Ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jiji kuu Nairobi, nchini Kenya. Florence Kivuva. Hizi ni baadhi ya taarifa kuu tulizonazo kwenye awamu yetu ya pili ya matangazo. Rais wa DRC Felix Tshisekedi afanya mabadiliko kadhaa katika baraza lake la mawaziri. Umoja wa Mataifa waonya kukurupuka kwa kipindupindu nchini Malawi baada ya kimbunga Freddy. Na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lataka la bunge la Israel kusitisha mpango wa kuingililia Palestina. Rais wa DRC Felix Tshisekedi ametangaza mabadiliko kadhaa katika baraza lake la mawaziri, huku akimteua aliyewahi kuwa makamu wa rais wa zamani Jean Pierre Bemba kama waziri wa ulinzi. Maelezo zaidi na Emmanuel Makundi. Bemba ambaye aliwahi kushtakiwa na kuzuiliwa kwa zaidi ya miaka kumi na mahakama ya kimataifa ya ICC kwa makosa ya uhalifu wa kivita anarejea serikalini kwa kuteuliwa kuhudumu katika moja ya wizara nyeti zaidi nchini humo. Katika mabadiliko hayo, Rais Chisekedi amemrejesha Vital Kamerhe aliyewahi kuwa mwandani wake kisiasa kabla ya kufunguliwa kesi ya matumizi mabaya ya ofisi na kisha kuachiwa kutoka jela mwaka uliopita ambapo atahudumu kama waziri wa uchumi, uteuzi ambao wadadisi wa mambo anasema umechukuliwa kisiasa. Wengine wapya ni pamoja na Antipa Mbusa Nyamwisi anayekuwa waziri wa maswala ya kikanda, Francois Kabulo mwana wa Kabulo anayekuwa waziri wa michezo na Estashi Muhazi Mubembe kama waziri wa ugatuzi. Wengine waliobaki kwenye serikali yake ni pamoja na waziri mkuu Sama Lukonde, waziri wa uchumi Nicolas Kazadi, msemaji wa serikali Patrick Muyaya, waziri wa mambo ya nje Christophe Lutundula pamoja na waziri wa mazingira Eve Bazaiba, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na ikulu ya Kinshasa. Mabadiliko haya ya karibu mawaziri 57 yalikuwa ya haraka na muhimu bila hata hivyo kutoa sababu za kina za kufanyika kwa mabadiliko hayo. Ofisi ya pamoja ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imerekodi visa 454 vya ukiukwaji wa haki za binadamu ndani ya mwaka 2023 katika eneo lote la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Idadi hii inawakilisha ongezeko la asilimia 14 ikilinganishwa na Disemba mwaka jana. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP linasema watu milioni moja wanahitaji msaada wa chakula wa haraka katika majimbo ya Kivu Kusini, Kaskazini na Ituri, mashariki mwa nchi ya DRC. Mengi zaidi na Ruben Lukumbuka. Ripoti ya WFP inasema msaada huo unahitajika haraka kwa sababu ya hali ya kibinadamu inayoendelea kuwa mbaya katika miezi ya hivi karibuni kwenye majimbo hayo. Katika wilaya Masisi peke, ya Masisi pekee, mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea kati ya wanajeshi wa serikali FRDC na waasi wa M23 yamesababisha zaidi ya watu elfu kumi kukimbilia katika kambi za wakimbizi ya Bulengo na Lushagara na hawana chakula. Mbali na chakula, watu hao wanaoishi kambini wanahitaji maji safi, makazi na dawa huku watoto wakiendelea kukosa elimu. Wiki hii Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti inayoeleza ugumu kwa wafanyakazi wa mashirika ya kufikisha misaada ya kibinadamu kwa sababu ya usalama mbaya na serikali ya DRC kuchukua muda mrefu kutoa idhini kwa misaada hiyo kuwafikia walengwa. Vikosi vya jeshi la Burundi vilivyopewa kazi chini ya jeshi la kanda ya Jumuiya ya Afrika Mashariki vimechukua maeneo muhimu yaliyokuwa yanakaliwa na waasi wa M23 mashariki mwa DRC. Maeneo waliochukua ni pamoja na Karuba, Mushaki na Kirolirwe. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy hapo jana amekutana na rais wa DRC, Felix Chisekedi, jijini Kinshasa, ziara aliyofanya wakati huu, ripoti iliyochapishwa na jarida la Africa Intelligence ikidai kuwa yuko nchini humo kujaribu kuipatanisha nchi hiyo na Rwanda lakini je, ni kweli? Tina Salama ni msemaji wa ikulu ya rais jijini Kinshasa. Safari ya ya bwana Nicolas Sarkozy ni raisi wa zamani wa Ufaransa, mjini Kinshasa, mjini Kongo, na ni kusema kwamba amekuja hapa sio kwa aliko ya raisi Felix Tshisekedi, amekuja kwa yeye mwenyewe, amekuwa na mambo yake ya kufanya hapa mjini Kongo. Ndio maana amekuja na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amempokea jinsi, amekuwa rais wa zamani wa Ufaransa tu. Atuombe hata mtu mmoja, hiyo katika warais wawili. Shida yetu na Rwanda inajulikana na watu wote, tunaomba neno moja tu kwa rais wa Rwanda, aondoe askari wa wake katika mashariki mwa Kongo na waache silaha. Ni sauti yake Tena Salama msemaji wa Ikulu ya rais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Bonjour, ndio kila siku za Ijumaa katika makala Habari Rafiki ni mada huru, tunakupa nafasi huyo msikilizaji wetu kuchangia yale uliosikia kwenye habari zetu ama kutoka sehemu uliko kwa uhuru. Kuchangia, tuma maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu WhatsApp ukianza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Ndiyo habari rafiki. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika Mashidiso Mueti ameonya kuhusu uwezekano wa kutokea mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu katika nchi za Malawi, Madagaska na Msumbiji ambazo zinaendelea kuhesabu hasara kutokana na athari ya kimbunga Freddy. Kimbunga hichi kimeacha madhara makubwa sana ya kibinadamu. Zaidi ya vituo vya afya mia tatu zikiwemo hospitali za vyuo vikuu zimeharibiwa au kujaa maji kwenye nchi za Madagaskar, Malawi, Madagaskar na Msumbiji, jamii nyingi zikibaki bila huduma muhimu za afya. Uharibifu, mafuriko na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha vimesababisha watu milioni moja na laki nne katika mataifa hayo matatu kutaabika kupita kiasi na kuathiri mifumo ya utoaji huduma za afya. Ni sauti yake Mashidi Somoeti, mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika. Shirika la afya duniani WHO limesema wagonjwa wengine nane wenye maambukizo ya virusi vya Mabag wameripotiwa nchini Equatorial Guinea, karibu na mpaka wa nchi za Cameroon na Gabon, ambapo hadi kufikia sasa watu ishirini wameripotiwa kupoteza maisha. Serikali ya Mali imetilia shaka ukweli wa ripoti ya Umoja wa Mataifa Iliyobaini ongezeko la mauaji na ukiukaji wa haki za binadamu mwaka 2022. Hii ni baada ya ripoti hiyo kuonyesha kuwa mwaka 2022 watu zaidi ya 1277 waliuawa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Barbara Leaf amesema kuwa rais wa Tunisia Kais Saied ameibua wasiwasi mkubwa kuhusu uongozi wa Tunisia na hatua ambazo zimedhoofisha mifumo ya udhibiti wa demokrasia. RFI. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa juma hili limeeleza kusikitishwa na hatua ya bunge la Israel kupitisha sheria kuhusu upanuzi wa makazi ya walowezi wa kiyahudi kwenye ardhi ya Palestina, nchi wanachama sasa zikiitaka Israel kusitisha mpango wake. Akizungumza kwa niaba ya nchi zaidi ya kumi wanachama wa baraza hilo, balozi wa Ufaransa kwenye Umoja wa Mataifa, Nicolas de Riviere, ameonya kuhusu kuchochewa kwa mzozo baina ya nchi hizo. "We deplore the high level of violence." Tunasikitishwa na ongezeko la machafuko dhidi ya raia wa pande zote, ikiwemo vurugu zinazohusiana na ujenzi wa makazi ya walowezi. Tunatoa wito kwa pande zote kuepuka uchochezi. Tunazitaka pande husika kuheshimu sheria za kimataifa, ikiwemo sheria za kimataifa kuhusu haki za binadamu. Pia tunakashifu mashambulio ya kigaidi dhidi ya raia wa Israel. Tunasisitiza matakwa ya baraza kwamba Israel kwa haraka sana bila ya masharti wasitishe shughuli zote za ujenzi wa makazi ya walowezi kwenye ardhi ya Palestina ikiwemo eneo la Ukingo wa Magharibi. Ni sauti yake Nicolas de Riviere, balozi wa Ufaransa kwenye Umoja wa Mataifa. Waandamanaji nchini Ufaransa wamechoma moto jengo la manispa ya mji wa Bordeaux wakati huu maandamano ya kupinga sera ya mabadiliko ya pensheni ya serikali ya rais Emmanuel Macron yakigeuka kuwa vurugu polisi imesema. Rais wa Marekani Joe Biden yuko nchini Canada, ambapo atakutana kwa mazungumzo na mwenyeji wake waziri mkuu Justin Trudeau na baadaye kuhutubia bunge, ajenda kuu ikiwa ni kuimarisha diplomasia, biashara na swala la wahamiaji. Korea Kaskazini imesema imefanya majaribio ya majini kwa ndege mpya isiyo na rubani yenye uwezo wa kubeba silaha za nyuklia, nchi hiyo ikionya kuhusu mazoezi ya kijeshi yaliyopangwa kati, kati, yaliyopangwa kati ya jirani yake Korea Kusini na Marekani