Ma saa moja na nusu za asubuhi jijini Ruchuru, mashariki mwa DRC, sawa na saa mbili na nusu za asubuhi jijini Kampala nchini Uganda. Na hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali. Karibu katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo Ijumaa tukufu Septemba 23 mwaka 2022, tumekuandalia mengi, lakini kwanza kabisa ni muhtasari. Mtu mmoja ameuawa na wengine wawili wamejeruhiwa katika makabiliano na polisi mkoani Ruchuru wakati wa maandamano. Rais wa Niger Mohamed Bazoum ahufia mji wa Menaka nchini Mali mpakani na Niger huenda ukaanguka mikononi mwa wanajihadi na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aitaka dunia kumwajibisha rais wa Urusi Vladimir Putin. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko DRC, mashariki mwa nchi hiyo ambako mtu mmoja ameuawa na wengine wawili wamejeruhiwa katika makabiliano na polisi mkoani Ruchuru wakati wa maandamano ya kuhofia maisha yao kutokana na mapigano ya mara kwa mara kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali. Mengi zaidi na Chube Ngurumbi. Baadhi ya maelfu ya raia hao waliokimbia makadhi yao wamethibitisha kupigwa risasi na polisi katika maandamano, ambapo walitaka serikali ya Kongo ifanye kila jitihada ya kuwarejesha katika vijiji vyao vilivyo chini ya uongozi wa waasi wa M23. Polisi alinyang'anya mwenzake silaha akapiga mkaaji masasi sasi ya mkifua akakufa direct. Kama tuko nafanya maandamano, tunareklame kurudia kwetu, hatuna haja ya misaada yoyote. Mashirika ya kireya pamoja na watetezi wa haki za binadamu wilayani Ruchuru yamelaani vikali mauaji hayo ya raia katika maandamano, kama anavyoeleza Jean Claude Mbabaze, kiongozi wa shirika la raia Ruchuru. Tunahukumu sana ile mau, ile mauaji sababu haiwezekane mtu ambaye aiko na andamana bila shida yoyote aweze uh, kupata na shida. Anasema sahii polisi imepiga risasi. Na baadhi ya viongozi wa serikali wamelani pia raia wanaotaka kurejea katika vijiji vyao vikiwa bado mikononi mwa waasi. Ngaruye Muhozi ni mbunge mchaguliwa wilayani Ruchuru ili FARDC iweze kufanya kazi yake ya kumupiga ule adui M23 na wote ambao wanamsupport. Hayo yameripotiwa siku moja baada ya mashiriki ya kireia jimboni Kivu Kaskazini kutangaza rasmi kuanzishwa kwa maandamano maarufu katika jimbo lote la Kivu Kaskazini hadi kupatikana kukombolewa kwa mji wa mpaka wa Bunagana kuondoka kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa MONUSCO na kumalizika pia kwa hali ya dharura. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Daima na habari kutoka mashir, mashariki mwa DRC. Waziri Mkuu wa, wa DRC Jean Michel Samalukonde anazuru mkoa wa Kivu Kaskazini tangu Alhamis Septemba 22, ambapo jana alikuwa mjini Goma baada ya kutembelea Ituri, akiongoza ujumbe wa serikali ambao unataka kutathmini upya hali ya dharura iliyotangazwa katika eneo hilo chini ya uongozi wa kijeshi. Nchini DRC mvutano waendelea kushuhudiwa katika eneo la Kwamuth katika jimbo la Maindombe ambako mzozo wa kijamii umekuwa ukiendelea kwa muda miezi mitatu kati ya watu wa makabila ya Teke na Yaka. Hivi majuzi watu kumi na wawili waliuawa katika wa vijiji vya Igwene na Basiala. Hali hii imesababisha watu wengi kuhama makazi yao. Ili kumaliza kabisa tatizo hili, waziri mkuu wa zamani Adolfu Mizito ametoa mapendekezo yake. Inafaa pia kuwepo na suluhu ya kisheria ili kuwatambua uhusika wa mauaji na kuwafikisha kizimbani na kuadhibu ili kutoa mfano. Katika masuala ya sheria, ningependa kuwepo kwa hati miliki ya ardhi ili kutambua ni ipi ardhi ya serikali na ile ya kijamii kupitia sheria ambayo itaheshimiwa. Ni sauti yake, waziri mkuu wa zamani wa DRC, Adolf Muzito. Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye amehutubia mkutano wa 77 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York ambako ametumia fursa hiyo kusifu mafanikio ya nchi yake, lakini pia alishutumu vikali ukosoaji wa Umoja wa Mataifa juu ya ukiukwaji wa haki za binadamu na uhuru wa kujieleza ambao anadai kuwa unaheshimiwa kikamilifu nchini Burundi. Rais Ndayishimiye anasema wakati umewadia kwa tume ya umoja wa haki za binadamu kuwa na usawa wa baina ya nchi wanachama. Da katika baadhi ya nchi ikiwemo nchi yangu, kipindi demokrasia inastawi kama inavyotafsiriwa, baadhi ya wajumbe wa Umoja wa Mataifa uitafsiri kuikosoa na kueleza kuwa sio shirikishi na kutuweka katika mizozo isiyokuwa na maana. Ni wakati sasa, Mheshimiwa Rais, tume ya haki za binadamu iwe na usawa wa jumla ya nchi wanachama ili kuwa na mtazamo mmoja kuhusu sera ya nchi zetu, badala ya kutaka kulazimisha baadhi ya mambo kupitia wataalam maalum wasiohitaji. Eh, ni sauti yake Rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye wakati akihutubia Baraza la Umoja wa Mataifa huko New York Marekani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameomba kupewa ripoti ya dharura inayoelezea hatua zilizochukuliwa na wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa kuhakikisha uwajibikaji baada ya uchunguzi wa kwamba madai ya unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wafanyakazi wa, wa misaada katika umoja wa mataifa. Rais wa Kenya William Ruto ameeleza wasiwasi wake kuhusiana na vita vinavyoendelea nchini Ethiopia katika jimbo la Tigrei kati ya vikosi vya serikali na waasi wa TPLF. Ruto katika mahojiano yake na naru, runinga France 24 amesema Kenya na Ethiopia ndiyo mataifa yenye nguvu za kiuchumi katika pembe ya Afrika, na iwapo Ethiopia itayumba basi Kenya itaathirika moja kwa moja. Kile kinafanyika nchini Ethiopia kinageuza Kenya. Uchumi wetu ndio mkubwa sana kanda hiyo. Kwa hivyo, Ethiopia ikianguka, Kenya inaathirika. Ndiyo maana nilipochaguliwa rais nilimteua mtangulizi wangu Rais Kenyatta kuendeleza juhudi ambazo alikuwa ameanzisha za kuleta amani nchini Ethiopia. Ndiyo, kila siku za Ijumaa katika makala ya Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi wewe, msikilizaji wetu, kuchangia yale uliyosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko. Kwa uhuru kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama kujumulisha 254 110 400 420. Ndio Habari Rafiki. Saa mbia dakika 37, Afrika Mashariki. Rais wa Niger Mohamed Bazoum, wakati akihojiwa na RFI amesema kuna wasiwasi mkubwa mji wa Menaka kukaliwa na makundi ya wanajihadi. Uh, so, vikosi vya Mali viko katika eneo zima la Menaka na wanaweza kuwa kule na wasaidizi wao Urusi, lakini hilo alijazuia kuzorota kwa hali. Na kamwe mvutano kati ya jamii wa Fulani na Tuareg haujawahi kuwa mbaya kama inavyoshuhudiwa leo. Kuna hatari za mauaji makubwa kati ya jamii hizi. Inahakika kwamba wanajihadi wa EIGS wananuia kushambulia Meneka sababu wana uwezo wa kijeshi. Sidhani kama wana uwezo wa kushambulia Gao, lakini wamefanya maendeleo makubwa karibu na eneo hili. Ni sauti yake Rais wa Niger, Mohamed Bazum. Mzozo unaendelea kuikumba tume ya uchaguzi nchini Gabon, ambacho ni chombo muhimu kinacholazimika kuandaa uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Katika mkutano wa dharura wa ECOWAS uliofanyika Alhamis jioni Septemba 22 huko New York, kando ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa, viongozi wa mataifa ya Afrika Magharibi wameamua kuchukua hatua ya mwendelezo wa vikwazo dhidi ya utawala wa kijeshi nchini Guinea. Nam saa mbili na dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, hapo jana ameiambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba dunia inatakiwa kumwajibisha rais wa Urusi Vladimir Putin kila mwanachama wa Umoja wa Mataifa akatae mpango huu wa kura ya maoni, na kusisitiza kwamba eneo lote la Ukraine lisalie kuwa eneo la nchi hiyo, na hakuna anayeweza kuchukua haki ya kumiliki ardhi yake. Ni sauti yake, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken. Watu kadhaa wakiwemo wanaume nchini Urusi wanajaribu kuondoka nchini humo na kusababisha foleni kwenye vivuko vya mpaka huku wakijaribu kukwepa wito wa kijeshi uliotolewa na Rais Putin saa mbili.