saa moja na nusu Afrika ya Kati, saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Mintlet Ijai Awamu hii ya pili, baadhi ya taarifa utakazosikia: mashirika yanayotetea ya vijana mjini Kisumu azitaka serikali za Afrika kuwatengenezea ajira; wananchi wa Cameroon waadhimisha miaka 50 ya umoja wa kitaifa; na rais Joe Biden atangaza Marekani kuunga azma ya nchi za Sweden na Finland kujiunga na NATO. Karibu tena msikilizaji. Wakati huu wa mkutano wa miji ya bara Afrika, Afri City, unapoelekea kumalizika hapo kesho, mashirika yanayotetea vijana katika mji wa Kisumu yamezitaka serikali za bara hilo kuwatengenezea ajira na pia kushughulikia maswala muhimu yanayoendelea kusababisha utovu wa nidhamu uhalifu katika jamii. Joseph Ajoke ni mmoja wa maafisa wakuu wa taasisi ya vijana inayofahamika kama Organization of Africa Youth in Kenya, akiwa mjini Kisumu. E, changamoto vijana wanapitia unavyojua, una, una Kisumu ni mji inayokuja tanntemdiarsiti. E, ni mambo na kazi kutukaza kazi, kwa sababu vijana wamesoma, wengi wamesoma <laughs> lakini kupata hiyo kazi Hakuna swala ingine ni eh, vijana wanapata wanataka ile special treatment eh, kupata kuku, kupata huduma za kiafya. Tatizo kubwa kubwa lenye AfriCity nafaa ikua ina address ni mambo na unemployment ya vijana, kwa sababu unajua vijana kama wangali tu mjini na hawana kazi, kutakuwa na insecurity, wataingia kwa crime, different crimes, waanze kuiba wizi eh, vitu mingi. Ni sauti yake Joseph Ajoki, mmoja wa maafisa wakuu wa taasisi ya vijana inayofahamika kama Organization of African Youth in Kenya, akiwa mjini Kisumu, magharibi mwa Kenya. Watu 21 wamekufa maji katika Ziwa Albert, mashariki mwa DRC, baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika eneo la Anoki, kilomita zaidi ya 150 kaskazini mashariki mwa Bunia. Maelezo zaidi na Erikson Luhembwe, afisa wa safari za majini katika Ziwa Albert mkoani Ituri, mashariki mwa DRC, asema ajali ilitukia kwenye mpaka wa tarafa la Wagongo na Mokambo. Banyama Godefroi, afisa Kabaka Unemchan mkuu kiongozi wa tarafa la Mahagi sana basi mamaiti zaidi na ikisha toka nabakia kidogo sasa machache kidogo sana nabakia kwa machi. Boti ilikuwa ikisafiri kutoka Mahagi Por kwa kuelekea Chomya na abiria zaidi ya 40, zimesema duru rasmi. Erikson Luhembwe, Beni, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, idhaa ya RFI Kiswahili inakanusha taarifa za kupotosha mitandaoni zinazodai kuelirusha mahojiano na msemaji wa jeshi la Uganda Brigedia Generali Felix Kul, Kulagie. RFI Kiswahili inabainisha kuwa haijafanya mahojiano na Brigedia Generali Kulagie au mwakilishi yeyote wa jeshi la Uganda katika wiki za hivi karibuni. Nchi ya Rwanda kufikia mwishoni mwa mwezi huu itawapokea kundi la kwanza la watafuta hifadhi hamsini kutoka nchini Uingereza kupitia mpango iliyosaini na Uingereza kuwapokea wahamiaji. Mwandishi wetu Jupita Mayaka anaeleza zaidi. Naibu msemaji wa serikali ya Rwanda Alain Mukurarinda amesema hii itakuwa awamu ya kwanza ya raia hao kuwasili, na serikali ya Uingereza ina idadi kamili ya watakaowasili na tarehe kamili. Mwezi Aprili, nchi hizo mbili zilisaini mkataba tata kuhusu uhamiaji, ambapo Uingereza ingewahamisha raia hadi nchini Rwanda ambao waliingia nchini Uingereza kinyume cha sheria, na nchi ya Rwanda ingefaidika kwa kupokea ufadhili wa dola milioni 158. Ni mpango ambao ulipingwa vikali na shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi duniani, UNHCR, ambalo lilisema mpango huo unaenda kinyume cha sheria za kimataifa na makubaliano ya wakimbizi. Mpango huo pia unapingwa vikali na wanaharakati watetezi wa haki za binadamu nchini Uingereza, ambapo hivi majuzi waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza alikabiliwa na changamoto wakati alipojitokeza kuzungumzia mpango huo kwenye mkutano wa hadhara, ambapo wanaharakati walijitokeza kulani mpango huo. Mataifa mengine ya magharibi kama vile Denmark pia yana nia ya kusaini mkataba kama huo na taifa la Rwanda. Vikosi vya Sudan vinaripotiwa kuwakamata maafisa wawili wa chama cha kikomunisti na viongozi wakuu wa maandamano wakati wa maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana, chama chao kimesema. <coughs> Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo, tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu, usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254110000420. Leo ni siku ya mapumziko nchini Kamerun, ambapo wananchi wa taifa hilo wanaadhimisha kumbukumbu kumbu ya miaka hamsini ya umoja wa kitaifa. Baadaye hii leo kutashuhudiwa gwaridi la kijeshi huko Yaunde itakayoashiria kumbukumbu ya miaka hiyo hamsini tangu kufanyika kwa kure ya maoni mwaka elfu moja kenda mia sabini na mbili. Wananchi wa taifa hilo wanasema wameshikamana na umoja huu wa kitaifa na wanajutia mivutano ambayo nchi inapitia. Singo ni raia wa jiji la Yaunde, nchini Cameroon ningependa kuona ninapokwenda kaskazini, najisikia kuwa nyumbani, kwa sababu mimi ni kutoka kabila la Bamilike. Nikirejea hapa kusini na katikati, najisikia niko nyumbani. Ninaamini hivyo, hata kama sio kwa asilimia mia, lakini naamini, ningependa kuona inakuwa kweli umoja wa kitaifa. Ni sauti yake Singo, raia ya wa jiji la Yaunde nchini Cameroon. Mamlaka nchini Burkina Faso imetangaza kuuawa kwa wanajeshi kumi na wengine ishirini kujeruhiwa katika shambulio la hapo jana lililolenga kikosi cha kijeshi cha majoari katika jimbo la Kompienga mashariki mwa nchi hiyo. Nchini Gini, waziri mkuu wa zamani Kasuri Fofana na mawaziri wa zamani Oye Gulavogi na wa mazingira Mohamed Diane wa ulinzi, waliachiwa kwa dhamana na kuruhusiwa kuondoka jela kwa masaa machache tu kabla ya kurejeshwa jela siku hiyo, kufuatia rufaa iliyowasilishwa na upande wa mashtaka. Watatu hao wanakabiliwa na mashtaka ya makosa ya matumizi mabaya ya fedha za umma. RFI. Rais wa Marekani Joe Biden ameunga mkono maombi ya mataifa ya Sweden na Finland kujiunga na muungano na wa NATO. Katika kikao na viongozi wa mataifa hayo mawili huko Washington DC, Rais Biden amesema atashirikiana na, na bunge la Congress ili kuharakisha kuidhinisha ombi hilo. They meet every NATO requirement. Wamefikia kila mahitaji ya NETO kuwa na wanachama wapya. Katika maeneo ya kaskazini kunaimarisha usalama wa muungano wetu na ushirikiano wa mataifa husika. Leo ninafurahia kuhakikishia kuwa sisi tunawaunga mkono kwa kujiunga na NETO. Washirika wanakuwa wametoa ahadi kuwa iwapo mmoja akishambuliwa, ni kila nchi mwanachama imeshambuliwa. Wanachama, wanachama wapya kwa muungano wetu sio tishio kwa taifa lolote. Is not a threat to any nation. Urusi imekuwa ikisema kuwa inaiona NATO kama tishio na imeonya juu ya matokeo ikiwa NATO itaendelea na mipango yake ya kuongeza wanachama. Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky amelaani mashambulio mapya ya Urusi katika eneo la Mashariki la Donbas, wakati huu Marekani ikiidhinisha msaada zaidi wa dola bilioni 40 kwa nchi ya Ukraine. Katrina Shelipova, mjane wa Oleksandr Shelipov, raia wa Ukrain aliyeuawa nje ya nyumba yake, amemkabili mwanajeshi wa Urusi Vadim Shishimarin ana kwa ana, ambaye jumaa hili alikiri kumuua mwanaume huyo katika siku za kwanza za uvamizi wa Urusi nchini Ukrain. Hata hivyo, Vadim amemwomba mjane huyo msamaha. Bunge la Oklahoma nchini Marekani limepitisha mswada utakaofanya vigumu watu wa kupata huduma za uaviaji mimba katika jimbo hilo la Marekani, katika kile ambacho watetezi wa haki za uzazi wamesema itakuwa ni sheria inayoweka vikwazo zaidi dhidi ya sheria ya uaviaji mimba nchini Marekani. Na wakati huu nchi ya Korea Kaskazini ikipambana na kuenea kwa Uviko 19, nchi hiyo imegeukia dawa za asili kukabiliana na ugonjwa huo, wakati pia watu nchini humo wakiwa hawajachanjwa kutokana na mamlaka ya nchi hiyo mapema mwaka elfu mbili na ishirini kukataa msaada wa madawa kutoka nje ya taifa hilo. Matangazo haya msikilizaji, yanakujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya.