisha kuingia nchini humo kwa wanajeshi kutoka Burundi, katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo kwenye mji wa Uvira, kama sehemu ya makubaliano ya kusaidia juhudi za kuzima uasi. Je, hatua hii itasaidia vita dhidi ya makundi ya waasi? Raia wa DRC, mmekaribisha vipi uamuzi huu wa vikosi vya kigeni? Je, uwepo wa vikosi vya Burundi unatoa hakikisho la usalama wa kudumu mashariki mwa nchi hiyo? Tuma maoni yako ya sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha, 254110000042 Raia wa nchini Mali Agosti 18 mwaka 2020 walishangilia vijana uh, katika jeshi kuchukua hatamu ya uongozi baada ya kuipindua serikali ya kiraia iliyokuwa ikiongozwa na Ibeka Ibrahim Bubakar Keita. Hata hivyo miaka miwili baadaye, nchi hiyo bado inashuhudia utovu wa usalama na hali mbaya ya kiuchumi. Benson Wakoli, ilipoje hili? Hata hivyo, hali ya usalama nchini Mali inaendelea kuwa mbaya zaidi, wakati huu mshirika wake wa muda mrefu Ufaransa akiwaondoa awamu ya mwisho ya wanajeshi wake nchini humo, ambao wamekuwa wakisaidia Mali kupambana wanajihadi tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mauaji amekuwa yakiripotiwa kila mwezi. Mapema mwezi huu wanajeshi arobaini na wawili wakiuawa katika muji wa Tesit, mwezi Juni raia mia moja thelathini wakiuawa pia katika muji wa Diala Sagao. Ripoti ya hivi punde ya Umoja wa Mataifa imesema wanajeshi wa kigeni kwa ushirikiano huenda walihusika na mauaji ya raia 33 eneo la Robinet Latai. Benson Wakoli. Wizara ya afya nchini Zimbabwe imesema mlipuko wa ugonjwa wa surua umesababisha vifo vya watoto wasiopungua 157 huku maambukizi zaidi ya elfu mbili yakiripotiwa. Mamlaka nchini Tunisia zimedai kufanikiwa kuwazuia wahamiaji wasiopungua mia moja waliokuwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterania kuingia Ulaya, RFI. Rais wa Marekani Jo Biden ametia saini bajeti ya kiasi cha dola za Marekani bilioni 700 kwa ajili ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, kupunguza gharama za matibabu, huku akiongeza kodi kwa matajiri. Jo Biden Law, won, kwanza, acha niseme kupitia kwa sheria hii raia wa Marekani umepata ushindi na wale wenye maslahi ya e binafsi wamepoteza. Kwa muda watu walishuku kila ambacho kilikuwa kinaenda kutendeka, ila hatujarudi nyuma wala hatujafa moyo. Tumekuwa tukiwafanyia kazi wa Marekani, hatujabomoa tumekuwa tukijenga, hatujaangalia nyuma, tunaangalia mbele. Leo ni thibitisho tosha kuwa hali ya baadaye ya Marekani ni ya kutia moyo na kwamba ahadi zetu kwa Marekani ni za kweli na ndio tuzna ni sauti yake Joe Biden, rais wa Marekani. Mwanasiasa wa Republican Liz Cheney, ambaye amekuwa mkosoaji mkubwa wa chama chake, amepoteza nafasi ya kurejea bungeni baada ya kuchujwa, ambapo ametangaza kumuunga mkono mpinzani wake. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anatarajiwa kukutana na viongozi wa Ukraine na Uturuki wiki hii, wakati huu Kiev ikiripoti shambulio la mtandaoni kwenye kinu chake cha nyuklia, jaribio ambalo inasema hata hivyo halikufanikiwa. Rais wa zamani wa Brazil Luis Inacio Lula da Silva amezindua rasmi kampeni za kutaka kurejea katika ikulu ya nchi hiyo huku akipewa nafasi dhidi ya rais Jair Bolsonaro, kura mpya ya maoni imeonyesha katika taifa hilo. Matangazo haya ya msikilizaji yanasikika pia kupitia RTVH, lakini pia La Voix de Lucg kule Butembo, mashariki ya DRC.