Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tumekuandalia mengi tu msikilizaji, lakini kwanza tuangazie muktasari. Rais wa Kenya William Ruto azindua mpango kazi wa usalama barabarani kudhibiti ongezeko la ajali barabarani. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya Abdulahi Batili ajiuzulu. Na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kupiga kura pendekezo la Palestina kujumuishwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Karibu msikilizaji, kukukumbusha kwamba matangazo haya unapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Rais wa Kenya William Ruto amezindua mpango kazi wa mamlaka wa usalama barabarani utakaosaidia kudhibiti visa vya ajali ambavyo vimezidi kuongezeka. Hii ikijiri wakati raia 1213 wakipoteza maisha katika kipindi kati ya Januari hadi sasa, asilimia kubwa ya ajali hizo ikisababi na utepetevu wa madereva na tabia zembe za watumizi wa barabara. Carol Korir na taarifa zaidi ni mlio unaoashiria hali nyingine ya dharura, safari hii ikiwa imesababishwa na ajali ya barabara. Takwimu za mamlaka ya usalama barabarani zinasema watu zaidi ya elfu nne hupoteza maisha kila mwaka. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, watu kumi na moja wakiripotiwa kufariki kila siku. Katika mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu afisa wa mipango katika NTSA, samuel Musumba anasema asilimia themanini ya ajali hizo zinaweza kuepukika, kwani zinahusishwa na tabia za watumizi wote wa barabara haswa madereva. Inasikitisha sana kwamba spidi ndio inaua watu wengi kwa sasa. Aa, kwa tabia pia zingine aa, kwa mfano kuendesha magari wakiwa watu wakiwa wamelewa, na tuliona ongezeko la hii tabia sana huu wakati wa Pasaka, na hata wale wanaotembea kwa miguu tumezembea kidogo, mtu anavukia chini ya ile footbridge. ukiuliza mtu anakwambia haja kwenda kule juu inachukua muda sana. Inachukua muda gani? muda na maisha yako gani, muhimu? Ni hali hii ambayo imemfanya Rais Ruter kumpa Waziri wa Uchukuzi Kipchumba Murkomen makataa ya mwaka mmoja kupunguza idadi hiyo ya ajali na vifo barabarani familia zinawapoteza watu wanaotegemewa: watoto, wazazi na wapendwa. Waziri, tafadhali, faini za hapo kwa hapo tufanye sasa. Siku tisini ni muda mrefu. Mwaka mmoja kutoka sasa, tutakuwa na mkutano mwingine. Waziri Murkomen, bora ukaja hapa kutuambia idadi hizi zimeshuka, vinginevyo utakuwa kwenye shida kubwa. Bright Oywaya oh, mwanaharakati wa usalama barabarani, aliyenusurika ajali mbaya, anasisitiza pia haja ya mpango maksusi ya kuwashughulikia majeruhi wakati wa ajali. Ajali ikitendeka, vile unaangalia watu, usiangalie tu kulingana na vile wanaonekana nje, kwa sababu mimi, walikuwa wanajaribu kunivuta kutoka kwa gari na nimeumia uti wa mgongo, wakasababisha majeraha zaidi. Wewe si expert, ujaribu kuwatoa kwa njia taratibu, usizidishe hayo madhara ya ajali. Mamlaka ya usalama barabarani kwa ushirikiano na taasisi za kiraia zinapigia chapua mfumo unaoangazia uthabiti wa mifumo yote ya usalama, kuanzia miundo misingi, sera, huduma za afya, takwimu, vilevile vile matunzo ya manusura wa ajali. Rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa yupo ziarani Sudan Kusini kwa siku tatu, ambapo atafanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Salva Kiir, ambapo watajadili njia za kuimarisha uhusiano wa pande mbili kati ya Juba na Pretoria. Umoja wa Mataifa umesema wahisani wa kimataifa wanaahidi kutoa dola za Marekani milioni 160 kushughulikia hali mbaya ya kibinadamu nchini Ethiopia wakati ambapo watu milioni 21 wanahitaji msaada haswa wa chakula. Victor Abuso na maelezo zaidi. Hii inakuja baada ya siku ya Jumanne wadau wa kimataifa kukutana jini Jineva kuchangisha dola bilioni moja ambazo Umoja wa Mataifa unasema zinahitajika haraka kuwasaidia raia wa Ethiopia, hasa walio kwenye jimbo la Tigrei kwa kipindi cha miezi mitatu ijayo. Marekani imeahidi kutoa dola milioni 154 huku Umoja wa Ulaya ukiahidi kutoa euro milioni 131 wakati huu Umoja wa Mataifa ukisema kwamba hela hizo zinahitajika haraka ili kufanikisha msaada huo hadi mwezi Juni. Raia wa Ethiopia wapatao milioni nne wameakimbia makazi yao kutokana na mizozo ya ndani ya nchi hiyo na wanahitaji chakula haraka iwezekanavyo, wakati huu wengi wao wakisumbuliwa na utapia mlo hasa watoto. Aidha, hali imeendelea kuwa mbaya zaidi baada ya mwaka uliopita shirika la kutoa misaada la Marekani USAID na shirika la mpango wa chakula WFP kusitisha msaada wake nchini humo baada ya ripoti kwamba kulikuwa na wizi wa misaada iliyokuwa inatolewa. Shirika la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF limeitaka serikali ya Burundi kuweka bayana makosa aliyofanya mwandishi wa habari Sandra Muhoza aliyewekwa kizuizini kwa sababu ya uchunguzi. Kwa mujibu wa Sadibu Morang, mwakilishi wa RSF katika ukanda wa Afrika Mashariki, amesema kuwa yanayotokea nchini Burundi ni ishara tosha kwamba uhuru wa watu kujieleza bado ni changamoto kubwa nchini humo. Tunafikiri kwamba ni muhimu kwa viongozi wa Burundi kuweka wazi ni uchunguzi wa aina gani. Ni muhimu sana waeleze ukweli, sababu hasa za kukamatwa huko, kunakotupa wasiwasi kwetu sisi. Kwa muda wote kutakuwa hakuna taarifa huru, tuna haki ya kuhisi kwamba Sandra Umuhoza anazuiliwa kinyume cha sheria. Katika mazingira hayo, ni uvunjifu wa sheria. Ndiyo maana tunaomba kuachiwa huru mara moja waomba pia viongozi wa Burundi kuruhusu wanahabari na kuwalinda waandishi wa habari wanaoendelea kuishi katika hali ya hofu na vitisho vya kuhudhuriwa. Sandra ni mwandishi wa habari wa pili kukamatwa kwa kipindi kisichozidi mwaka mmoja, baada ya kukamatwa na kuhukumiwa hukumu nzito kwa Florian Irangabie. Mwanahabari Sandra Muhoza alikamatwa siku ya Jumamosi wakati akielekea kufanya mahojiano na mfanyabiashara maarufu ambaye anadaiwa kuwa mtu wa karibu sana na chama cha tawala cha CNDD FDD. Mashirika ya kiraia pamoja na wawakilishi wa vyama vya kisiasa kwenye mji wa Butembo mkoani Kivu Kaskazini mashariki mwa DRC wanalalamikia kuzorota kwa hali ya usalama katika maeneo mengi kuanzia mji mkuu wa mkoa huo huko Goma. Mwenyekiti wa chama kinachopinga maendeleo cha ACPDIP kinachoongozwa na mwanasiasa maarufu sana Jona Kasimba kwenye mji wa Butembo, Bi Masika Maulu ametoa wito kwa wakuu wa nchi kuwa na mazungumzo na pande husika ili kuhakikisha kwamba amani ya kudumu inarejeshwa. Tunasikitika tukiona hiyo hali mbaya ambayo tunaendelea kuishi ndani kama Butembo, Goma, Kanyabayonga hata Beni. Hatuna furaha, tunakosa amani, itatoka wapi? Sisi kama wanasiasa tunapenda wakubwa wa, wa serikali waikale wazungumuze juu ya hii hali ambayo inaendelelea. Kama wanasiasa wa chama cha asedipe tunapenda amani kwanza. Ni sauti yake Masika Maulu, mwenyekiti wa chama kinachopigania maendeleo cha ACDIP, akiwa mjini Butembo. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu Volker Tak, ameonya kwamba hali ya watu waliokimbia makazi yao huko Ituri ni ya kutisha na inahitaji juhudi za pamoja za serikali na washirika wake, ikiwa ni pamoja na MONUSCO kuboresha hali ya maisha nchini DRC. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France International, ukiwa Abuja nchini Nigeria na vilevile Luanda kule Angola. Ni saa kumi na dakika nane. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kuhusu Libya, Abdulahi Batili ametangaza kujiuzulu kwenye nafasi hiyo, akisema kuwa Umoja wa Mataifa hawezi kuchukua hatua kwa mafanikio kusaidia mchakato wa kisiasa nchini Libya. Ali Bilali, hili likoje? amekatishwa tamaa sana na tabia ya maafisa wa Libya wanaotuhumiwa kwa ubinafsi. Mwanahistoria na mwanasiasa huyu wa Senego aliteuliwa kuwa mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, UNMIL, mwezi Agosto mwaka elfu mbili na mbili baada ya miezi kadhaa ya nafasi hiyo kubaki wazi kufuatia kujiuzulu ghafla kwa mtangulizi wake Jan Kubis mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Juhudi kadhaa za kuleta Walibya pamoja na kuiongoza nchi kuelekea uchaguzi ambao ungeliondoa Libya katika kipindi cha mpito ambacho kimekuwepo tangu mwaka 2011 Abdullahi Bateli amebaini kuwa UNAMIL imefanya juhudi za kutosha katika kipindi cha miezi 18 iliyopita chini ya uongozi wake, lakini katika miezi ya hivi karibuni hali imekuwa mbaya, kilani ukosefu wa utashi wa kisiasa na imani nzuri ya viongozi wa Libya ambao wanafurahia kuona hali hiyo ikiendelea. Je, itasambaza lita milioni 150 za dizeli katika taifa jirani la Mali ili kuwezesha kusambaza nguvu za umeme katika nchi hiyo wakati kikabiliwa na itilafu za mara kwa mara za umeme. Rais wa Senegal, Bassirou Diomaye Faye, anafanya ziara yake ya kwanza nje ya nchi tangu achukue madaraka atakapozuru taifa la Mauritania leo hii. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amempokea rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Achanje Taudera katika mkutano ambao utatazamiwa kufafanua uhusiano wa nchi hizo mbili baada ya miaka mingi ya mvutano kutokana na kuongezeka kwa wanamgambo wa Urusi Wagner nchini humo. Ujumbe wa jumuiya ya kiuchumi kutoka nchi za afrika Magharibi, ECOWAS, umekwenda nchini Togo kujaribu kupata suluhu ya kisiasa kutafuta makabiliano ya katiba yaliyozua hali ya sintofahamu kati ya wanasiasa. Zambia inahitaji karibu dola bilioni moja mwaka huu kukabiliana na ukame mbaya zaidi kuwahi kurekodiwa katika sehemu ya nchi hiyo, ambapo umeangamiza mazao, wakati huu pia ukihitaji ama ukuaji wa uchumi ukitazamiwa kupungua kwa zaidi ya nusu mwaka. Douglas Omariba, na taarifa zaidi. Rais Hakainde Hichilema ametoa wito huo wakati zaidi ya watu milioni sita nchini mwake wakiwa kwenye uhitaji wa msaada wa haraka wa kibinadamu. Zambia ambayo kwa kawaida husafirisha nje mahindi chakula chake kikuu, itavuna mazao machache ambayo yamepungua kwa theluthi mbili mwaka huu ikilinganishwa na mwaka jana. Waziri wa fedha Situmbeko Msokotwane amesema fedha hizo zitatumika kwa hifadhi ya chakula kusaidia wakulima kupanda mwaka ujao na kusambaza nishati, kwani taifa hilo hutegemea umeme wa maji kwa takriban asilimia 85. Februari 29 mwaka huu Zambia ilitangaza hali ya kiangazi nchini humo kuwa janga la kitaifa sawia na Zimbabwe na Malawi. Mahakama nchini Afrika Kusini inatarajiwa kutoa uamuzi kuhusu iwapo kesi ya rais wa zamani Jacob Zuma ya kuwashtaki wakili Bili Dona na mwanahabari mmoja inapaswa kufutiliwa mbali au kuahirishwa tena. <muchasana> tupate kwenye Facebook.com RFISW. RFI. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa baadaye leo linatarajiwa kupiga kura pendekezo la Algeria kutaka Palestina kujumuishwa kama mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Hilari Ngati na taarifa kamili. Algeria iliwasilisha pendekezo hilo kwa niaba ya muungano wa mataifa ya Kiarabu, Algeria ikitaka baraza la usalama la umoja wa mataifa kukubali pendekezo hilo na kusema mataifa ya Kiarabu yamejitolea kufanya kazi na umoja wa mataifa ili kudumisha usalama wa kidunia. Juhudi za Palestina kutaka kuwa mwanachama umoja wa mataifa zimekuwa zikigonga mwamba tangu mwaka wa 2011 kutokana na Marekani na washirika wake kupinga ombi hilo. Palestina nadai kati ya wanachama mia moja na tisini na tatu wa baraza la usalama mia moja thelathini na saba wanaunga mkono na kwamba wanaimani ombi lao litakubalika wakati wa kikao cha leo. Katika hatua nyingine, ni kwamba rais wa Urusi Vladimir Putin amefanya mazungumzo na mwenzake wa Iran Ibrahim Raisi kwa njia ya simu, ambapo ametoa wito wa kusitishwa kwa mapigano baada ya Iran kushambulia Israel juma lililopita. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? anapotoa mwito wake huo, ni kana kwamba angependa kwamba pengine kwenye moja ao nyingine Israeli isiweze kulipiza kwa kisasi, kwa sababu kwa kawaida yeyote uh, anayeshambulia Israeli lazima ajiweke tayari kwa mashambulizi zaidi. Kwa hivyo kauli yake hiyo ni kujaribu, nafikiri, kutuliza joto la kisiasa na ugomvi na uhasama ambao uko kati ya Israeli na na Iran na kuonekana kwa kwamba yeye pia ana dhamani yake ulimwenguni. Daktari Bran Wanyama ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Bungoma, magharibi mwa Kenya. Azerbaijan imeshutumu Ufaransa kwa kuishinikiza na kuitua nchi hiyo baada ya Paris kumuita balozi wake na kuishutumu Ufaransa kwa kuharibu uhusiano wa pande zote mbili. Takriban watu mia nane katika jimbo la Sulawesi kaskazini mwa Indonesia wamehamishwa baada ya mlipuko kadhaa ya volkano ambayo kwa siku kadhaa imerusha lava na mawingu ya majivu angani. Afrika Mashariki