Ni saa 11 kamili za jioni jijini Kigali nchini Rwanda, sawa na saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, furaha iliyoje kukutana nawe Jumatatu hii Aprili 22, 2024. Tunayo mengi lakini kwanza, muhtasari. Mpango wenye utata wa wahamiaji haramu kutoka nchini Uingereza kuanza kutekelezwa katika majuma kumi yajayo. Wanadiplomasia kumi wa Marekani watumwa nchini DRC katika mchakato wa kusuluhisha mzozo kwa njia ya mazungumzo. Wajumbe zaidi ya kumi wapo jijini Nairobi wiki hii kwenye kongamano la Connected Africa. Na mkuu wa kitengo cha intelijensia kwenye jeshi la Israel, Jenerali Aaron Haliva atangaza kujiuzulu. Habari kamili, msikilizaji. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ametangaza kuwa wahamiaji haramu wanaopaswa kusafirishwa hadi nchini Rwanda wataondolewa nchini humo baada ya wiki kumi hadi kumi na mbili zijazo. Sunak ameapa kuwa kwa namna yoyote itakavyokuwa lazima wahamiaji hao waondoke na hakuna kitakachozuia serikali yake kutekeleza mpango huo, licha ya bunge la juu kupinga mswada wa sheria uliowasilishwa kuwezesha mpango huo. That we've put an airfield on standby. Ninaweza kuthibitisha kwamba tumetenga na kuhifadhi ndege maalum, na tuna watu mia tano waliopokea mafunzo kabambe, tayari kuwasafirisha wahamiaji haramu hadi Rwanda, na wengine mia tatu watafunzwa katika wiki zijazo. Hii shughuli ni nyingi na ni ngumu, lakini tutaifanya. Tuko tayari, mipango iko tayari, na safari hizi za ndege zitafanyika kwa vyovyote vile. Hakuna ushawishi wa kigeni utakaotuzuia safari za ndege no. Wabunge nchini Uingereza wanatarajiwa kujadili tena mswada unaotarajiwa kuwezesha kuondolewa kwa wahamiaji hao kisheria baada ya mwaka uliopita mahakama ya haki ya binadamu ya Umoja wa Ulaya kuzuia mpango huo. Marekani imetuma wanadiplomasia wake wawili nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanaopendekeza kuwepo kwa suluhu kuhusu mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo kwa njia ya mazungumzo. Wanadiplomasia hao wawili wametajwa kuwa Henrik Roig, naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na demokrasia na uongozi bora, pamoja na mwenzake Mak Bilera. Wawili hao wamesema wanaendelea kushauriana na serikali ya Kinshasa na nchi za kikanda ili kujaribu kupata suluhu. Wachambuzi wa siasa za DRC wanazungumzia vipi pendekezo hili la wanadiplomasia hao kutoka Marekani? Francois Alwende anatathmini hili akiwa jijini Nairobi, Kenya. Imekuwa ngumu sana serikali ya Kongo kupata suluhisho kwa njia ya kijeshi, na ikiwa serikali ya Kongo itaendelea kushikilia msimamo huo nafikiria na y kwamba itakuwa ngumu sana kurejesha amani katika mashariki mwa Kongo. Na ndio ma, maana unaona wale ambao wanaelewa zaidi mambo ya kidiplomasia na mambo ya vita wanaona ya kwamba ni vizuri ama ni bora zaidi eh, serikali ya Kongo ipate kukubali kwenda katika meza ya mazungumzo na kuona ikiwa amani inaweza kurejea. Nafikiri kwa upande wangu kwamba ni haki ya yao kufikiria namna hivyo na, na wameongea yale ambayo wanaona labda kwao wa ni ukweli, kwa sababu ukiangalia katika upande wa nguvu za kijeshi, serikali haijawahi kabisa kuonyesha kwamba inaweza kushinda vita hivyo ni mtazamo wake Francois Alwende, mchambuzi wa siasa za DRC ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Waziri Mkuu wa DRC Judith Suminwa ameendelea na mashauriano mwishoni mwa juma aliyopita kwa nia ya kuelekea kuundwa serikali. Wakati wa majadiliano yake na viongozi wa nguvu mbalimbali za kisiasa na kijamii, amesisitiza ya nia yake ya kupunguza idadi ya wajumbe wa taasisi za serikali. Nchini Tanzania watu kumi na watatu wamefariki dunia na wengine wamejeruhiwa kufuatia ajali ya barabarani baada ya basi dogo walilokuwa wakisafiria kutoka Somanga kwenda Kilwa Kivinje kugongana uso kwa uso na trela la kusafirisha mafuta. Tukisalia nchini humo chama kikuu cha upinzani cha Chadema kimefanya maandamano ya amani mjini Bukoba kuendelea kushinikiza mageuzi ya kisiasa, hasa katiba mpya. Freeman Mbowe ni mwenyekiti wa chama hicho. Nimesema maandamano ni kupeleka hisia za wananchi, na kwa sababu nguvu ya maandamano ndiyo kipimo cha taifa, ndiyo kipimo cha kura ya wazi, kukubalika kwa chama cha siasa. Baada ya kuona serikali ya CCM inatuzingua, tukasema hawa, pengine tunapozungumza kwenye maridhiano wanafikiri Mboe anawasilisha hisia zake yeye na mkewe na wanaye. Nikawaambia CCM nazungumza kwa niaba ya mamilioni ya Watanzania, na ili mjue hilo, hatutafanya tena mikutano ya kawaida. Mikutano yetu itaamsha taifa, itaandamana na maandamano. Ni sauti yake Freeman Mbowe, mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema. Mamlaka jijini Nairobi zimeagiza wauzaji zaidi wa unga wa maziwa kutoka Uganda kufuatia ripoti kwamba uzalishaji wa maziwa unatarajiwa kupungua katika miezi ijayo. Gavana wa jimbo wa dafu mini ako minawi ameshutumu vikosi vya msaada wa haraka RSF kwa kupanga kuunda jimbo jipya magharibi mwa Sudan. Washukiwa wa kijihadi nchini Mali wanashikilia watu 110 waliotekwa siku kumi zilizopita. Douglas Omariba anatueleza zaidi. Ripoti zinasema raia hao walitekwa walipokuwa wanasafiri kwa kutumia mabasi matatu wakielekea kwenye mji wa Bankas wakitokea Bandia Gera. Viongozi wa serikali katika eneo hilo wamethibitishwa kutekwa kwa raia hao na kutaka wanajihadi hao wawachie mara moja, aidha wamesema jitihada zao katika siku zilizopita kuwaachia huru watu hao bado hazijazaa matunda na sasa hatima yao haijafahamika. Tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili Mali imeendelea kusumbuliwa na wanajihadi wanaoshirikiana na makundi ya Alqaida na Islamic State. Hali hii imeendeleza utovu wa usalama, ambapo umeathiri hali ya kisiasa na kibinadamu katika nchi hiyo na pia kuathiri nchi jirani za Burkina Faso na Niger. Wanajeshi sita wa jeshi la Nigeria walivamiwa na kuuawa na watu wenye silaha walipokuwa wakishika doria katika jimbo la kaskazini la Niger siku ya Ijumaa. Wadau mbalimbali wa maswala ya usalama wanakutana jijini Abuja nchini Nigeria kujadiliana kuhusu namna jumuiya ya kimataifa ilivyopaswa kushirikiana na kupambana ugaidi katika mataifa ya Afrika. Amina Mohamed ni naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amehudhuria mkutano huo Kutokuwepo kwa maendeleo na watu wa kuunda sera, magaidi wanapata mwanya wa kushambulia watu waliotengwa na waliokata tamaa, na tumebaini hili katika siku za hivi karibuni. Lazima tutengeneze mbinu zinazoshughulikia masharti haya, na kwa kufanya hivyo lazima tuzingatie wanawake na wasichana wetu ambao wako katika athari kubwa zaidi ya ukosefu wa usalama, mara nyingi ni wahanga wa ugaidi ambao wanastahili mshikamano wetu na ambao wana haki ya kulipwa fidia na kwa vijana wetu, to wetu to na vizazi vijavyo. Nigeria ni miongoni mwa nchi za Afrika zinazoendelea kusumbuliwa na ugaidi kutokana na uwepo wa makundi kama Boko Haram na Islamic State. Mahakama ya Ufaransa siku ya Jumatatu imemkuta binti mkubwa wa kiongozi wa zamani wa Gabon, Omar Bongo, kuwa hana hatia katika makosa ya upokeaji hongo ili kusaidia kupata kandarasi za umma katika nchi hiyo yenye utajiri wa mafuta ya Afrika Magharibi. Mahakama hiyo ya jinai ya Paris ilimkuta Pascaline Bongo hana hatia pamoja na kampuni ya ujenzi ya Ufaransa ya Egis Route na watu watano. Rais wa Jamhuri ya Afrika Kati Faustin Archange Touadera ametangaza siku, siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia siku ya Jumatatu kwa ajili ya wahanga wa maafa ya boti ya mtoni moja ya maafa makubwa zaidi kuwahi kutokea nchini humo. Mamlaka imesema miili hamsini na nane ilitolewa kutoka mto Mpoko katika mji mkuu Bangi baada ya mili hiyo kuzama siku ya Ijumaa ilipokuwa ikipeleka watu kwenye mazishi ya chifu wa kijiji. Nchini Afrika Kusini, mahakama jijini Durban imekiruhusu chama kikuu cha siasa cha Umkota wasizwe kutumia nembo yake baada ya chama tawala cha ANC kudai kuwa ilikuwa imeiba. Kiongozi wa chama hicho Jabulani Khumalo, kinachoungwa mkono na aliyekuwa rais Jacob Zuma, amekuwa na kauli hii baada ya uamuzi wa mahakama. We are Hakuna atakayetuzuia, wapende wasipende, lazima wasahau. Tumeshinda mahakamani, na hii ndio tumekuwa tukiitafuta kwa muda mrefu, hata kabla haijatokea, lakini safari hii tumeipata. Hata ukikata rufaa mara ngapi, bado tutashinda kwa sababu hawana hatma. Walikuwa wanajaribu tu kutuvuruga kwa mwendo wetu mzuri wa kushinda uchaguzi. Chama cha Umkoto wa Sizwe kilikuwa vuguvugu vugu la kijeshi la chama tawala ya NC kabla kujitenga na kuwa chama cha siasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Mei. Kampuni ya mafuta Ureno ya Galp Energia imesema hapo jana Jumapili kwamba imehitimisha awamu ya kwanza ya uchunguzi katika uwanja wa Mopane kwenye pwani ya Namibia na kukadiria inaweza kuwa na angalau mapipa bilioni kumi ya mafuta. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio piwa kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Nam saa 11 na dakika 11 pale Kigali na Bujumbura nchini Burundi ambako tunasikika vema kupitia mia moja na saba, mia moja na tatu nukta saba FM. Mkuu wa kitengo cha intelijensia kwenye jeshi la Israel Jenerali Aharon Haliva ametangaza kujiuzulu kufuatia tukio la kundi la Hamas kutekeleza mashambulio tarehe saba Oktoba mwaka uliopita. Hilari Ngati, lipoje hili Jenerali Halevi anakuwa kiongozi wa kwanza wa juu wa jeshi la Israeli kuachia ngazi baada ya kushindwa kuzuia mashambulio hayo ambayo yalisababisha vita vinavyoendelea kwenye ukanda wa Gaza. Kwenye barua yake ya kujiuzulu, jenerali huyo amekiri kuwa hakufanya kazi yake inavyopaswa, na tukio la Oktoba saba mwaka uliopita limeendelea kumsumbua mpaka leo. Wakati hayo yakijiri, Israeli imekanusha ripoti kuwa mshirika wake wa karibu Marekani inapanga kuiwekea vikwazo kikosi cha jeshi kwa madai ya kutekeleza visa vya ukiukaji wa haki za adam kwenye ukingo wa Magharibi kabla ya kuanza kwa vita vinavyoendelea. Katika hatua nyingine, jeshi la Israeli limeendelea kutekeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza, huku mauaji wa Palestina yakiripotiwa wakiwemo watoto 16 kwenye kambi ya wakimbizi ya Nuseirat. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu mwishoni mwa wiki aliapa kuwa jeshi la Israeli litaendeleza mashambulio mazito kwenye ukanda wa Gaza katika siku zijazo. Mamlaka ya Ujerumani imewakamata watu watatu wanaoshukiwa kusambaza taarifa za teknolojia ya kijeshi kwa idara ya ujasusi ya China, kulingana na taarifa ya waendesha mashtaka iliyotolewa leo Jumatatu. Rais wa Poland RJ Duda amesema Poland iko tayari kuandaa silaha za nyuklia katika eneo lake ikiwa NATO itaamua kuimarisha upande wake wa mashariki. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amewasili Jumatatu hii katika nchi jirani ya Iraq kwa ziara yake ya kwanza ya kiserikali baada ya miaka kadhaa, huku maswala ya maji, mafuta na usalama wa kikanda yakitarajiwa kuongoza ajenda ya ziara hiyo. Korea Kaskazini imerusha makombora kadhaa ya masafa mafupi siku ya Jumatatu kuelekea baharini karibu na pwani yake ya mashariki. Jeshi la Korea Kusini likieleza na kulaani na kulaani harakati za Seul ambayo inalitaja ina, ina, ina tishio kubwa kwa utulivu kwenye rasi ya Korea. Kesi dhidi ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, aliyeshtakiwa jijini New York kuhusu madai ya kumlipa dola milioni 130 mwigizaji wa filamu za ngono Stormy Daniels ili kunyamazisha itasikilizwa na kuchunguzwa kabla ya kuelekea kwenye uchaguzi. Matangazo haya msikilizaji, yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ukiwa pale Bujumbura tunasikika vema kupitia 103.7 FM, lakini ukiwa pale Kigali nchini Rwanda unaweza kutusikiliza kupitia 104.7 FM, lakini pia kumbuka, tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook na tuko mubashara muda huu RFI Kiswahili na msa 12