ni saa 12 kamili za jioni ya afrika mashariki hii ni idhaa ya kiswahili ya rfi mnslete ijai karibu katika matangazo yetu kwa lugha ya kiswahili miongoni mwa habari kuu ambazo tumekuandalia ni pamoja na nchi wanachama wa umoja wa mataifa za kongamana jijini nairobi nchini kenya kwa mkutano wa sita kuhusu mazingira jumuiya ya eqas yayondolewa ya y vikwazo nchi ya niger mchambuzi wetu mali ali yatachanganua nini maana ya hatua hii na rais wa france emmanuel macron atafuta kuzishawishi nchi za ulaya kuiunga mkono ukraine karibu msikilizaji nikukumbushe tu kwamba matangazo haya pia unaweza kuyafuatilia mubashara kupitia ukurasa wetu wa facebook r kiswahili wafanya maamuzi kuhusu mazingira wameanza kukutana hivileo jijini nairobi nchini kenya kujadili namna nchi zinaweza kufanya kazi pamoja kukabiliana na mizozo ya mazingira kama vile mabadiliko ya tabia nchi uchafuzi wa mazingira na upotevu wa viumbe hai mwanahabari wetu emmanuel makundi ana maelezo zaidi mkutano huu ni wa sita wa baraza la mazingira la umoja mataifa wanaohusisha serikali mashirika ya kiraia wanasayansi na sekta binafsi baadhi ya wa washiriki wamesema viongozi wamesahau kuwa raia hawaishi kwenye kisiwa na kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya uharibifu wa mazingira mabadiliko ya tabia nchi na athari ambazo binadamu wanazishuhudia kwa sasa katika mkutano huu nchi wanachama zitajadili rasimu ya maazimio kuhusu maswala mbalimbali ambayo baraza hupitisha baada ya makubaliano na kisha nchi wanachama hutakiwa kuyatekeleza katika duru ya mwisho ya mazungumzo ya mwaka 2 yaliyofanyika nairobi serikali zilipitisha maazimio 1n ikiwemo kuunda chombo cha ja kisheria cha ja kupiga vita matumizi ya plastiki mkutano wa mwaka huu mataifa yakiwasilisha maazimio zaidi ya ih0 yakiwemo namna bora ya, na ya kurejesha ardhi iliyoharibiwa kukabiliana na dhuruba pamoja na kupunguza athari za kimazingira za uchimbaji wa madini ya chuma hata hivyo wataalamu wameonya kuhusu nchi kuwa na vipaumbele tofauti hali inayosababisha kushindwa kupata mwafaka wa pamoja wa kidunia waziri mkuu wa ethiopia abi ahamed anatarajiwa kufanya ziara nchini kenya hapo kesho ziara inayotaja kuwa ishara ya kuimarika kwa uhusiano baina ya nchi hizi mbili hii ikiwa ni ziara ya kwanza ya abi jijini nairobi tangu rais ruto alipoapishwa tukisalia nchini kenya kisiwa cha ndeda katika kaunti ya siaya magharibi mwa nchi hiyo kimekuwa gizani tangu ukoloni kutokana na umbali na nchikavu hali ambayo imekuwa ngumu kufikisha miundo mbinu ya nishati hata hivyo tangu mradi wa sola ulipozinduliwa kisiwani humo miaka sita iliyopita mabadiliko makubwa yameanza kushuhudiwa jorja joi amerejea kutoka katika kisiwa hicho na hii hapa taarifa yake Kani safari ya kufika hapa imechukua muda wa saa moja na nusu kutoka pwani ya uyawi eneo la bondo katika kaunti ya saya hapa wakazi wanaendelea na shughuli zao za kusakariziki kinyume na ilivyokuwa miaka ya nyuma sasa hali ya maisha imebadilika kutokana na mradi huu ambao unatumika kusambaza umeme hapa james mbago ni mkazi wa eneo hili tangu mradi huu hkuja hapa ndeda tumeona mabadiliko mingi sana Tang, kitambo tulikuwa ni kama tuko gizani na sau vile tunaona hapa ndeda hata mambo ya uwizi imepunguka hata ime. tumeanza kupata ajira vijana wamepata ajira silas owiti anasimulia jinsi ilivyokuwa vigumu kupata umeme na kwamba hali imebadilika katika kipindi kifupi tangu mradi wa sola uzinduliwe najua wakati wa nyuma tulikuwa tuna hata kama ukutaka kununua mamo ya vivyuma hizi mpaka uende bondo uchomewe haa uktaka kununua milango mpaka uende bondo lakini kwa, la, kwa, kwa, kwa wakati huu tuna mafundi hapa wanatumia hiyo stima katika zahanati ya ndeda nakutana na kina mama ambao wamewaleta watoto wao kupata matibabuitamb yes, zilikuwa so, lazima uongoje mpaka asubuhi ndio uende nango so, u pengine ni ugonjwa mbaya utafika asubuhi upate kama ura. Shaenda, mtu ameamekufa kwa sababu gonwa ameshaendahkulingana na daktari artha oda ambaye alikuja hapa mwaka 211 kabla mradi huu ameshuhudia mabadiliko makubwa katika hospitali hii tukiwa na wagonjwa wale wanakuja usiku sana sana wale wanakuja kujifungua wamama wanakuja kujifungua tulikuwa na shida sana tulikuwa natumia hata spotlight kuna mabadiliko makubwa sana tunaweza tumia vifaa hata ma- mashini tofauti daktari oda anawahudumia wagonjwa usiku na mchana kwa kuwa serikali ya kaunti hii imempa makazi katika eneo hili wafanyabiashara wa mafuta nchini kenya wameingiwa na wasiwasi wasi baada ya uganda kuendeleza mazungumzo na tanzania ili kuagiza mafuta yake kutoka bandari ya tanga badala ya ile ya mombasa jambo ambalo limekuwa na sintofahamu baina ya nchi hizo mbili kiongozi wa mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita icc karim han mwishoni mwa juma amekutana na rais wa uganda yoweri museveni kujadili kesi ya mbabe wa kivita ambaye yuko mafichoni joseph koni mkutano wao umekuja siku chache kupita tangu ofisi yake ikamilisha jalada la uchunguzi dhidi ya kiongozi huyo wa, wa waasi wa lra wanaotuhumiwa kutekeleza uhalifu wa kivita nchini uganda je wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu ziara ya han nchini uganda francis wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kampala uganda konyi kama angari hai ni kishio bado ana makali yake hapa nchini uganda kongo jamhuri ya mwuri, afrika ya kati itakapotangasha na kudhibitia kwamba ameaga dunia kwa hivyo pengine kishio lakini tena alienda na watu watu wale wanaweza kaa wakaanzisha vita ama wakaanzisha furugu huko uganda kama amehukumiwa atakapoonekana popote atapelekwa kufungwa na unajua kama mtu amehukumiwa ame basi kesi inabaki vile yale ameandikwa na mahakama ama vyombo vya isharia linabake vile vile vile mpaka atakapotoka duniani francis wambete mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa kampala uganda watu tis wameuawa akiwemo mwanajeshi mmoja magharibi mwa nchi ya burundi idara za usalama nchini humo zimethibitisha huku kundi la waasi wa red tabara likikiri kuhusika na ikulu ya rais kilani shambulio hilo ambapo pia makazi ya kiongozi wa chama tawala yaliharibiwa polisi wanasema shambulio hilo lilitekelezwa majira ya usiku hapo jana kwenye mji wa buringa ulioko umbali wa kilomita 20 kaskazini mwa jiji la bujumbura na jirani na mpaka na diarasi ambako waasi hao wanaendeleza shughuli zao mashirika ya misaada pamoja na nchi ya marekani yamewakashifu wapiganaji wa, wa tiifu wa jeshi la sudan ambao wamekuwa wakizuia kuingizwa kwa misaada kwenye mkoa wa darfur magharibi haya yanajiri huko pande zinazohasimiana zikituhumiwa kutekeleza vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu ndani wa taarifa hii na hilari ingati eneo la mpaka na nchi ya chad limekuwa kitovu cha mapigano tangu vita vianze miezi kumi iliyopita kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa rsf wapiganaji wa rsf ambao wengi wanatoka kundi la waasi wa jenjawid wamekuwa wakiendesha kampeni ya mashambulio kwenye jimbo la darfur miongo miwili iliyopita ambapo linashikilia maeneo manne kati ya matano ya jimbo hilo aidha kwa majuma kadhaa sasa jeshi la serikali limekuwa likitekeleza oparesheni kujaribu kuwafurusha wapiganaji wa rsf kwenye jimbo hilo h ambazo mashirika misaada ya misaada yanasema zimechangia kuzuia kufikisha misaada katika maeneo yanayodhibitiwa na rsf kwa mujibu wa umoja mataifa zaidi ya watu laki lakist wamekimbilia kwenye mpaka wa chad huku maelfu wakisalia darfur na wanahitaji misaada baraza la haki za binadam la umoja wa mataifa hivi leo linatarajiwa kuanza kujadili hali ya kibinadamu nchini sudan siku chache tangu kutolewa kwa ripoti iliyozikashifu pande hasimu kwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu shirika la kimataifa linalotetea haki za binadam, amnesty international limesema katika ripoti yake kuwa wanajeshi wa serikali ya ethiopia waliwaua raia na hata kukata uh, familia za waathirika kuwazika ndugu zao kwenye mji wa bahir da mji mkuu wa jimbo la amhara katika ripoti yake amnesty international imesema haikubaliki kuona wahusika wa vitendo vya ukatili wa kibinadamu wa hasa wanajeshi wa serikali hawachukuliwi hatua swad nur ni msemaji wa shirika hilo kwenye ukanda wa afrika mashariki na kusini serikali ya ethiopia inapaswa kuanzisha uchunguzi huru kwa haraka kuhusu ukiukaji wa haki za binadam katika eneo la amhara kuna ushahidi wa kutosha na wale wanaoshukiwa kufanya ukiukaji huo ni lazima washtakiwe katika kesi zitakazokidhi viwango vya, vya kimataifa vya haki bila kutumia adhabu ya hukumu ya kifo ni sauti yake sd nur msemaji wa shirika hilo kwenye ukanda wa afrika mashariki na kusini ub9msikilizaji dakika ni 1 baada ya saa kmi na mbli kamili afrika mashariki mwishoni mwa juma liopita jumuiya ya kiuchumi ya nchi za afrika magharibi ecos ilitangaza kulegeza vikwazo dhidi ya mataifa ya nija na guine vikwazo vilivyotangaza baada ya mapinduzi ya kijeshi kwenye nchi hizo hatua ya e inalenga kutoa nafasi ya mazungumzo kutatua changamoto kwa mizozo ya mataifa hayo matatu hasa baada ya nijaa mali na bukina faso kutangazania ya kujiondoa kwa je hatua ya inaashiria nini mali ali anaangazia hili akiwa ufaransa ni ishara ambayo inaonyesha kwamba kujitenga kwa nchi hizo na e-course. ni kudhoofisha na kuiweka hatarini kuweza kuvunjika kwa hiyo ea wamenyoosha mkono ili kuwaonyesha wengine kwamba e, tuko tayari kuachia hata mingine lakini msiwezi kuondoka kwa kuwa hili jambo la kuondoka linaweza kuwa na madhara makubwa kwa hiyo mi nadhani kwamba e, hiyo itakuwa ni vigumu kwa sababu walioyafanya mapinduzi na kuamua kuunga jumuiya mpya hawakuwa wanatania bali walitafakari na wakaona kwamba eh, umoja huu wa una madhara na hausaidii nchi wanachama lolote lile mtazamo wake mali ali mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini ufaransa nchini gini miungano kuminatatu ya wafanyakazi imeitisha mgomo katika sekta zote za umma binafsi na zisizo rasmi kuanzia hivi leo inayolenga kushinikiza kupunguzwa kwa bei ya bidhaa muhimu ya vyakula lakini pia kukomesha udhibiti wa vyombo vya habari waziri wa mambo ya nje wa ufaransa stefan tern anafanya ziara nchini moroco ziara yake ikilenga kujadili uhusiano kati ya nchi dis rais wa faransa hivi leo baadaye hivileo, hivileo anatarajiwa kuongoza kikao cha viongozi wa umoja ulaya kujaribu kuzishawishi nchi wanachama kuendelea kuunga mkono nchi ya ukrain wakatihuu vita vikiingia mwaka watatu ni mkutano ambao unatoa nafasi kwa rais macro kuonesha uwezo wake kama mpigania haki wa umoja wa ulaya wakati huu wasiwasi ukiibuka kwamba huenda marekani ikasitisha msaada kwa ukraine je wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua hii wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha kibabibungoma nchini kenya kwa sababu ya muda mrefu ambayo vita vimechukua kuna uchovu kuna uchovu na kimya kimya kwa sababu ya mihemiko. na kwa sababu ya hela nyingi ambazo wamezitumia na silaha nyingi ambazo wameweza kuzipeleka kule ukraine nafikiri lengo lake emanuel macron rais wa fransa ni kwamba hawezi kurai haya mataifa hawezi kuwapa jotojpya mataifa haya yakiongeza silaha kwa kiwango fulani wataweza kupata matokeo mazuri katika uwanja wa kivita misaada mingi ambayo ilitoka mataifa ya magharibi iliingia ili, ili, ikichelewa kumaish kamba ingeingia mapema pengine mape, tungekuwa nasungumza lugha ingine katika uwanja wa kivita mtazamo wake dtr bryan wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa bungoma nchini kenya mwendesha mashtaka wa urusi ameomba hukumu ya kifungo cha miaka mitatu dhidi ya mwanaharakati maarufu oleg orlov ambaye anakabiliwa na mashtaka ya kulaani mara kwa mara uvamizi wa mosco nchini ukraine umoja wa mataifa umeelezea kusikitishwa kwake na kushambuliwa kwa mashirika yake umoja huo ukis, ukisema hilo linakandamiza utendakazi wa mashirika yake Bensonok li anakamilisha taarifa hii kwa mujibu wa kamishna wa afisi ya umoja wamataifa yakushughulikia hak za bindam mashirika mbalimbali ya mojamataifa yameua akishindwa kutekeleza maukumu yo tosambuwa na nabar potovu kuenezwa didi ya mashirika hayoameongeza kwamba nyingi taarifa za kupotosha znaenezo zikilenga mashirika ya umoja mataifa yanayotoa misaada maelfu ya msaadaat kauli yake imaonekana ulenga msimamo wa taifa la israeli ambayo imekuwa ikikashifu shirika la umoja wa mataifa la kuwashughulikia wakimbizi eneo la palestina undrwa kwa kushirikiana na kundi la hamas israeli imewaua wanachama wawili wa kundi la hezbullah la nchini lebanon baada ya kufanya mashambulio kulenga maeneo ya waasi hao karibu na mji wa baal blak israeli ikiapa kutekeleza mashambulio zaidi hata kama mwafaka na kundi la hamas utapatikana waziri mkuu wa palestina mh Tayye, ametangaza kujiuzulu kwa serikali yake ambayo inaongoza baadhi ya sehemu ya eneo la ukingo wa magharibi hatua anayosema ilihitajika kuchukuliwa ikizingatiwa hali katika ukanda wa gaza na polisi nchini denmark wametangaza kufunga uchunguzi kuhusu madai ya hujuma katika bomba la kusafirisha gesi la lansa ma2220 lililosababisha uvujaji wa gesi hatua ambayo kremlin imetaja kuwa ya kipuzi dakika kumi na baada ya sa