Ni saa kumi na mbili kamili jijini Nairobi nchini Kenya. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Florence Kivuva. Hujambo na karibu kwenye matangazo yetu ya awamu ya kwanza jioni hii, na miongoni mwa taarifa kuu tulizo nazo ni pamoja na shule kufungwa Sudan Kusini kutokana na wimbi la joto, shirika la kimataifa la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF lasema bado kuna ugumu katika upatikanaji wa tiba ya Ebola, na rais wa Urusi Vladimir Putin asema nchi yake haitatishwa Serikali nchini Sudan Kusini imeamuru kufungwa kwa shule zote kwa sababu ya wimbi la joto ambalo wataalam wanasema linaweza kusababisha joto kuongezeka na kufikia hadi nyuzi joto 45. Wizara ya elimu nchini humo, mbali na kutangaza kufungwa kwa shule hizo, imewataka watoto kutocheza nje kwa muda mrefu. Nyamach Hotmay, mmoja wa wataalam wa mazingira Sudan Kusini na mwanzilishi wa shirika lisilo la serikali linajulikana Future Savers Network ambalo linahimiza ulinzi wa mazingira, anaeleza ni kwa nini joto limeongezeka. Joto kali linatokana na mabadiliko ya hali ya hewa ni swala la kimataifa kimazingira. Joto kali linatokana na hali isiyo ya kawaida ya hewa hapa Sudan Kusini, tumekuwa na hali hii, kuwepo kwa joto kali la nyuzi 45 mwilini. Joto la kawaida ya binadamu ongezeka kwa kiwango kikubwa kisicho cha kawaida. Kwa hiyo ikiwa mwili wako hauna namna ya kukabiliana na joto hili, kama vile kutokwa na jasho mwili, hali hii itadhuru mpigo wa moyo na hapo ndipo roho huwa hafifu kusambaza damu kote mwilini, jambo ambalo linaweza kusababisha kiharusi na mshtuko wa moyo. Serikali nchini humo imeonya kuwa shule yoyote itakayopatikana imefunguliwa kuanzia Jumatatu itafutiwa usajili wake. Msikilizaji, mtu mmoja afariki huku wengine wakiwa hawajulikani walipo baada ya shambulio lililotekelezwa na wasi wa ADF katika eneo la Mundumbieni nchini DRC. Haya yanajiri wakati huu mapigano mapya yakizuka kati ya vikosi vya serikali na waasi wa M23. Mgomo wa madaktari nchini Kenya umeingia juma la pili, wakati mazungumzo kati ya wizara ya afya na muungano wa madaktari kutafuta suluhu ya kigonga mwamba. Mapema leo waziri wa afya Susan Nakhumicha, hata hivyo, amesema mazungumzo zaidi yatafanyika juma hili, wakati huo akitangaza kwamba moja ya matakwa ya madaktari hao yataanza kutekelezwa Aprili mosi, ikiwa ni kuwapa ajira madaktari wanafunzi. We have also briefed the union. Tumeambia muungano wa madaktari kwamba tumepata idhini kutoka wizara ya fedha na sasa kuanzia mwezi Aprili, yaani kipindi cha majuma mawili yajayo tutaanza kutoa nafasi za kazi kwa wanafunzi madaktari. Suala lingine ambalo tumejadili na kuafikiana ni kuhusu mkataba wa maelewano kati yetu na madaktari, ambapo wizara itaitisha mkutano mwingine juma hili kujadili yale ambayo yapo kwenye mkataba huo na mazungumzo kuanza ni sauti yake Susan Humicha, waziri wa afya nchini Kenya. Mamlaka ya ukadiriaji bora nchini Tanzania imeeleza wazi kuwa bidhaa kama mchele, mafuta ya kupikia na maharage zinazotolewa na idara ya kilimo ya Marekani kwa kushirikiana na Global Communities kwa baadhi ya shule za Dodoma ni salama kwa matumizi. Hii ni baada ya kauli ya hapo awali ya waziri wa kilimo Hussein Bashe kuonekana kuwa na utata. Sheikh Mahamud na mwenyeji wake rais wa Eritrea Isaias Afwerki wamejadili suala la usalama kuhusu mataifa yao. Benson Wakoli na taarifa zaidi. Kwa mujibu wa waziri wa habari na mawasiliano wa Eritrea Yamene Yeskel, viongozi hawa wawili wamejadili masuala kadhaa yanayohusiana na mataifa yao, kuu likiwa suala la usalama, ambapo magaidi wa Al-Shabaab wamekuwa wakitekeleza mashambulizi nchini Somalia. Eritrea imekuwa ikitoa mafunzo kwa wanajeshi wa Somalia kuwasaidia kupambana na wingi jeusi la mashambulizi la magaidi wa Al-Shabab na wanajeshi wa Umoja wa Afrika wakijitayarisha kuondoka nchini Somalia kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Ziara ya rais Mahmud nchini Eritrea ni ya pili mwaka huu pekee na ya sita tangu kuingia madarakani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili mwezi Mei. Ziara yake mapema mwaka huu nchini Eritrea ilitokana taharuki ya nchi Ethiopia kusaini mkataba na jimbo linalojitawala la Somaliland, ambapo Eritrea ilitangaza kuunga mkono Somali inayopinga mkataba wa Ethiopia kutumia bandari ya jimbo la Somaliland. Shukran, Benson Wakoli. Polisi wa Somalia na kikosi cha wanamaji wa kimataifa wanajiandaa kushambulia meli ya kibiashara ambayo ilitekwa nyara na maharamia wiki iliyopita, limesema jeshi la polisi la eneo la Puntland, siku mbili baada ya makomando wa India kuokoa meli nyingine ya mizigo iliyokuwa ikishikiliwa na maharamia. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Bila shaka msikilizaji, unaendelea kusikiliza RFI Kiswahili moja kwa moja kutoka jiji kuu la Kenya, Nairobi. Dunia inapoadhimisha miaka kumi tangu kutokea kwa mlipuko wa maambukizi ya Ebola yaliyowaua watu zaidi ya elfu kumi na moja katika nchi za Afrika Magharibi, shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF linasema licha ya tiba kupatikana bado sio rahisi. Carol Korer anaeleza zaidi. MSF inasema inasikitika kuwa dawa zilizothibitishwa kutibu Ebola bado ipo mikononi mwa kampuni za kutengeneza dawa za Marekani na zinahifadhiwa katika gala la taifa. Madaktari hawa wanasema kuna umuhimu wa kuwepo kwa gala la dharura la kimataifa kuhifadhi dawa hizo na kuzitoa nchini Marekani ili zisambazwe kwa haraka iwapo kutatoka mlipuko wa Ebola katika siku zijazo. Mbali na hii MSF inataka kampuni zinazohodhi dawa hizo kutoa leseni na teknolojia kwa wazalishaji wengine ili kuwa na tiba ya kutosha, kuhakikisha kuwa inapatikana kwa wingi katika siku zijazo. Wito huu unakuja baada ya mlipuko huo uliotokea miaka kumi iliyopita, wakati duniani ilipokuwa haijajiandaa bila uwepo wa chanjo wala dawa. Wanaharakati na mashirika yanayotetea haki za binadamu wametaka kupatikana kwa haki kwa wahasiriwa wa mauaji ya Septemba 28 mwaka 2009, mwaka mmoja baada ya kuanza kwa kesi ya watuhumiwa wa uhalifu. Leo ni miaka 15 tangu jeshi la Guinea lilipowavamia waandamanaji katika uwanja wa mpira mjini Konakri na kuwaua zaidi ya watu 100. Bunge la Gambia hii leo limetarajiwa linatarajiwa kufanya maamuzi kuhusu mswada unaolenga kubatilisha marufuku ya ukeketaji wa wanawake. Ikiwa ni wabunge watakubali kupitisha, basi mswada huo utawasilishwa kwa kamati kwa uchunguzi zaidi. Gambia ilipiga marufuku zoezi la ukeketaji mwaka elfu mbili kumi na tano. Kampeni za uchaguzi wa rais zimeingia katika wiki ya mwisho kuanzia leo kuelekea uchaguzi uliopangwa kufanyika siku ya Jumapili nchini Senegal. Mengi zaidi na Victor Abuso. Wagombea mbalimbali wanaotafuta uongozi wa nchi hiyo wameendelea kuuza sera zao kwa wananchi, huku kila mmoja akijinadi kwamba ni bora na kuahidi mabadiliko. Kiongozi wa upinzani Osman Sonko ameendelea kumfanyia kampeni mgombea wa muungano wake wa kisiasa na mshirika wake wa karibu Basiru Diomae Faye katika maeneo ya pwani ya Casamance. Sonko amewaambia wapiga kura wa mchague Faye kuwa rais wa tano nchi hiyo na kuwahimiza wafuasi wake kujitokeza kwa wingi ili kumuunga mkono mshirika wake ambaye ameahidi kuleta mabadiliko ya kisiasa na kiuchumi. Mgombea mwingine anayepewa nafasi kubwa ni aliyewahi kuwa waziri mkuu Amadu Ba, ambaye anaungwa mkono na rais Makisal. Naye amejinadi kwa wapiga kura kaskazini mwa nchi hiyo kama mgombea mwenye uzoefu mkubwa wa kuleta mabadiliko katika taifa hilo. Wakati kampeni zikiendelea, jumuia ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, EKOWAS, imesema itatuma waangalizi wake zaidi ya mia moja ishirini ili kushuhudia uchaguzi huo chini ya uongozi wake Profesa Ibrahim Gambari, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Nigeria. Wafanyakazi wa vyo vikuu chini ya mwavuli wa chama cha wafanyakazi wakuu Nigeria SANU na umoja wa wafanyakazi wasio wa kitaaluma wa taasisi za elimu na taasisi zilizoshirikishwa naso wametishia kuanza mgomo hii leo baada ya kukosa mishahara kwa takribani miezi minne. Chama hicho pia kilidai kutekelezwa kwa makubaliano ya nyongeza ya mishahara ya asilimia 25 na asilimia 35 iliyofikiwa mwaka 2023. Jeshi la Nigeria limekanusha kuhusika na shambulio lililofanyika katika jimbo linalozalisha mafuta la Delta nchini humo siku chache baada ya vijana kuwaua wanajeshi 16 waliotumwa huko kutatua mzozo wa ardhi. Siha njema, yote kuhusu afya yako. Kori anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa 2:46 saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa 1:46 Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza RFI. Washirika wa rais wa urusi Vladimir Putin wakiongozwa na China na India wamempongeza kwa kuchaguliwa kwake kwa muhula wa tano, huku nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani wakishutumu ushindi wake, wakiuelezea kutokuwa huru na haki bila ya kuwepo kwa ushindani na wapinzani. Putin ametangazwa mshindi kwa kupata kura asilimia 87.2. Katika hotuba yake Putin amesema hakuna anayeweza kuibadilisha nchi yake Panga. Nataka kuwashukuru nyote na raia wote wa nchi hii kwa kuniunga mkono na kuwa na imani nami. Asante sana. Rais wa Urusi Vladimir Putin baada ya kuibuka mshindi kwenye uchaguzi wa urais unaokuja, wakati huu nchi yake ikiendelea kuivamia Ukraine kwa mwaka wa tatu sasa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken, katika kongamano la demokrasia nchini Korea Kusini, amesema kuwa ni muhimu sana kupambana na swala la usambazaji wa taarifa potovu ikiwa ni pamoja na habari nyingine zinazotengenezwa kupitia mtandao wa akili mnemba, yani AI, kwa maslahi ya usalama wa taifa na kipaumbele cha kidiplomasia kwa Marekani. Umoja wa Mataifa unasema nusu ya wakazi wa Gaza kwenye mamlaka ya Palestina wanakabiliwa na baa la njaa, huku ukame ukitarajiwa kuwaathiri watu wanaoishi kaskazini mwa eneo hilo kufikia mwezi Mei, iwapo hatua za haraka hazitochukuliwa. Hilari Ngati anaeleza zaidi. Beth Pechdol, naibu mkurugenzi wa shirika la Umoja Mataifa linaloshughulikia shirika la chakula na kilimo, FAO, amesema asilimia 70 ya wakazi wa Gaza wanakabiliwa na bala njaa. Hii ni sawa na watu milioni 1.1 wanaokabiliwa na uhaba wa chakula tangu kuanza kwa vita kati ya jeshi la Israeli na kundi la Hamas mwezi Oktoba mwaka uliopita. Wataalam wa Umoja wa Mataifa wanaonya kuwa iwapo suluhu ya haraka haitochukuliwa, huenda vifo vinavyosababishwa na utapia mlo hasa kwa watoto vikaongezeka. Vita vinavyoendelea vimekwamisha watu wa misaada kuleta chakula na kulazimika kutumia usafiri wa anga na majini kujaribu kuwafikia maelfu ya watu wanaoteseka kwa ukosefu wa chakula. Wakati hayo yakijiri, jeshi la Israeli limevamia hospitali ya Al Shifa, huku waziri mkuu Benjamin Netanyahu akipuzulia mbali wito wa jumuia ya kimataifa kusitisha mpango wa kushambulia mji wa Rafa. Katika hatua nyingine, tovuti ya jeshi la Israeli inasema idadi ya wanajeshi wake waliouawa kutokana na vita vinavyoendelea imefikia 250. Shukran sana Hilary Ingati. Shirika la Afya Duniani limeelezea wasiwasi wake kufuatia ongezeko la mashambulio katika eneo karibu na hospitali ya Alshifa. Saa chache zilizopita, jeshi la Israel limewaambia watu wa Gaza waondoke katika eneo hilo. Viongozi kadhaa akiwemo waziri mkuu wa Qatar na maafisa wa Misri wanafanya mazungumzo jijini Doha hii leo kuhusu uwezekano wa kusitisha mapigano Gaza. Raia nchini Cuba wameandamana kulalamikia uhaba wa chakula na usambazaji mdogo wa umeme uliowacha nchi hiyo gizani kwa takribani saa 14. Tangu mwanzoni mwa Machi, umeme umekuwa tatizo katika taifa hilo kutokana na shughuli za ukarabati zinazoendelea katika kiwanda cha kutengeneza umeme cha Antonio Guterres ambacho ni kikubwa zaidi kisiwani humo. Serikali ya Afghanistan imesema watu wanane nchini humo wameuawa kutokana na mashambulio yaliyofanywa na Pakistan. Afghanistan imeeleza kuwa ndege za Pakistan zilishambulia nyumba za raia katika eneo hilo.