Imetimia saa moja na nusu jijini Goma, mashariki mwa DRC, ni sawa na saa mbili na nusu jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Na hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ali Bilali. Karibu katika matangazo yetu ya leo asubuhi, Ijumaa tukufu Julai 29 mwaka 2022. Tumekuandalia mengi, lakini kwanza kabisa ni muhtasari. Miili ya watu kumi na wawili wakiwemo wakimbizi imepatikana katika kijiji cha makakwa kilichoko umbali wa kilomita 45 kutoka mji wa Beni, mashariki mwa DRC na nchi ya Guinea Bissau ambayo ni mwenyekiti mpya wa Jumuiya ya ECOWAS imesema utawala wa Guinea huenda ukapunguza muda wa kipindi cha mpito. Na rais wa Marekani Joe Biden na mwenzake wa China Xi Jinping wamekubaliana kuandaa mkutano wao wa kwanza wa ana kwa ana. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko DRC ambako miili ya watu kumi na wawili wakiwemo wakimbizi imepatikana katika kijiji cha Makakwa kilichoko umbali wa kilomita 45 kutoka mji wa Beni. Watu hao wakidaiwa kuuawa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni wa ADF mashariki mwa nchi hiyo. Nikola Kikulu ni mwakilishi kiongozi kwenye mji wa Oicha. Ndio, kuna mili ambayo ilitoka mahali ambayo kunaita Makakwa. Sehemu moja inakuwa kwa upande wa Ituri na sehemu ingine ni upande wa kwetu Kunorki, na unajua kama Wicha imepokea watu wengi o. Kuna wenyewe watu wamekimbilia ndani ya Wicha na kila mara wanatoka wanaenda jisaidia kwa masa, mashamba na wale ni moja watu wenyewe wamefariki huko kwa ile mashamba, alafu mili yao imeletwa hapa kwetu Wicha. Tumearishiwa kama hao watu wameweza kuuliwa na wadil. kuna wanaume kuna vile wana... Mauaji haya yameripotiwa wakati huu makundi ya waasi yanayofanya shughuli zao mashariki mwa nchi hiyo yakiendelea kuua raia kiholela, licha operesheni za kijeshi zinazoendelea katika eneo hilo. Serikali ya Marekani hapo jana imeutaka utawala wa Kinshasa kuihakikishia usalama kwa walinda amani wa Umoja wa Mataifa baada ya juma hili kushuhudiwa maandamano mabaya kushinikiza kuondoka kwa, kwa vikosi vya MONUSCO mashariki mwa nchi hiyo yaliyogharimu maisha ya watu 19 wakiwemo askari watatu wa kulinda amani daima. Na habari kutoka nchini DRC, hali ya utulivu imeripotiwa kurejea katika miji ya mashariki mwa nchi hiyo baada ya siku kadhaa za maandamano ya raia kushinikiza kuondoka kwa, kwa wanajeshi wa MONUSCO. Wakati huu watu 19 wakiripotiwa kufariki kutokana na maandamano ya juma hili. Mwandishi wetu Chube Ngorumbi anatueleza zaidi. Jijini Goma hakuna vizuizi vinavyoripotiwa kwenye barabara kuu ambapo shughuli zimeanza tena, trafiki bado ni ndogo. Hata hivyo kuna kupelekwa kwa jeshi la Congo karibu na majengo na misingi ya MONUSCO katika kuimarisha vifaa vya vipengele vya jeshi la umoja wa Mataifa. Raia wamesema kazi zinaanza leo. Mi nafurahi, lakini na MONUSCO nayo isifurahi, juu ibakilie kwatu, zizo sababu tumeanja kazi Batu Goma kuna shamba. Ni kusema kama watu habaende tafuta maisha habata kula kwanza kazi na kufanya maandamano siyo jibu, maana vita ingemalizika kwetu. Wakati huo huo, harakati za wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa pia zinaendelea kuwekewa vikwazo katika miji mikuu ya Kivu Kaskazini na Kusini. Mapigano ya kati ya waandamanaji na polisi yalisababisha vifo vya watu 15 kulingana na msemaji wa serikali. Ya Kongo, chube ngorombi, Goma, refiki Kiswahili. Daima na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Nchi hiyo imezindua hapo jana mnada wenye utata wa vitalu 30 vya mafuta na gesi licha ya onyo kwamba uchimbaji katika misitu ya mvua nchini humo unaweza kuwa janga la kimazingira. Kati ya vitalu 27 vya mafuta vilivyowekwa katika mnada Tisa viko katika msitu mkubwa wa bonde la kati magharibi mwa nchi hiyo. Chama cha waandishi wa habari nchini DRC UNPC kimeendelea kushinikiza kuachiwa huru kwa mwanahabari Jeff Kazadi, mkuu wa gazeti la Lider, aliyefungwa jela jijini Kinshasa baada ya kukamatwa mjini Lubumbashi majuma kadhaa aliyopita, huku mwenzake kutoka Marekani Nikolas Niarkos akiachiwa. Mengi zaidi na mwandishi wetu Denis Mayo kutoka muungano. Mwandishi wa habari UNPC unachukizwa na namna ofisi ya ujasusi ANR unaendesha kesi ya Jeff Kazadi. Gilbert Kyungu ni makamu wa raisi ya UNPC jijini Lubumbashi. haki za binadamu ni moja moja kwa ajili ya watu wote ulimwenguni maana yake vile vile nduku Nyarkos wa Amerika aliweza kufaidika ni vile vile naye pia Jeff Kazadi anastahili kufaidika na ile haki ya binadamu Zidi hayo, Gilbert Kyungu ameeleza wasiwasi wake kuhusu hali ya afya ya Jeff Kazadi. Munganga wake eko nasema anakuwa naboka kusema vile alikuwa katika matunzo, sasa hapa anapatikana katika buloko, magonjwa yake naweza kukazia kabisa, maana yake kunakuwa hatari ya kuweza kupoteza uzima wa mtu. Kulingana na UNPC, Jeff Kazadi na Nicolas Niarkos walikamatwa wakifanya mahojiano ikiambatana na ripoti zao, lakini baadhi ya vyanzo vilivyo karibu na Aner husema kwamba wanahabari hao wawili walikuwa wakizungumza na watu walioshakiwa kuwa wapiganaji wa mai mai. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Msikilizaji, makala yetu ya habari rafiki hivi leo tunakupa nafasi kuzungumzia mada uitakayo. Hakikisha tu unatumia muda wako vizuri katika kuzungumzia mada yako. Kwa ushauri tu, usizidi sekunde 50. Tutumie ujumbe wako wa sauti kwenda namba yetu ya WhatsApp alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Saa 2 na dakika 36. Afrika Mashariki. Rais wa Guinea Bissau Marui Mbalo Sisoko amemwambia Rais wa Ufaransa kuwa huenda utawala wa Guinea Conakry ukapunguza kipindi cha mpito kutoka miaka mitatu hadi miwili. Aidha, kwa upande wake, Rais Macron amesema nchi yake itaendelea kushirikiana na taifa hilo katika vita dhidi ya makundi ya kijihadi kwenye eneo la Sahel. Nimerudi kumwambia rais hapa uamuzi wa Ufaransa kuanza kuwepo eneo la Sahel na katika kanda nzima, na kubadilisha mfumo wa utendaji ili kuanza kuyasaidia majeshi, kuyapa mafunzo, vifaa vyote vinavyohitajika, na si kuchukua nafasi ya majeshi haya katika mapambano dhidi ya ugaidi. Rais ameniambia kuwa ECOWAS inaandaa mkutano wa kilele ili kupata ajenda muhimu na ya pamoja katika swala hili, na ametamani tuwepo. Nimemwambia nitakuja, na kwamba tuko tayari kushirikiana na hilo lakini pia tumeguzia utawala wa kijeshi nchini mali unyanyasaji wa raia wa kawaida na mamluki wao waliopelekwa huko wagner bila kuwataja ni sauti yake rais wa ufaransa emmanuel macron shughuli katika mji mkuu wa guinea conakry zimeparaganyika hapo jana kutokana na maandamano ya raia wanaopinga utawala wa kijeshi huku mtu mmoja akiripotiwa kuuawa Nchi za Algeria, Nigeria na Niger zimetiliana saini kuanza majadiliano kuhusu mradi mkubwa wa bomba la gesi kuelekea nchi za Ulaya ikiwa ni njia mbadala za baadaye za mataifa ya Umoja wa Ulaya kuachana na usambazaji wa gesi kutoka Urusi. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Nam, saa mbili na dakika thelathini na nane bado ngali nami kukujuza yanayojiri asubuhi hii. Taifa la Marekani huenda likashuhudia mdororo wa kiuchumi kutokana na kushuka kwa pato ghafi la taifa GDP ambapo takwimu zinaonyesha shughuli za kiuchumi kushuka kwa mara ya pili mfululizo kati ya mwezi Aprili. Hata hivyo, waziri wa fedha wa Marekani, Janet Yellen, amesema hali hiyo huenda ikadhibitiwa hivi karibuni. Hatujawahi kuona kitu cha aina hii tangu miaka ya elfu moja kenda mia sabini kuona kinachotokea kuhusu kupanda kwa bei za bidhaa, bei ya nishati na bei za vitu vingine katika uchumi kunazifanya familia ziwe na wasiwasi kuhusu bajeti zao. Wanachotaka ni kuona hali hii inaisha, na kwa kweli shinikizo hili tunalitambua, na kwa rais, hiki ni kipaumbele chake cha kwanza, kuhakikisha mfumuko wa bei unashuka. Ni sauti yake Janet Yellen, waziri wa fedha wa Marekani.