Ni saa 12 kamili Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tuangazie muktasari. Uchunguzi kuhusiana na chanzo cha ajali ya ndege iliyomuua mkuu wa jeshi Jenerali Francis Ogola nchini Kenya umeanzishwa. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameongeza muda wa kuhudumu kwa vikosi vya nchi yake nchini DRC. Na Iran yakanusha kupata madhara kwenye shambulio la Israel katika baadhi ya miji yake. Ni kukaribishe katika matangazo yetu jioni hii na kukumbu, kukumbusha kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Serikali ya Kenya imetuma kikosi maalum kuanzisha uchunguzi kuhusiana na chanzo cha ajali ya ndege iliyowaua maafisa tisa wa jeshi ikiwemo mkuu wa jeshi Jenerali Francis Ogola eneo la Bonde la Ufa. Serikali kupitia Rais William Ruto tayari imetangaza siku tatu za maombolezo kuhusiana na vifo hivyo hivyo wanajeshi hao huku bendera zikipeperushwa nusu mlingoti kwa siku tatu hadi Jumapili atakapozikwa Jenerali Francis Ogola. Benson Wakoli amezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama kutoka Kenya George Msamali kutathmini ni nini kinastahili kufanyika kuzuia ajali za ndege nchini Kenya. Baada ya tukio la jana, tumehimiza serikali ifanye uchunguzi wa kina kuhusiana na zile ajali zote ambazo zimetokeza za ndege, hasa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne ili tuweze kung'amua hasa tatizo liwapi, na pia tumejaribu kuangalia ununuzi wa ndege zenyewe. Unapata kwamba isipokuwa ndege mbili ambazo zinatumika na Rais William Ruto hivi sasa, ndege zingine zote katika uh, jeshi la wanahewa wa Kenya ni ndege ambazo ni za, za mkono wa pili ambazo hapa Kenya tunaliita second hands. bila shaka tu tujwicha chanzo cha ajali lakini wanasema inakuwaje, uh, ulinzi wa kiongozi kama huyu wa majeshi, wanasema anakaribia sana ulinzi kama ule wa rais, haukutiliwa maanani, hasa ikizingatiwa kwamba anatumia vyombo vya kawaida vya usafiri. Je, hali kama hii pia inaweza tokea pengine kwa kiongozi mwingine wa haiba kama yake? Natilia shaka uh, tatizo la usalama wa anga yetu, na hali kadhalika vifaa ama ndege ambazo zinaabiriwa na viongozi wetu moja kwa moja Ndege tano kuanguka kwa mwaka mmoja kutoka katika idara moja ya eh, serikali ni jambo ambalo kidogo linatia wasiwasi. Nani anastahili kujaza pengo la Ogola, hasa ikizingatiwa kwamba uteuzi hutegemea anayetoka nchi kavu, idara ya maji ama idara ya wanahewa kama alivyokuwa anatoka Bwana Ogola, na ikizingatiwa kwamba kipindi chake hakikuwa kimemalizika. Mwisho wa siku, lazima nafasi yake ijazwe moja kwa moja. Saa hizi kulingana na zile sheria zilizopo, hatamu ya uongozi inachukuliwa na jenerali ama jenerali kutoka kwa katika kitengo cha jeshi ya wa wanamaji, ambapo eh, hivi sasa tunalitadi Jenerali Kaireri, ambaye ndiye alikuwa naibu wa bwana Ogola. Ni mtazamo wake mchambuzi wa masuala ya usalama nchini Kenya, George Msamali. Tusalie nchini Kenya ambapo mkutano wa faragha kati ya muungano wa madaktari KMPDU, Wizara ya Afya na Baraza la Magavana haukuzaa matunda baada ya kudumu kwa zaidi ya saa tano, huku KMPDU ukisisitiza kuwa mgomo wao bado unaendelea baada ya kutopatikana kuwa, mwafaka wizara ya ulinzi ya Somalia imesema kuwa imeamua ama imewaua wanamgambo tisa wa Al-Shabaab katika eneo la kusini mwa bei nchini Somalia wiki iliyopita vikosi vya usalama viliwaua wanachama kadhaa wa kundi hilo la kigaidi katika eneo la kati wasemaji wa rais wa Sudan kusini Salva Kiir na kiongozi wa chama cha upinzani nchini humo Riek Machar wamemjibu, ama wamejibu matamshi yaliyotolewa na katibu mkuu wa umoja mataifa, Antonio Guterres kuhusiana na utayari wa nchi hiyo kuandaa uchaguzi mkuu mwezi Desemba mwaka huu. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan Kusini, James Shimanyula, ametutumia ripoti ifuatayo. Katika ripoti aliyotoa mapema juma hili, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alieleza hofu kuwa utaratibu wa uchaguzi mkuu unaendeshwa polepole na kwamba mipango kadhaa muhimu ya uchaguzi huo haijatimizwa kufikia sasa. Hata hivyo, Bol Makueng, katibu mkuu wa chama cha Sudani Peoples Liberation Army, akirejelea matamshi ya Guteres, amekuwa na haya ya kusema kiko tayari kwa uchaguzi. Daktari Riek Machar ameshauriwa kuleta majina ya wanajeshi wa kundi lake ili waweze kupelekwa sehemu mbalimbali kulinda amani, lakini haijafanya hivyo. Kaka yetu huyu ana makundi mawili ya wanajeshi ambayo kufikia sasa yanasababisha hali ya wasiwasi. Hawa ni wanajeshi wa SPLM-IO yani wanajeshi wa upande wa upinzani. Oyet Nathaniele Pierino, makamu wa mwenyekiti wa chama cha upinzani cha SPLM-IO kinachoongozwa na makamu wa rais wa Sudani Kusini Riek Machar, kwa upande wake amesisitiza bajeti ya kutosha kwa uchaguzi huo. Fikira kwamba uchaguzi mkuu unaweza kufanyika bila kuwepo kwa me katiba mpya haliko kamwe. Sisi kama wanachama wa chama cha upinzani cha Sudan People's Liberation Army tunataka uchaguzi ufanyike, lakini lazima bajeti ya matumizi iwepo. Matamshi ya Guterres yanakuja wakati ambapo ya kumeripotiwa malumbano ya kisiasa kati ya rais kir na Riek Machar. Watu wasiopungua sita wameuawa na wengine kadhaa hawajulikani walipo baada ya shambulio linalodaiwa kutekelezwa na waasi wa ADF katika kijiji cha kudukudu kudu, kilichoko kilomita 20 kutoka mji wa Beni mkoani Kivu Kaskazini Jumatano iliyopita. Wabunge waliochaguliwa kutoka eneo hilo la Mangina wamelaani mfululizo wa mashambulio hayo yanayotokea katika eneo hilo. Yules Mathe ni mmoja wa wabunge hao wa Mangina. Hali ambayo inapitika ndani ya mji wa Mangina inaleta hofu sana tena zaidi, na inatuletea oga sisi kama wabunge, kwani tulipendelea hii hali iishe, ikomeshwe kabisa, wajeshi wetu waweze kufanya kazi iwezekanavyo, ili huyu adui asipate njia na asiweze kurudi, eh, siku kwa siku kwani kwa juma kama tatu adui ameingia ndani ya mji wa Mangina mara na mara, ijapokuwa kuna mbinu fulani fulani ambazo jeshi ingeweza kukamata. Walikuwa zamani wanalia gari gari, imefika hawa magaidi. Kwa nini wamerudi mara na mara? Hiyo ni swali ambayo inatusumbua sana. Ni sauti yake Yules Mathes, mmoja wa wa bunge waliochaguliwa kutoka eneo la Mangina. Ujumbe wa wanadiplomasia kutoka nchi kumi na sita wanachama wa Umoja wa Mataifa ikiwa ni pamoja na mabalozi kumi na moja kutoka Umoja wa Ulaya umefanya ziara rasmi kwenye mji wa Goma tangu hapo siku ya Alhamisi kwa lengo la kutathmini hali ya kibinadamu na mahitaji yaliyopo. Wachambuzi wa siasa huko DRC wanazungumziaje ziara hiyo? Profesa Dadi Saleh ni mtaalamu wa siasa za DRC akiwa mjini Kindu, Maniema. Ni, ni ujumbe mzuri kabisa kuona kama wanakuja we wenyewe kujionea shida ya usalama na shida ya kibinadamu, na banaona kama hali haiko mzuri, sikutumu makampi ya batu bengi banakimbia vita, kwangu kabisa ya lazima haiko mara kwanza. Uh, banafika tunafikiria kama kumaliza vita njo kabisa ya muhimu haiko tukukuja kuangalia balitoka manyumba zabo na jisi banaishi vibaya na namuna gani kubapatia chakula aa chie. Na hiyo tunasema kujitegemea inawezekana, batu bajitumikie bo peke, bakarudia kwa manyumba zabo, bakarudia Ruchuru, bakarudia Bunagana, bakarudia fasi kazalika, batatumika kazi hiyo ao wenyewe. Ni sauti yake Profesa Dadi Salem, mtaalamu wa siasa za DRC. Wabunge nchini Rwanda wameidhinisha mjadala wa awamu ya kwanza ya rasimu ya sheria yenye utata inayosimamia mashirika yasiyo ya, ya kiserikali, wakati huu serikali ya Rais Paul Kagame ikishutumiwa kwa kukandamiza upinzani wa uhuru wa vyombo vya habari. Douglas Omariba na taarifa zaidi. Mswada huo unalenga kuweka sheria kali kuhusu jinsi mashirika yasiyo ya ya kiserikali nchini humo yanavyoendeshwa kwa kutakiwa kuwasilisha mipango yao ya uendeshaji na bajeti kwa mamlaka ili kuidhinishwa. Wapinzani wanaonya iwapo mswada huo utapitishwa kuwa sheria utakandamiza haki ya raia, wakati huu taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi wa urais Mwezi wa saba mwaka huu, mswada huu ulipata kura 45 katika bunge ambalo linadhibitiwa vikali na chama tawala cha rais Paul Kagame, na hakuna kura hata moja iliyopigwa dhidi yake. RFI Nairobi 89.9 FM. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ameongeza muda wa kuhudumu kwa vikosi vya nchi yake waliotumwa nchini DRC kama sehemu ya kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani ili kupambana na utovu wa usalama kwa miezi mingine minane. Ruben Lukumbuka na taarifa kamili. Katika barua aliyoandikia bunge la nchi yake, Rais Cyril Ramaphosa amesema wanajeshi hao wapatao 1198 walio sehemu ya MONUSCO watasalia huko DRC hadi Desemba 20 mwaka huu. Tangazo hili limekuja siku chache baada ya rais huyo wa Afrika Kusini kukutana kwa sehemu tofauti na rais wa Uganda Yoweri Museveni na baadaye rais wa Sudani Kusini Salva Kiir ambaye yeye ndiye mwenyekiti wa jumuiya ya Afrika Mashariki katika ziara iliyolenga kujiridhisha kuhusu namna viongozi hao wamekuwa wakishughulikia mzozo uliopo mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Muda huo wa nyongeza utaigharimu Afrika Kusini karibu dola milioni 42, ingawaje rais Ramafosa amesema ni kwa ajili ya kuongeza nguvu juhudi za kumaliza makundi yenye silaha na pia kurejesha amani nchini DRC. Hatua hii inajiri wakati ambapo wanajeshi kadhaa wa Afrika Kusini wakiripotiwa kuuawa katika miezi michache iliyopita, hali iliyoibua shinikizo za kutaka nchi hiyo kuviondoa vikosi vyake. Afrika Kusini ni miongoni mwa mataifa yanayochangia vikosi vya kulinda amani chini ya sadek huko DRC ambayo inafahamika kama sami DRC. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa ametoa msamaha kwa wafungwa zaidi ya elfu nne. Msamaha huo uliambatana na maadhimisho ya miaka arobaini na nne ya uhuru wa nchi hiyo kutokana kwa utawala wa koloni, huku baadhi ya wa wafungwa waliokuwa wakisubiri kunyongwa wakiwaachiliwa huru. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa imesema kuwa inajutia kitendo cha Bukina Faso kuwafukuza wanadiplomasia na wafanyikazi wa Ufaransa nchini mwake, huku ikisema kwamba madai zilizotolewa kuwa wanadiplomasia hao walikuwa wameingilia masuala ya ndani ya Bukina Faso sio ya ukweli RFI. Iran kupitia kwa mmoja wa maafisa wake imesema haina mpango wowote wa kulipiza mashambulio yaliyotekelezwa na Israel na ambalo lengo lake ni mkoa wa Isfahan ambapo Iran ilifaulu kudhibiti mashambulio hayo. Hussein Hassan ni mwanahabari ambaye anaishi nchini Iran. Hali ya taharuki imetanda na inavyoelekea mambo yatazidi kuwa mazito kwa kuwa, maana baada ya Israel kujibu mapigo na kuvurumisha makombora na vilevile vile kutumia droni kurusha maroketi katika mji wa Esfahan wa katikati mwa Iran, kwa hivyo Israel ikisema kwamba wao wameshambulia na asilimia 90 ya makombora yamepiga ndipo hawezi kuchukulia moja kwa moja au mia kwa mia kwamba ni kweli na vilevile vile, uh, Iran wakisema kwamba wameweza kutungua asilimia tisini na tano ya makombora. Ni mtazamo wake Hussein Hassan, mwanahabari ambaye anaishi nchini Iran. Hakuja kuwa na uharibifu wowote katika maeneo ya nyuklia ya Iran kufuatia milipuko iliyotolewa leo katikati ya mji wa Iran, ambayo imeelezewa kuwa mashambulio ya kulipiza kisasi dhidi ya Israel. Ubalozi wa Marekani nchini Israel umewaonya wafanyakazi wake na familia zao kuzuia mienendo yao baada ya ripoti kwamba Israel ilifanya shambulio la kulipiza kisasi ndani ya Iran. Mataifa ya G7 yamepinga mpango wa Israel kuendesha operesheni ya kijeshi katika mji wa Rafa, ukanda wa Gaza, yakisema hili litakuwa ni athari kubwa kwa raia. Carol Korir na maelezo zaidi. Kupitia mawaziri wake wa mambo ya nje mataifa ya Italia, Uingereza, Marekani, Ufaransa, Ujerumani, Japan na Canada yamesema hayawezi kuunga mkono Israeli kuendesha operesheni ya kijeshi katika mji wa idadi kubwa ya watu wa Rafa kule Gaza kutokana na hali tete a eneo hilo ambapo tayari raia wasiokuwa na hatia wakiwemo watoto na wanawake wameuawa. Israeli imeapa kutuma kikosi chake cha jeshi katika mji wa Rafa kuwasaka wapiganaji wakundi wa kundi la Hamas. Aidha wito wa jamii ya kimataifa kutaka Israel kusitisha mpango huo umeendelea kupuuzwa, wakati huu ukanda wa Gaza ukishuhudia hali ya kibinadamu tangu Israeli kuanzisha uvamizi. Vita vya Gaza na Israeli ambavyo vinatishia usalama wa kikanda vilianza baada ya kundi la Hamas kutekeleza shambulio nchini Israel Oktoba 7 mwaka uliopita na hadi sasa zaidi ya watu elfu 33 wamewawa kwa mujibu wa Wizara ya Afya inayomilikiwa, inayomilikiwa na kundi la Hamas kule Gaza. Mamlaka katika uwanja mkuu wa ndege wa Dubai umesema kuwa unapunguza idadi ya ndege zinazowasili kwa siku mbili, huku ukiendelea kutatiza kuondoa msururu wa ndege siku tatu baada ya dhoruba na mvua kubwa kukumba Umoja wa Falme za Milki za Kiarabu. Jumuiya ya Kanda ya Kusini Mashariki mwa Asia imesema kuwa ina wasiwasi mkubwa kuhusiana na kuongezeka kwa mapigano nchini Myanmar. Afrika mashariki