Ni saa moja na nusu za asubuhi jijini Goma, mashariki mwa DRC, sawa na saa mbili na nusu za asubuhi jijini Nairobi, nchini Kenya. Na hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya asubuhi leo, siku ya Jumanne, Julai 26, mwaka 2022. Tumekuandalia mengi, lakini kwanza kabisa ni muhtasari. Maandamano kushinikiza jeshi la Umoja wa Mataifa kuondoka nchini DRC yagubikwa na vurugu, huko Goma, mashariki mwa nchi hiyo. Rais wa Tunisia Kais Saidi anatarajia kupata ushindi katika uchaguzi wa marekebisho ya katiba licha idadi kubwa ya watu kususia Wagombeaji wawili wa kiti cha waziri mkuu nchini Uingereza, Rishi Sunak na Liz Truss wavutana kuhusu mambo muhimu ya nchi hiyo. Habari kamili, msikilizaji. Waandamanaji kwenye mji wa Goma, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hapo jana wameharibu mali kadhaa za tume ya kulinda amani nchini humo MONUSCO kushinikiza wanajeshi hao kuondolewa kwa kushindwa kudhibiti usalama kwenye eneo la mashariki. Mwandishi wetu Chube Ngorombi, ilikuwaje? Waandamanaji waliziba barabara kuu jijini Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, ambapo mamia ya waandamanaji waliogawanyika katika makundi mawili walivamia makao makuu ya eneo la ujumbe wa Umoja wa Mataifa pamoja na kambi yake ya vifaa mbalimbali jijini Goma. Eriki Mumbere ni mmoja wa waandamanaji hao. <tunanamana> <tunanamana> katika makao makuu ya MONUSCO, waandamanaji hawa wenye silaha walichoma matairi na viti vya plastiki mbele ya lango na kisha kuvunja ukuta wa uzio. Kwa hayo, Kalumbi Kase kutoka shirika la vijana kujitegemea amekuwa na haya ya kujulisha. Ingawa wangetumika pamoja kama tatizo lilishakamalizika, kama wanaweza kubadilisha strategia zao, huenda mambo yanaweza ongoka na, na fujo zinaisha kwenye nchi yetu. Huko mawakala wa Umoja wa Mataifa waliokuwepo walihamishwa ndani ya helikopta mbili. Hayo watetezi wa haki za binadamu wamekuwa na haya ya kuthibitisha. Kusudi la Mola ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma tunasema kabisa kuomba Umoja wa Mataifa kuweza kuondoa vikosi vyao nchini kwa sababu havikutoa matunda yanayofaa. Polisi wa Umoja wa Mataifa walitumia vitoa machozi watawanya waandamanaji kabla ya wanajeshi wa DRC kuingilia kati na kutumia risasi, lakini pia kukamata baadhi ya wa waandamanaji wakati huo ambapo raia Aidha, katika hatua nyingine naibu mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Hasim Dian amelaani vitendo vilivyofanywa na raia hao ambao walipora mali, akitaka uchunguzi ufanyike kubaini waliohusika. Waandamanaji asubuhi waliingia katika makao makuu yetu kupora vifaa mbalimbali. Waliingia pia katika baadhi ya ofisi na ghala. Tunasikitishwa na kuvunjika moyo kwa hali hiyo. Tunakubaliana na maandamano lakini amani, kwa amani. Tunatoa wito kwa viongozi wa kitaifa kuwatafuta wahusika wa vitendo hivi vya uporaji. Na nadhani sisi ni wa kwanza kutambua kwamba operesheni zetu hazijatoa matunda inayofaa, ila tunaweza kurekebisha kwa usalama kama kuna kile kinachohitajika kurekebishwa, lakini sio kupitia vurugu ndipo tutasuluhisha hali halisi ya mambo. Kwa muda sasa raia mashariki mwa DRC wamekuwa wakivituhumu vikosi vya Monisco kwa kuzembea katika kuwahakikishia ulinzi dhidi ya mashambulio ya waasi. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika ajali ya basi iliyokuwa ikielekea Mombasa na kutumbukia katika daraja la Mto Nithi kando ya barabara kuu Meru Nairobi imeongezeka na kufikia watu 34, mamlaka zikionya kuhusu uwezekano wa vifo zaidi kuongezeka. Kamati ya maandalizi ya mdahalo wa wagombea wa kiti cha urais nchini Kenya imesema mdahalo wa hii leo utafanyika kama ulivyopangwa licha ya muungano wa kisiasa wa Azimio kusisitiza mgombea wao kutoshiriki. Mwandishi wetu Male Makundi, lipoje hili? Kauli ya kamati ya ndalizi imetolewa baada ya mwishoni mwa juma lililopita mgombea wa muungano wa kisiasa wa Azimio na waziri mkuu wa zamani Raila Odinga kusema hatoshiriki. Kambi ya Odinga badala yake imesema mgombea wao atakuwa na mkutano mwingine na raia wa kawaida, kwa kile umedai ni kutokana na wapinzani wao wakuu kutaka baadhi ya maswala nyeti yasijadiliwe. Katika taarifa yao, muungano wa Azimio umeituhumu kambi ya muungano wa kisiasa wa Kenya Kwanza unaoongozwa na naibu wa rais William Ruto kushawishi maswala ya rushwa, utawala bora na maadili kutojadiliwa. Hata hivyo naibu rais William Ruto ametupilia mbali madai ya Odinga, akimtuhumu kujaribu kutafuta huruma ya raia. Haya ya kijiri, mgombea mwingine wa urais George Ojakoya alitishia kutoshiriki mdahalo wa hivi leo ikiwa wagombea watatenganishwa kwa misingi ya umaarufu, ambapo waandaaji walimweka sambamba na David Mwaure katika mdahalo wa kwanza na kisha kufuatiwa na ule wa Ruto na Odinga. Bunge la Somalia limekubali hapo jana kumpa waziri mkuu Hamza Abdi Bare muda zaidi wa kuunda serikali mwezi mmoja baada ya kuteuliwa kwake katika taifa hilo la Pembe ya Afrika. Bare awali ilitarajiwa kutaja baraza la mawaziri ndani ya siku 30 baada ya kuteuliwa Juni 25, lakini akasema kucheleweshwa huko kulitokana na mchakato wa muda mrefu wa uchaguzi yombo, yombo. Visa vya ajali za barabarani vimeendelea kuripotiwa katika mataifa ya Afrika Mashariki, kisa cha hivi punde kikiwa nchini Kenya ambapo zaidi ya watu 31 wamefariki kutokana na hali mbaya ya barabara. Nini ikifanyika kuzuia ajali za barabarani Afrika Mashariki? Nchini mwako hali iko vipi? Tutumie maoni yako mafupi kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumuisha 254 110 00420 na saa mbili dakika thelathini na sita Afrika Mashariki. Tunasikika vema hapo Kampala kupitia 93.7 FM. Raia wa Tunisia hapo jana wamepiga kura ya marekebisho ya katiba kuhusu, matokeo ya awali yakionyesha kuwa wananchi wengi wameunga mkono mabadiliko hayo, ingawa idadi ya watu waliojitokeza haijavuka asilimia 25. Kuangazia taarifa hii, mwandishi wetu Bizleti Ijai, ilipoje hili? Hata hivyo uchaguzi huo ulikumbwa na malalamishi. Kundi la waangalizi wa shirika la Atid ikiisema katika taarifa kwamba baadhi ya waangalizi walizuiwa kutekeleza majukumu yao, kulingana na tume ya uchaguzi nchini humo. Hatua ya rais Saidi ya kupinga mfumo ulioibuka baada ya kuondolewa madarakani kwa Zine El Abidin, iliyokaribishwa na raia wengi wa Tunisia ambao wamechoka na mfumuko wa bei, ukosefu wa ajira na mgogoro wa kisiasa. Wakosoaji wa rais Kais wameonya kuwa katiba hiyo mpya itampa rais mamlaka zaidi ambayo huenda ikai taifa hilo kwenye utawala wa kidikteta. Nam, shirika la Msalaba Mwekundu nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati limesema takriban watu kumi na watatu wamekufa na zaidi ya elfu moja kuachwa bila makao baada ya mvua kubwa kusababisha mafuriko wiki iliyopita. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 15215 kHz mitabendi 19. Nam, saa mbili dakika 38, na Afrika Mashariki. Wagombeaji wawili wa kiti wa wa cha waziri mkuu nchini Uingereza, Rishi Sunak na Liz Truss, usiku wa kuamkia leo walivutana kuhusu uhusiano wa nchi yao na China, hali ya maisha, pamoja na maswala ya kodi. Sunak kwa upande wake amesema ikiwa atachaguliwa atahakikisha anadhibiti wizi wa teknolojia unaofanywa na China. Kile tunahitaji kufanya ni kukubali kuwa China ni tishio kwa usalama wetu na usalama wa uchumi wetu, na ndio sababu kama kansela, natumai tunaweza kuwa na muswada wa usalama wa taifa na uwekezaji, na hiyo itatupa nguvu kama nchi kujilinda kutokana na nchi kama China ambayo inajaribu kujipenyeza kwenye makampuni yetu na kuiba teknolojia. Hilo ndilo tunahitaji kufanya, lakini pia tunahitaji kutetea maadili yetu. Kuhusu suala la Ukraine na Urusi, mgombea Liz Truss amesema hataruhusu kutumwa kwa wanajeshi kwenda Ukraine, lakini ataendelea kuisaidia Kiev kwa silaha. Tumeongoza dunia katika kushughulikia kile kinaendelea kati ya Urusi na Ukraine, na najivunia hilo, kwa sababu hatutetei tu uhuru Ukraine na demokrasia nchini Ukraine, tunatetea kote barani Ulaya. Sijajiandaa kwa Uingereza kujihusisha moja kwa moja katika mzo huo, lakini Ukraine si mwanachama wa NETO na nafikiri itakuwa sio vyema kuutuma wanajeshi wetu na rasilimali zetu moja kwa moja.