ni saa moja na nusu Afrika ya Kati, wakati ni saa mbili na nusu Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Benson Wakoli baada ya taarifa a msikilizaji, ambazo tumekuandalia awamu ya pili ya matangazo, ni pamoja na kwamba watu 15 wameuawa mkoani Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya kushambuliwa na waasi. Watu wanane waliuliwa nchini Afrika Kusini kwa kupigwa risasi wakiwa kwenye sherehe za kuzaliwa, na Israeli kubomoa nyumba ya Mpalestina aliyewaua watu saba karibu na sinagogi mashariki mwa Jerusalem. Ni kukaribisha sana kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Tuanze kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo watu kumi na watano wamepoteza maisha hapo jana baada ya kushambuliwa na waasi wanaodaniwa kuwa wa ADF katika vijiji vine umbali wa kilomita mia moja kutoka mji wa Bunia mkoani Turi. Paul Yofwe ni kaimu kiongozi wa tarafa ya Walese Vonkut, mojawapo ya eneo lililoshambuliwa. Mauaji haya ni ya hivi punde na yanakuja baada ya watu wengine ishirini kuuawa baada ya kushambuliwa wiki moja iliyopita katika eneo hilo. Tukisalia kule DRC, ni kwamba Jumamosi kumeshuhudiwa makabiliano kati ya wanajeshi wa Rwanda na polisi wa nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kisiwa kidogo cha Ibinja katika Ziwa Kivu. Hilari Ngati na mengi zaidi vyanzo vinasema milio ya risasi ilianza kusikika majira ya saa kumi na mbili jioni ambapo inadaiwa polisi wa Rwanda waliwashambulia wenzao wa DRC. Huyu hapa mkazi wa eneo hilo. Marine ya Rwanda ikatoka kwavo Rwanda ikaeleke, ikaelekeza ngambo ya jishuba walipiga karibu na 50 metre uh, na Ibinja bakapiga vremasasi kabisa plide 50 kartushe walipiga uh, na arme iko sofistike wakwetu hawakuwa na arme za, za mingi nao, ndio wakapiga masasi tatu mumage mu, mage, mage portatifu walikuwa nayo. apres t wa Rwanda nao wakapiga tena za mingi sana. Taarifa hizi zilithibitishwa pia na rais wa shirika moja la kiraia mjini Bukavu, Jackson Kalimba: walipiga masasi mingi sana. Polisi mmoja aliumia na nyumba mingi zilipata ajali huko Ibinja. Kisiwa hiki kwa sehemu kiko upande wa DRC na sehemu upande wa Rwanda. Aidha, tukio hili ni mwendelezo wa mvutano baina ya nchi hizi jirani. Rwanda ilifyatua roketi kulenga ndege ya DRC aina ya Sukhoi 25 jirani na mji wa Goma, Kigali ikisema ndege hiyo ilitumia vibaya anga yake, tuhuma ambazo Kinshasa imekanusha. Wakati kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Fransis akisubiriwa kuwasili hapo kesho jijini Kinshasa, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wananchi wa jiji hilo wamebaini furaha yao kumpokea kiongozi huyo ambaye anawasili katika kipindi ambacho nchi hiyo utovu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo unashuhudiwa. Askofu wa jimbo la Uvira, Askofu Sebastian Mwingo, amesema inasikitisha kuhusu mauaji ya raia mashariki mwa nchi hiyo. Tunachoshuhudia mashariki mwa nchi, binafsi inashindwa kuelewa. Watu wanauana kirahisi tu, huku ni kupotoka kwa ulimwengu. Kwetu huko, watu wengi wameunda vikundi vya wanamgambo ili kutafuta madaraka na kupata mali mali asili iwe mbao, dhahabu, coltan, alimasi, vyote. Utafurahia vipi mali hiyo katika mazingira ya tabu? Hakuna barabara, hakuna shule zinazostahili, inabidi serikali iwepo huko, serikali haipo kabisa. Kile ambacho Papa anaweza kufanya ni kutuhimiza kuhusu amani na ndiyo kazi tunayofanya kila siku, na nitatoa wito wa ulazima kuhusu undwaji wa mahakama maalum ya kimataifa kwa ajili ya mauaji ya DRC. Tunajaribu kuangalia hili pamoja na wenzetu wa Jesuit ili kauli hiyo itoke kwa Papa. Watu wanaohusika na mauaji wanaendelea kutuongoza, hatuwezi kuondokana na hili. Ni sauti yake Sebastian Mwiengo, askofu wa kanisa Katoliki jimboni Uvira, mashariki mwa DRC. Shirika la ndege la Uholanzi KLM limeomba msamaha kwa taifa la Kenya baada ya kutoa tahadhari kwa wateja wake kusafiri kuelekea nchini humo. Tukisalia kule nchini Kenya ni kwamba mwanasiasa wa muda mrefu aliyegombea urais mwaka uliopita Raila Odinga na Rais William Ruto wameendelea kutupiana maneno ya kisiasa kuhusu mshindi wa uchaguzi wa urais mwaka uliopita. Katika mkutano wake wa pili wa hadhara hapo jana jijini Nairobi, Odinga ameendelea kusisitiza kutomtambua Ruto kama kiongozi wa nchi hiyo. Kwanza tunataka Commonwealth Secretariat na United Nations itume inspekta hapa Kenya, Sio Bwana Ruto o vizuri, wa Wakenya watachukua hatua yao wenyewe. Naye Rais Ruto amemshtumu Odinga kwa kugawanya raia wa nchi hiyo na kutatiza uongozi wake. Hawawezi kutupeleka katika priorities zao ya vyeo yao ya biashara zao ya mambo ya familia zao ya mambo ya binafsi yao. we will not accept and we are not going that direction. Ni sauti yake rais wa Kenya William Ruto. Balozi wa Marekani katika umoja wa Mataifa, Linda ya Thomas Greenfield amesema wanajeshi wa Eritrea bado wapo nchini Ethiopia kinyume na taarifa iliyotolewa na serikali ya Ethiopia kwamba wanajeshi hao tayari wameondoka. Msikilizaji, mapigano zaidi yanaendelea kuripotiwa nchini DRC licha ya juhudi zinazoendelea kumaliza mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Unafikiri ni kwa nini, nini cha ziada kifanyike kumaliza mapigano haya? Tutumie maoni yako ya sauti kwenda nambari yetu ya WhatsApp ukianza na alama ya kujumulisha 254 110 000 420. Mtu aliyekuwa amejihami kwa silaha ameua watu wanane kwa kuwapiga risasi mjini Gerbeha, zamani ukifahamika kama port Elizabeth, kule nchini afrika Kusini, wakati ulipokuwa katika sherehe ya kuadhimisha siku ya kuzaliwa. Polisi wamesema wakati wa sherehe hiyo ikiendelea, watu wawili wasiofahamika waliokuwa na bastola walivamia ghafla na kuanza kuwapiga risasi wageni waliokuwa wamealikwa. Mwenyeji ni miongoni mwa watu waliopoteza maisha. Idadi ya watu waliofariki kutokana na kimbunga Cheneso kilichopiga taifa la Madagascar kimefikia imefikia watu 25 wengine 21 wakikosa kujulikana walipo, huku maelfu wakiachwa bila makao. Soko la Sakara ya Are, mojawapo ya are, moja wapo, soko kubwa zaidi jijini Ouagadougou limeteketea kwa moto hapo jana Jumapili, ambapo chanzo cha moto huo bado hakijabainika, kama anavyoeleza shahidi huyu. Ilipolipuka nilikuwepo, tukakimbia, tukatoka nje, na niliporudi kuona moto ulianza, na kisha kulipuka mara ya pili na mara ya tatu. Tulijaribu kuwaita zimamoto, ilichukua muda mrefu sana kabla ya kufu ni sauti yake shahidi aliyeshuhudia soko la Sankara yare lililoteketea kule nchini Burkina Faso. Tume ya uchaguzi nchini Tunisia imesema asilimia 11 pekee ya wapiga kura ndio waliojitokeza hapo jana kushirikia awamu ya pili ya uchaguzi wa wabunge. Israeli inapanga kubomoa makazi ya Mpalestina aliyewapiga risasi watu saba na kuwaua karibu na sinagogi wiki iliyopita mashariki mwa mji wa Jerusalem. Mengi zaidi na Vikta Buso. Uongozi wa Israeli unasema hatua hiyo ni njia mojawapo ya kukabiliana na mzozo huo, wakati huu hali usalama kati yake na Palestina ikiendelea kuwa mbaya. Aidha, Israeli imesema itawapokonya vibali vya kuishi vilivyotolewa kwa Wapalestina katika eneo la mashariki mwa mji wa Jerusalem. Wakati Israeli ikijiandaa kwa hatua hiyo, rais wa Faransa Emmanuel Macron amefanya mazungumzo kwa njia simu na waziri mkuu Benjamin Netanyahu na kutoa wito wa utulivu ili kuzuia uwezekano wa kutokea kwa machafuko zaidi. Naye waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken anatarajiwa mjini Jerusalem kujadili mbinu za kuzuia machafuko zaidi katika mazungumzo yake na waziri mkuu Benjamin Netanyahu na baadaye rais wa mamlaka ya Palestina Mahmud Abbas. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amesema taifa lake linahitaji zana mpya za vita haraka iwezekanavyo, ili kukabiliana na mwendelezo wa mashambulizi kutoka kwa vikosi vya Urusi eneo la mashariki mwa nchi hiyo Donetski. Serikali ya Uingereza imeanzisha mchakato wa kutunga sheria itakayowarejesha nchini mwao raia wa kigeni wanaopatikana makosa uhalifu, na hatua inayotokana na raia mmoja wa kigeni kupatikana na hatia ya ubakaji zaidi ya mara mbili na mawaziri kutoka mataifa ya Ufaransa na Australia wanatarajiwa kukutana leo kujaribu kutatua tofauti kati ya nchi zao, miezi michache baada ya Australia kujiondoa katika mkataba wa kununua manowari kutoka Ufaransa na