Saa mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya kati. Yani Kiswahili, ya kati. haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Tunatangaza kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Benson Wakoli, awamu hii ya pili. Baadhi ya taarifa utakazosikia kutoka kwetu, msikilizaji, ni pamoja na kwamba kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis kuanza ziara rasmi nchini DRC hii leo Kesi ya mauaji ya Septemba mwaka 2009 yaendelea jijini Conakry kule Guinea, na Marekani yatoa wito wa utulivu kati ya Israeli na Palestina. Popote ulipo jambo na karibu, kwa awamu ya pili ya matangazo yetu asubuhi hii. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anatarajiwa kuwasili jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baadaye leo, kuanza ziara ya kihistoria katika nchi hiyo. Baadaye siku ya Ijumaa atakwenda nchini Sudani Kusini. Jijini Kinshasa, maandalizi ya kumkaribisha Papa Francis yamekamilika, kama anavyoeleza mwandishi wetu Fredi Tindilonge. Papa amefanya ziara hii ambayo ni ya faraja wakati nchi ya DRC imekabiliwa na changamoto kadhaa, haswa ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi. Hawa ni raia wa Kinshasa wakielezea ya matarajio yao kwa ujio huu. Kisha miaka 30, tunafurahi kuona Papa anatembelea nchi yetu ya Kongo, ila tunajua sisi wote kama Kongo iko na shida mingi sana, na tungependelea baongelee juu ya ile kwa sababu raia anateseka sana, tuko na imani ke kufika yake kwatu hapa ku Kongo atatuletea amani. Mungu, kupitia yeye, atatupatia amani ya kweli ili tuweze kuishi na amani na umoja katika Kongo yetu. Jijini Kinshasa, wakati huu, shughuli nyingi zimefanyika kama vile watu kuuza nguo ambazo zina picha ya papa, na kwenye parokia za kikatoliki waimbaji wamekuwa wakiandaa nyimbo za kumkaribisha papa. Papa ametarajiwa kuwasili mida ya saa kenda kamili na kwanza atapokelewa kwenye ikulu ya rais na baadaye atakutana na viongozi kadhaa mkiwemo wa mashirika za kiraia. Lakini nini mashirika hizi zimepanga kuelezea papa ikiwa watapata fursa ya kuzungumza naye? Zedone Mshagalusa, mratibu wao aeleza hapa waweze kuambia viongozi wa nchi wasiendelee kupora mali za nchi wakati wananchi wanateseka, na waweze kuheshimia haki za binadamu pia. Uh, katika mashariki usalama unazorota, jambo lingine ni kuhusu namna ya uchaguzi. Papa Francois amefika hapa Congo baada ya Papa Jean Paul wa pili kufika mwaka elfu moja mia tisa themanini na tano. Fred Zetenzi Longwe, Kinshasa, RFI Kiswahili. Maafisa nchini humo wanaendelea na juhudi za kujenga upya sehemu ya jukwaa iliyoporomoka katika uwanja wa michezo wa Matayamba kwa Papa Francis atakuwa na misa kubwa siku ya Alhamisi. Wanaharakati nchini humo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anamtaka kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis kumchukulia hatua kiongozi wa parokia ya Chumbe nchini humo ambaye anatuhumiwa kwa mdhulumu kingono msichana wa miaka 14. Nchini Kenya, msikilizaji kuenea kwa habari za uongo au gushi kupitia mitandao ya kijamii imeendelea kuwa changamoto, hili likishuhudiwa sana wakati wa janga la uviko 19, hali iliyotengeneza taharuki. Hata hivyo, serikali kwa kushirikiana na wadau imezindua kampeni kukabiliana na hali hii. Mwandishi wetu Victor Mutori ameandaa ripoti ifuatayo habari potovu propaganda pamoja na uvumi uenezo wakati wa uchaguzi vilevile wakati wa majanga kama vile covid-19 pamoja na majanga mengine kwa majina anaitwa Maro John Motatiro maneno ya chanjo ya covid-19 maana nilikuwa nasikia wanasema mara ukidungwa hiyo sindano utawaiza adhari zinazotokana na propaganda ni kama vile kutokuwepo na imani baina ya viongozi na umma kuhujumu demokrasia, kuwepo na matamshi ya chuki, na hata vyombo vingine vya habari kukosa imani ya wananchi. Mimi Aisaya Kakai, propaganda zilikuwa kwa wingi kiasi, zingine hata zikatoka nje ya nje kama Amerika, kusema ya kwamba kuna maeneo ambayo itakuwa na shida wakati waelekesha, mpaka ikaweka tahadhari watu wao. Ipo haja ya serikali na mashirika husika kuweka mikakati ya kuwaelimisha watu jinsi ya kukabiliana na habari potovu, kuimarisha sheria, vile vile wahusika kushtakiwa. Gideon Ombogi ni naibu kamishna katika kaunti ndogo ya Kibera jijini Nairobi. Need to be spoken... watu wanafaa kuzungumziwa na kupewa ushauri ili kukubali kilichopo na kuepuka vurugu. Hata hivyo, mitandao ya kijamii ndiyo iliyoonekana kuwa mstari wa mbele kueneza habari potovu, hasa kwenye kurasa za wanasiasa na vyama. Victor Muturi, Nairobi, Arafai Kiswahili. Mahakama ya juu nchini Sudan imemwachilia huru Abdul Rouf Abzeid, mwanaume anayetuhumiwa kuhusika na mauaji ya balozi wa Marekani nchini humo John Grenville mwaka elfu mbili na nane na ambaye alikuwa anatumikia kifungo cha maisha. <coughs> Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis anawasili leo DRC katika ziara ya siku tatu. Ijumaa atakwenda Sudan Kusini. Nini matarajio yako kutokana na ziara hii? Unakubaliana na kutotembelea mashariki mwa DRC? Je, Papa anaweza kuleta amani pale ambapo jumuiya ya kimataifa imeshindwa? tutumie maoni yako kwa nambari ya WhatsApp, anza na alama ya kujumlisha 254 110 000 420. Matangazo ya msikilizaji, kumbuka kwamba yanakuja moja kwa moja kutoka jiji la Kenya, Nairobi. Nchini Guinea, kesi ya mauaji kwenye uwanja wa Konakri imeendelea kusikizwa jana, Januari 30, Blaise Gumu akisimama kizimbani kwa mara ya pili, anatuhumiwa kushiriki katika ukandamizaji na umwagaji wa damu wakati wa mkutano wa upinzani ulioandaliwa Septemba 28 mwaka 2009, ambao uligubikwa na vifo vya zaidi ya watu 150, na zaidi ya wanawake 100 wakibakwa. Siku ya mauaji hayo Blaise Gumu alikuwa uwanjani, lakini anadai hakuona mwandamanaji aliyepoteza maisha. Tulikaa uwanjani hadi wanajeshi wenye kofia nyekundu walipowasili. Huko ni kutokuwa na uhakika, mimi sikuwepo. Wajibu wa uhalifu ni wa kibinafsi. Ikiwa tunasema watu wa Tekboro, mimi siyo sehemu ya watu wa Tekboro. Kesi hiyo itaendelea kusikizwa tena leo Jumanne. Rais wa Liberia George Wea ametangaza kuwania muhula wa pili katika uchaguzi unaotarajiwa baadaye mwezi Oktoba mwaka huu, wayakipuzilia mbali dana kwamba amepoteza ushawishi wa kisiasa nchini humo. Taarifa ya pamoja ya wanajeshi kutoka mataifa ya Nigeria, Chad, Cameroon na Niger imesema wamefanikiwa kwa ushirikiano na wenzao wa Marekani kuharibu ngome za wanajihadi zilizokuwa karibu na ziwa Chad, wanajihadi 36 wakikamatwa. Taifa la Kamerun linatarajiwa kupokea mkopo wa dola milioni 746 kutoka kwa shirika la fedha duniani IMF. Kupitia taarifa imesema na kusema kwamba kinachosubiriwa kinacho kwa sasa ni bodi ya shirika hilo kuidhinisha mkopo huo. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken ametoa wito wa utulivu kati ya Israeli na Palestina baada ya kushuhudiwa kwa mauaji ya waisraeli saba wiki iliyopita katika maeneo ya mashariki mwa mji wa Jerusalem walipopigwa risasi na Mpalestina. Blinken ametoa wito huu baada ya kukutana na waziri mkuu Benjamin Netanyahu, huku akitarajiwa kukutana na kiongozi wa Palestina hivi leo, Mahmud Abbas. Tunatoa wito kwa pande zote kuchukua hatua za makusudi na za haraka kuhakikisha kwamba utulivu unarejea na kusitisha machafuko, kuhakikisha kwamba kuna mazingira ya usalama kwa Waisraeli na Wapalestina, suala ambalo kwa sasa halipo. Baada ya mauaji haya, Israeli imeapa kuchukua hatua, ikiwa ni pamoja na kubomoa makazi ya Wapalestina katika eneo hilo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema nchi yake iko tayari kutoa ndege za kijeshi za vita kwa taifa la Ukraine chini ya masharti kwamba ndege hizo hazitatumiwa kuendeleza vita au kulifanya jeshi la Ufaransa kuwa hafifu. Uchumi wa Uingereza unatarajiwa kushuka kwa asilimia 0.6 mwaka huu kwa mujibu wa Shirika la Fedha Duniani, na kwamba uchumi wa Uingereza pekee ndio utakaoathirika kati ya mataifa saba yenye nguvu ya kiuchumi duniani. Shirika la afya duniani WHO limetoa wito wa kuwekeza zaidi katika kukabili magonjwa ya kitropiki yanayopuuzwa ambayo yamesababisha vifo vya watu bilioni 1.6, katika mataifa yanayoendelea. Na rais wa zamani wa Brazil Jair Bolsonaro, ambaye anachunguzwa kwa madai ya kutaka kupindua serikali ya sasa, amewasilisha ombi kwa serikali ya Marekani akitaka kupewa visa ya kuishi Marekani kwa kipindi cha miezi sita.