Ni saa 11 kamili za jioni jijini Kigali nchini Rwanda, sawa na saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali inakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo, Aprili 23 mwaka 2024. Tunao mengi, lakini kwanza ni muhtasari Umoja Mataifa, wa Mataifa waitaka Uingereza kufikiria upya mpango wake wa kuwapeleka wahamiaji haramu nchini Rwanda. Na watu 16 wapoteza maisha na 28 hawajulikani walipo baada ya boti iliyokuwa ikiwasafirisha wahamiaji hao kuzama. Vyama vya upinzani nchini Mali vyaitaka mahakama kufuta uamuzi wa kupigwa marufuku shughuli zote za kisiasa. Mashirika ki mataifa, misada, ya kimataifa ya misaada ya kibinadamu yaitaka Israel kuachana na mpango wake wa kuishambulia Rafa. Habari kamili msikilizaji. Umoja wa Mataifa unaitaka Uingereza kutafakari na kubadilisha mpango wake wa kuwasafirisha watafuta hifadhi kwenda nchini Rwanda, swala ambalo inaonya huenda ukawa mfano mbaya kwa mataifa mengine duniani. Milet ijai lipoje hili wito huu unakuja baada ya wabunge nchini Uingereza hapo jana kupitisha mswada tata wa sheria unaoruhusu waomba hifadhi walioingia nchini humo kinyume cha sheria kusafirishwa nchini Rwanda. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za binadamu Volkatuk na mwenzake kutoka tume inayoshughulikia wakimbizi Filipo Grande wameitaka serikali ya Uingereza kufikiria upya kuhusu mpango wake na badala yake kuchukua hatua za kuzuia kuingia kwa wahamiaji haramu nchini mwake badala ya kuwapeleka nchini Rwanda. Wito huu pia umetolewa na tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Ulaya inayosema ni kinyume cha sheria za kimataifa. Hata hivyo, waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak amesema hakuna shinikizo zozo zozote zitakazozuia mpango huo kutekelezwa, na ndege ya kwanza ya wahamiaji hao kwenda nchini Rwanda itaondoka baada ya wiki kumi zijazo. Mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu pia yamepinga mpango huo wa Uingereza kwa kile wanachodai kuwa Rwanda sio nchi y salama ya kuwapeleka wakimbizi hao. Katika hatua nyingine, serikali ya Rwanda kupitia msemaji Ke Yolande Makolo amesema nchi hiyo imefurahishwa na uamuzi wa bunge la Uingereza kupitisha sheria hiyo na ipo tayari kuwapokea wahamiaji hao nam baada ya na taarifa hiyo, sasa tuelekee kule jijini Kinshasa, ambako wabunge nchini humo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hii leo wanaelekea kumchagua spika mpya wa bunge la taifa. Zoezi hilo linakuja baada ya mashauriano kati ya muungano unaotawala chini ya Rais Felix Tshisekedi kushindwa kuja na jina moja la mgombea wa nafasi hiyo. Kuna wagombea watatu wote ni kutoka muungano mmoja, akiwemo Modeste Bahati, Vital Kamere na Christophe Mboso. Profesa Dadi Saleh ni mchambuzi wa siasa za DRC na tathmini hili akiwa jijini Kinshasa. Bote balisa tumika mumoya alisaka kuwa uh, speaker na mwingine alisaka kuwa spika wa seneta ni, lakini inchi inaendelea tu na magumu zaidi. Kuna kwa ushindani mkubwa juu ya hiyo wanaita inyo sacre jisi balisikilizana juu wamtie raisi uh, Kisekedi. Wote watatu ni watu kabisa balipiganisha juu ya raisi Kisekedi apite akuwe kuwe raisi maana yake kila mumoja wao anapiganisha kupata hiyo banaita remerciement, kupata kabisa bamshukuru naye kabisa, kusema anapata fasi ya, ya kabambi. Sasa inakuwa shida, bote batatu balipiganisha. Menani sasa njoo atapata fasi ya kabambi kwa? Ni fasi ya kabambi moja ilisa kwenda njoo ile ya Premier Minister ni mtazamo wake Profesa Dadi Saleh, mchambuzi wa siasa za DRC ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Kinshasa, nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Kwa mujibu wa shirika, wa shirika la fedha duniani IMF, Kenya mwaka huu itaipiku Angola na kuwa ya nne kwa uchumi uliokuwa katika ukanda wa kusini mwa jangwa la Sahara, nyuma ya Afrika Kusini, Nigeria na Ethiopia. Watu kumi na sita wamepoteza maisha na wengine ishirini na wanane hawajulikani walipo baada ya boti iliyokuwa ina wasafirisha wahamiaji haramu kuzama katika pwani ya nchi ya Jibuti. George Ajowi, ilikuwaje? Hili limethibitishwa na ubalozi wa Ethiopia nchini Jibuti, ambao umesema boti hiyo ilikuwa imewabeba wahamiaji kutoka Ethiopia waliotokea Jibuti na walikuwa wanakwenda nchini Yemen. Ajali hiyo inatokea takriban wiki mbili baada ya boti nyingine iliyokuwa imebeba wahamiaji wengine wa Ethiopia kuzama pwani ya Jibuti na kusababisha vifo vya makumi kadhaa. Kwa mujibu wa shirika la wahamiaji IOM na ubalozi wa Ethiopia nchini Jibuti, boti nyingine iliyokuwa imebeba zaidi ya watu 60 ilizama katika pwani ya Godoria kaskazini mashariki mwa Jibuti tarehe 8 Aprili. Kila mwaka makumi ya maelfu ya wahamiaji wa Kiafrika wanajihatarisha kuvuka bahari Nyekundu na kupitia Yemen kuelekea Saudi Arabia, wakikimbia migogoro na vita vya wenyewe kwa wenyewe au kutafuta ajira ugaibuni. Mamlaka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania zimefunga barabara kadhaa jijini humo Jumanne baada ya mvua kubwa iliyosababisha hali mbaya ya hewa. Maeneo yaliyoathirika kwa kiasi kikubwa ni pamoja na Jangwani, Mkwajuni, Afrikana na Kibada hadi Kisarao ya pili, ambapo daraja liliporomoka limekatisha mawasiliano. Kitengo cha usalama barabarani mkoa wa Dar es Salaam kinahusisha kufungwa kwa barabara hizo na maji kupita kiasi. Kenya kama ilivyo kwenye nchi za Afrika Mashariki, inaendelea kushuhudia mafuriko makubwa kutokana na mvua inayoendelea kunyesha, na ambapo imesababisha maafa kuleta hasara kubwa. Kaunti ya Tana River, pwani ya nchi hiyo, ni miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa pakubwa, kama anavyoeleza mwandishi wetu Diana Wanyoni akiwa Mombasa. Bonea Kone ni mkulima kutoka kijiji cha Kone Masa, anayekadiria hasara ya zaidi ya shilingi laki tano za Kenya baada ya shamba lake la ekari kumi na sita kuharibiwa na mafuriko kutoka mto Tana. Hii yote mwelu inaweza kuwa hata iko seboti yoze hapo. Tunataka usaidizi kwa serikali kwa hali na mali. Barisa Dido ni mkulima mwingine. Nimeathirika na maji, shamba eka sita kwa mailon, eka moja ya batanas, eka moja ya pojo. Hii maji tumeletea shida, hatuna njia. Baadhi ya wa wafanyabiashara hapa wametoka eneo la Nairobi na huko Meru walifika eneo hili kununua vyakula kutoka kwa wakulima lakini kwa sasa wanakadiria hasara. Sisi tulifika hapa tagia Jumatatu, maji ikaingia, misigo yenye tulikuwa tumekata ikakwamia kule mashabani kule ng'ambo. Boti ni chache, gari ni mingi, sisi wanunuzi tuko wengi. Kule dani kuna gari zaidi ya kumi zimesimama huko na hakuna matumaini ya kutoka juu, maji imekuja, imekuja imekuwa mto. Wakazi hapa wanalalama kuwa huenda wakapata maambukizi yanayosababishwa na mafuriko hayo. Hii maji iko na harufu mbaya hata shida ya hii maji tunaletea madhara ya tumbo. Kwa hivyo sasa, kama iko serikali hiko njia ya kusaidia, hatukimbilie kusaidia dawa pia ya tumbo, hatuletee kama hiko net, pia hatukimbilie umbu mara hii hajarudi bado iko nyumbani hivi sasa ile ya kwanza. Wakaazi kutoka vijiji kumi na moja huenda wakalazimika kuhama makazi yao kufuatia ongezeko la maji itokanayo na mvua. Diana Wanyonyi, Mombasa, RFI Kiswahili, RFI, Nairobi. Nam, ikiwa ni saa kumi na moja dakika nane pale Goma, mashariki mwa DRC, lakini pia lubu mbashi. Vyama vya upinzani na mashirika ya kiraia nchini Mali vinataka mahakama ya juu kufuta hatua ya uongozi wa kijeshi kupiga marufuku mikutano na shughuli za kisiasa nchini humo. Victor Abuso, nini kinaendelea? Kupitia rufaa waliowasilisha kwenye mahakama hiyo, wanasiasa hao wamesema wanapinga agizo hilo la uongozi wa kijeshi ambalo wameeleza linadidimiza demokrasia na harakati za kisiasa nchini Mali. Aidha, wapinzani hao wa serikali ya kijeshi wameeleza kwamba kitendo cha kusitisha shughuli za upinzani na za kisiasa ni ishara tosha kwamba jeshi linatawala kidikteta. Baada ya kuwasilisha ombi hilo haijafahamika ni lini mahakama hiyo ya juu itasikiliza na kuamua rufaa hiyo inayosubiriwa kwa hamu na wananchi wa taifa hilo. Siku chache zilizopita, uongozi wa kijeshi ambao ulichukua madaraka tangu mwaka 2020 na baadaye 2021 ulisema ulichukua hatua hiyo ili kulinda utulivu na amani ya wananchi wa Mali. Ahadi ya uongozi wa jeshi wa kuandaa uchaguzi na kurejesha madaraka kwa raia ifikapo mwezi Februari mwaka huu imeendelea kuwa ahadi tu ambayo haifahamiki ni lini Nam, baada ya nchini Mali, sasa tuelekee kule nchini Togo ambako taifa hilo linajiandaa kwa uchaguzi wa wabunge na wa kikanda unaotarajiwa kufanyika Aprili 29 mwaka huu. Idadi kubwa wa wanawake wako kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wakikiuka kanuni na matarajio ya jadi, huku kukiwa na wagombea 2348 walioidhinishwa kwa uchaguzi wa bunge na viti 113 kunyakuliwa. Baadhi ya wanawake 593 wako katika kinyang'anyiro cha ubunge na wanawake 438 katika uchaguzi wa kikanda, kulingana na takwimu zilizopatikana kutoka tume huru ya uchaguzi wa taifa. Muungano mpya wa kisiasa umeungwa, umeundwa nchini Guinea unaoleta pamoja mashirika kadhaa ya kiraia na vyama vya kisiasa karibu na chama cha upinzani cha UFDG. Muungano sasa unatoa wito kwa serikali kuu kuandaa uchaguzi haraka ili kumaliza uongozi wa kijeshi. Suleiman Konate ni afisa wa mawasiliano wa upande wa upinzani walifikia makubaliano na ECOWAS ambapo walisema kipindi cha mpito kitamalizika tarehe thelathini Desemba mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne, lakini sasa wamekuwa wakishughulikia mambo yenye kupoteza muda tu. Ni swala la utashi wa kisiasa, ndiyo maana tunawaomba waheshimie hilo na chaguzi zifanyike. Ni sauti yake Suleiman Konate, afisa wa mawasiliano wa upande wa upinzani. Shirika la umeme linalomilikiwa na serikali ya Zambia, ZESCO, limesema linatafuta kuagiza umeme kutoka nje ili kuepusha nakisi ya nishati ambayo inaweza kuathiri pato katika mzalishaji wa pili kwa ukubwa wa shaba barani Afrika. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Nam saa 12 dakika 11 Afrika Mashariki, sawa na saa 12 dakika 11 pale Tel Aviv nchini Israel. Mashirika ya kimataifa ya kutoa misaada kibinadamu Oxfam yametoa wito kwa Israel kuachana na mpango wake wa kushambulia mji wa Rafa, wa Rafa, wakionya kuwa itahatarisha maisha ya wakazi milioni 1.5 kwenye mji huo, lakini pia kutatiza mchakato wa kutoa misaada. Katika hatua nyingine, Qatar imesema inachukizwa na shutuma zinazoendelea wakati huu inapoendelea na jitihada za kujaribu kupata suluhu kati ya Israel na Hamas lakini inasisitiza itaendelea. Majed Al-Ansari ni waziri wa mambo nje wa Qatar. We now our role as, uh, as We need tunafikia jukumu letu kama wasuluhishi, tunahitaji kujitolea kwa dhati kwa pande zote mediator, kufikia makubaliano, na pili kushambulia wasuluhishi, hakuonyeshi kujitolea, hakuonyeshi umakini, uh, na kunaonyesha uh, ukosefu uh, wa shauku ya kushiriki katika mchakato wa uh, uh, uh, upatanishi uh, uh, na hiki uh, ndicho uh, tunachopata uh, sasa hivi kutoka kwa wenzetu wa Israeli wale mawaziri ambao wametoa wito wa kumalizika kwa mzozo huu. Njia pekee ya kudhamini usalama wa watu wa pande zote mbili ni njia pekee ya kumaliza mauaji na umwagikaji wa damu ambao unaendelea sasa huko Gaza. Na bila kuamini mchakato wenyewe, nahisi itakuwa vigumu sana kwa wapatanishi kutimiza dhamira yao. Sauti yake Majed Al-Ansari, waziri wa mambo ya nje wa Qatar. Kundi la Hezbollah limeanzisha mashambulizi ya pamoja ya anga kwa kutumia ndege zisizo na rubani ambazo zililenga vituo viwili vya Israel kaskazini mwa Akra. Kundi hilo likisema ni katika taarifa yake kwamba ni kujibu shambulio la ndege zisizo na rubani za Israel lililomuua mmoja wa wanachama wake kusini mwa Lebanon hivi karibuni. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amesema katika matamshi yake yaliyochapishwa Jumanne kwamba anaamini kuwa Iraq inaiona haja ya kuwaondoa wanamgambo wa kikurdi wa PKK na ina nia ya kufanya hivyo, na kuongeza kuwa Ankara inataka uungwaji mkono wa Bagdad katika vita hivyo. Polisi wa Ujerumani wamemkamata msaidizi wa mbunge wa mrengo mkali wa kulia katika bunge la Ulaya kwa tuhuma za kufanya ujasusi nchini China. Uendesha mashtaka wameeleza hivi leo kwamba Jiang anaaminika kuwa alipitisha mara kadhaa taarifa za utendaji kazi wa bunge la Ulaya kwa wizara ya usalama ya nchi ya China, MSS. Serikali ya China imetoa onyo lake la kiwango cha juu zaidi cha mvua na kuwahamisha zaidi ya watu laki moja huku mvua ikiendelea kunyesha kusini mwa nchi hiyo. Beijing imetoa tahadhari juu ya mvua kubwa kunyesha na saa 12 na robo Afrika