Ni saa kumi na mbili kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi Msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tuangazie muhtasari. Ndege ya kijeshi iliyokuwa imembeba mkuu wa majeshi nchini Kenya Francis Ogola yahusika kwenye ajali mbaya, watu watano wakihofiwa kufariki eneo la kaunti ya Pokot Magharibi. Bukina Faso ya wafukuza wanadiplomasia watatu wa Ufaransa nchini mwake, na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu apuuza wito wa kutojibu mashambulio ya Iran dhidi ya Israel. Karibu msikilizaji, kukukumbusha kwamba matangazo haya unayopokea mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Tuanze taarifa zetu hapa nchini Kenya ambapo ndege ya kijeshi iliyokuwa imembeba mkuu wa majeshi Francis Ogola imeanguka katika mpaka wa Kaben Cheptule ya, kati ya kaunti ya Elgeyo Marakwet na kaunti ya Pokot Magharibi. Ndege hiyo inaripotiwa kubeba watu tisa wakati ikianguka. Inahofiwa kuwa watu watano wameaga dunia. Ikulu ya Nairobi inatarajiwa kutoa taarifa rasmi wakati wowote kuhusiana na ajali hiyo. Kwa sasa rais William Ruto anaongoza kikao cha dharura cha baraza kuu la usalama katika ikulu ya Nairobi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anavitaka vyama vya kisiasa nchini Sudan Kusini kuchukua hatua za dharura na haraka kuweka mikakati itakayofanikisha kuandaliwa kwa uchaguzi baadaye mwaka huu. Guterres anasema mipango ya kufanikisha uchaguzi wa uhuru na haki nchini Sudan Kusini imesalia nyuma na kuongeza kwamba haitawezekana kwa Sudan kuandaa uchaguzi wa nyadhifa zote kwa siku moja. Kauli hii ya Guterezi ina maana gani? Lugete Musa Lugete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Ha, ameona serikali ya Salva Kil na wenzake wamedorola, wa, wa katika maandalizi ya kuandaa uchaguzi wa Desemba mwaka huu elfu mbili na ishirini na nne, labda lakini. Hofu ya pili ni mwendelezo wa machafuko ya kikabila. Ili uchaguzi ufanyike lazima kuwe na hali ya amani, watu wajiandikishe kupiga kura. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, hali iliyoko Sudani si nzuri kama inavyotakiwa kuwa kwa nchi ambayo inataka kufanya uchaguzi. Sudan kusini haijaandaa uchaguzi wowote tangu kujipatia uhuru wake mwaka elfu mbili na kumi na moja. Mataifa kadhaa ya Afrika Mashariki yanazidi kushuhudia mafuriko yanayotokana na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha. Benson Wakoli na taarifa kamili. Kanda ya Afrika Mashariki, mataifa ya Tanzania na Kenya ndio yameathirika zaidi, wa nchi ya Tanzania ikiripoti vifo vya watu 58 kutokana na mafuriko, huku Kenya ikiripoti vifo vya watu 13 kwa kipindi cha majuma mawili yaliyopita. Kwa mujibu wa kiongozi wa eneo la Kakola Ambaka nchini Kenya, Agustin Neto Awich, zaidi ya watu 646 wamelazimika kukimbia makwao kutokana na mafuriko na kutafuta mahali salama. Serikali ya Kenya kupitia kwa wizara ya mambo ya ndani ime anasema italazimika kuwahamisha raia wanaoishi katika maeneo hatari na ambayo yako katika hatari ya kukumbwa na mafuriko . Jiji la Dubai kwenye nji ya Falme za Kiarabu pia halijasazwa na mafuriko hayo, baada ya shughuli katika uwanja mkuu wa ndege pia kusitishwa kwa muda, huku barabara pia zikiharibiwa pakubwa na mafuriko, mamlaka zikiripoti kifo cha mtu mmoja kutokana na mafuriko hayo ambayo yalianza kuathiri jiji la Dubai siku ya Jumanne. Haya anajiri wakati huu idara utabiri wa hali ya anga zikiendelea kutoa tahadhari ya mvua kuendelea kunyesha kwa wingi. Wakati huo huo, mvua kubwa inayoendelea kunyesha imesababisha mafuriko na kukwamisha shughuli za kawaida kwenye mji wa Kalemi nchini DRC, huku kiwango cha maji katika ziwa Tanganyika kikiongezeka, watu zaidi elfu tatu wameakimbia makazi yao huku miundo mbinu ikiharibika. Kama ende, anatuelezea mwandishi wetu Denis Mayo. Mji wa Kalemi umekatwa mara mbili. Barabara Lumumba, ambayo ni barabara kuu inayounganisha sehemu ya tauni na mtaa Lukuga, inafunikwa na maji kwa zaidi ya mita mia moja. Lori chache tu bado yanajaribu kutumia njia hii, lakini kuvuka sasa ufanywa kwa mtumbwi. Mbali na kuongezeka kwa maji ya ziwa Tanganika, mito inayozunguka mji Kalemi nayo pia imefurika. Kwa mujibu wa mashirika ya kiraia zaidi ya jamaa elfu tatu mia tano yameathirika na janga hili. Idadi hii huenda kuongezeka, kwani kila siku familia zikitishwa na maji zinahama makazi yao. Baadhi ya miundombinu kama vile hoteli na shule nazo pia zimeharibiwa. Jules Mulia, rais wa wafanyabiashara, anaeleza kuwa shughuli za kiuchumi pia zinaathirika, nyumba nyingi za biashara zimefurika hata magala ya vizaa. Kwa upande wake, waziri wa miundo mbinu wa jimbo la Tanganyika, John Seya, husema kuwa jimbo hilo halina uwezo kifedha wa kukabiliana na janga hili. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI, Kiswahili. Aidha, wataalamu wa mambo wanalitazamaje mafuriko mjini Kalemi na eneo lote la Ziwa Tanganyika? Profesa Jean-Pierre Njibu, rais wa kituo cha uchunguzi wa mabadiliko ya tabia inchi katika ukanda ya Kusini mwa Afrika, ana kauli hii. Il est evident que le lac, ukweli ni kwamba ziwa Tanganyika lina joto kubwa na mwishoni mwa karni hii tutazidi kushuhudia digrii tatu za joto, lakini pia kupanda kwa hali joto katika eneo hili la ziwa huongeza hatari ya kunyesha kwa mvua na ndiyo sababu kadiri plus, hali ya hewa inavyozidi kuwa ndivyo mvuke wa maji unaongezeka na kuwa mwingi, ambao unaweza kugeuka kuwa mvua kubwa. Lakini lazima ujue kwamba kuna sababu zinazozidisha hali hii: ni utunzaji mbaya wa udongo, ukuzaji wa miundombinu ya usafiri, ujenzi wa nyumba za makazi kandoni mwa ziwa. Tusalie nchini DRC ambapo mahakama ya kikatiba inatarajiwa kutoa uamuzi wake hii leo kuhusiana na mizozo ya uchaguzi wa wabunge wa kitaifa baada ya wiki iliyopita kesi hizo kusikilizwa. Tanzania, Kenya na Rwanda zina rasilimali asili za kutosha kutekeleza kamili matumizi ya nishati jadidifu kwa mujibu wa ripoti ya utafiti uliofanywa na taasisi tatu zinazoangazia mifumo ya kupunguza hewa kaa. Ruben Lukumbuka na taarifa zaidi Ripoti hiyo iliyofanywa na kampuni za Power Shift Africa na Institute for Sustainable Futures, pia LDC, imebaini kuwa nchi hizi tatu zimepiga hatua katika mikakati ya kupunguza hewa ya ukaa na kujipatia mapato kupitia miradi inayolenga kupunguza hewa kaa. Aidha, Nchi hizo tatu zimetajwa kuwa na uwezo wa asilimia mia moja a kutumia kama mbadala ya umeme nishati jadidifu kwa kutumia nishati inayotokana na miale ya jua na upepo. Mataifa hayo matatu ya Afrika Mashariki yalikuwa yamewekeza mabilioni ya pesa katika miradi hiyo ya nishati jadidifu, Tanzania ikiwa imetenga dola bilioni 6.5, huku Kenya dola bilioni 4.5, na Rwanda dola bilioni 1.6 ripoti hiyo sasa inaitaka jamii ya kimataifa kuziunga mkono juhudi hizo za nchi zinazoendelea. Umoja wa Ulaya EU umesema kuwa umeidhinisha dola za Kimarekani milioni 116.9 kwa juhudi za kuleta utulivu nchini Somalia. Baraza la mawaziri nchini Sudan limemwachisha kazi waziri wa mambo ya nje Ali Al Sadik na kumkabidhi naibu waziri Hussein Hawad majukumu yake. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency Radio France Internationale. 90 kHz ukiwa Luanda kule Angola na vilevile vile Kinshasa nchini DRC. Ni saa kumi na dakika nane. Burkina Faso imewafukuza wanadiplomasia watatu wa ufaransa wa kwa kile ambacho imesema ni kuingilia masuala yake ya ndani. Hillary Ngati, na taarifa zaidi kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa wizara ya mambo ya nje iliyotumwa kwa ubalozi wa Ufaransa, watatu hao Guanel Habozit, Havel Foniel na Giome Resech hawatakikani na wametakiwa kuondoka nchi hiyo ndani ya saa 48. Nyaraka hizo za siri hazijabainisha kwa uwazi walichokitenda watatu hao au tuhuma dhidi yao. Ila hii si mara ya kwanza kwa Bukinafaso kuvutana na mkoloni wake wa zamani. Tangu utawala wa kijeshi chini ya uongozi wa Kapteni Ibrahim Traore kutua mamlaka baada ya mapinduzi ya Septemba mwaka 2022, uhusiano kati ya Wagadugu na Paris umeendelea kudorora. Balozi wa Ufaransa alifukuzwa baada ya mamlaka hiyo kuingia madarakani, ikifuatia kufutwa kwa mkataba wa ushirikiano wa kijeshi uliosababisha kuondolewa kwa vikosi vya Ufaransa nchini humo na pia kufungwa kila mara kwa vyombo vya habari vinavyohusishwa na Ufaransa. Desemba iliyopita, maofisa wanne wa Ufaransa walikamatwa kwa tuhuma za kufanya ujasusi na ukashtakiwa na hadi sasa bado wamezuiliwa kutoka ndani ya nyumba zao. Hata hivyo wizara ya mambo inje ufaransa, ya nje ya Ufaransa imesalia kimya kuhusu tukio hili. Joto kali lililokumba ukanda wa Sahel barani Afrika mapema mwezi wa Aprili lisingetokea bila mabadiliko ya tabia nchi ambayo ya yalichochewa na binadamu, kulingana na utafiti wa shirika la World Weather Attribution. Nchini Chad, Rais Mahamad Idris Deby na Waziri Mkuu Success Masra ni wagombea uchaguzi wa urais wa mwezi Mei tarehe 6, wakiojiwa na shirika la habari la France 24 na RFI. Waziri Mkuu ameahidi wa ikiwa atachaguliwa, ataboresha utu elimu afya na makazi kwa kila raia wa Chad na atahakikisha asilimia kubwa ya wananchi wanapata umeme. Nilipochukua uongozi wa, wa serikali, asilimia 90 ya wananchi wa Chad hawajawahi kuona umeme tangu uhuru, na kwa hivyo hawa ni raia waliokoma na wenye akili timamu ambao wanajua kuwa ninakuja na mradi wa serikali ambao kila mtu alikuwa ameidhinisha. Wasiwasi wao pekee ulikuwa ikiwa nilikuwa na muda wa kutosha wa kuitekeleza. Hii ni fursa ya kuwaomba raia wa Chad muda, miaka mitano kukomesha miaka sitini ya giza, sio ndani ya siku sitini, na wanajua hilo pia, lakini tunahitaji muda. Hili ndilo tunaloenda kuwauliza na wanalifahamu ni sauti yake waziri mkuu wa Chad Success Masra, ambaye pia ni mgombea kiti cha urais nchini humo. Wanachama na wanaharakati wa kutetea mapenzi ya jinsia moja nchini Ghana wanasubiri kuona ikiwa rais Nana Akufo Ado atatia saini kuwa sheria mswada ambao utazuia zaidi haki zao na kuhalalisha kuwa mapenzi ya jinsia moja kuwa halali. Mji mkuu wa Sierra Leone, Freetown, na miji mingine imekuwa gizani kwa wiki kadhaa sasa kutokana na kutolipa bili ya umeme. Tupate kwenye facebook.com RFISW. RFI Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amepuuzilia wito wa kutojibu mashambulio ya Iran dhidi ya Israel akisema taifa lake ndilo litakuwa na usemi wa mwisho kuhusiana na kujibu mashambulio ya Iran. Carol Korir na maelezo zaidi. Netanyahu akizungumza wakati wa mkutano wa mawaziri wa nchi za kigeni waliomtembelea amesema suala la kujibu au kutojibu mashambulio ya Iran dhidi ya nchi yake litaambuliwa na Israeli na kupuuza wito wa washirika wake kama vile Marekani, Uingereza na Ufaransa wa kuitaka serikali yake isijibu mashambulio hayo. Ameongeza kwamba Israel itafanya lolote kujilinda dhidi ya maadui wake, kauli anayotoa siku chache baada ya kuapa kulipiza kisasi dhidi ya Iran, hili likitishia usalama wa kikanda, wakati huu Israel pia ikiendeleza operesheni dhidi ya kundi la Hamas kule ukanda wa Gaza. Haya yanajiri wakati huu Iran nayo ikisema shambulizi lolote dhidi ya ardhi yake litajibiwa vikali, huku kiripotiwa makabiliano makali kati ya wanajeshi wa Israel na kundi la wapiganaji wa Hezbollah linaloungwa mkono na serikali ya Iran. Mwanadiplomasia mkuu wa Umoja wa Ulaya amehimiza kundi la mawaziri saba wa mambo ya nje kuchukua hatua za haraka ili kutoa mifumo zaidi ya ulinzi wa anga kwa taifa la Ukraine. Waziri mkuu wa Ukraine ameonya huenda vita vya tatu vya dunia vikatokea iwapo nchi yake itapoteza katika vita dhidi ya Urusi. Akizungumza katika mahojiano na shirika la BBC alikuwa na kauli hii. Tunahitaji hizi pesa haraka iwezekanavyo, siyo leo wala kesho, ni jana. Ukraini ikianguka, pia usalama wa ukanda utatetereka na tutaanza kushuhudia mizozo na mapigano, na mwishowe vinaweza kuwa vita vya tatu vya dunia. Mwaka uliopita Rais Volodymyr Zelensky alitoa kauli sawa na akisema, Urusi ikishinda vita hivyo itavamia nchi ya Poland na kuzidisha mapigano zaidi. Waendesha mashtaka wa Ujerumani wamesema kuwa polisi katika mji wa Bavaria wa Beirut wamewakamata wanaume wawili kwa tuhuma za kufanya ujus, ujasusi wa Urusi. Vyama vya kisiasa nchini Croatia vinaharakisha kuunda muungano tawala siku moja baada ya uchaguzi ambapo chama tawala cha kiafidhina kilipata viti vingi zaidi, lakini si wabunge wengi. Chama cha waziri mkuu Andrea Paljevic cha Croatia Democratic Union kilishinda viti 61 kati ya 151 ukiwa Nairobi k