Ni saa 12 kamili za jioni, jijini Nairobi nchini Kenya, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Aprili 24 mwaka 2024. Tunayo mengi lakini kwanza ni muhtasari. Jiji kuu la Nairobi nchini Kenya lashuhudia mafuriko makubwa kutokana na mvua inayoendelea kunyesha Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya wanasema watu 118 waliuawa mwaka uliopita wakiwa mikononi mwa maafisa wa polisi. Na Marekani yatangaza vikwazo dhidi ya viongozi mbalimbali mbali wa makundi ya kijihadi Afrika Magharibi. Na Umoja wa Mataifa katika ripoti yake yasema mwaka 2023 dunia ilikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie nchini Kenya, ambako jiji kuu la Nairobi linashuhudia mafuriko makubwa kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha kama ilivyo kwenye nchi jirani za Afrika Mashariki, hususan nchini Tanzania na Burundi. Carol Korir anatueleza hali ilivyo. Barabara zimejaa maji huku baadhi ya mitaa iliyo mashariki mwa jiji hilo ikifurika na kusababisha wakazi kushindwa kuingia wala kuondoka. Serikali inasema tangu mvua kubwa ilipoanza kunyesha mwezi Aprili, watu zaidi ya thelathini wamepoteza maisha nchini humo likiwemo jiji kuu la Nairobi. Mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa nchini humo imekuwa ikitoa tahadhari ya kushuhudiwa kwa mvua kubwa, na sasa inasema mbali na mafuriko, huenda kukashuhudiwa maporomoko ya ardhi. David Kikungu ni mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo. Mvua itaendelea kwa muda, watu wa jadhari, hasa watu wale wanaishi katika sehemu zile zinazoitwa njia za maji, kwa sababu maji ni lazima yatafute njia. Tayari mchanga umelowa maji na kuna huo uwezekano wa hatari kutokea. Kama kuna njia za kuepuka athari ambazo zinatokana na mmomonyoko wa udongo ni muhimu kuepuka. Serikali inasema imechukua tahadhari kuwasaidia raia wa nchi hiyo walioathiriwa, kama anavyoeleza naibu msemaji wa serikali Gabriel Mtuma. Serikali imeweza kushikana na serikali ya kitaifa na vilevile serikali za kaunti. Unaweza kuona kama hapa Nairobi wameshaanza kufungua mabarabara ambayo yamekuwa yakiwa na mafuriko kama hivi hii leo, na hizo shughuli zinaendelea. Mvua kubwa zinazoendelea kunyesha pia zimetatiza shughuli za kawaida katika miji mingine ya Afrika Mashariki kama Dar es Salaam nchini Tanzania, ambako barabara zimejaa maji sawa na Bujumbura, huku tahadhari ikitolewa kwa wakazi kuchukua tahadhari na kuhamia maeneo yaliyoinuka. Nam, tukisalia na habari kutoka nchini Kenya, wanaharakati wa haki za binadamu nchini humo wanasema watu 118 waliuawa mwaka uliopita, wakiwa mikononi mwa maafisa wa polisi. Wanaharakati hao wa ndani na nje wanasema licha ya mageuzi kwenye idara ya polisi, maafisa hao bado wanatekeleza visa vya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, hasa mauaji. Joseph Kariuki ni kutoka shirika la International Justice Mission. Ile kesi tumepata justice, inaweza kuwa karibu kesi karibu 500 hivi, kesi za wale watu wame falsely charge, wanashikwa, wana polisi wanatumia mamlaka yao vibaya, wanawapeleka kotini, wanawachaji na vitu zile wakufanya. Na pia mauaji, uh, watu wale wameuliwa hizo kesi. Uh, so far kesi zetu polisi wale hata wamefungwa kwa kesi zetu ni karibu polisi kama kumi hivi kwa kesi zetu. Uh, tuko na ule kijana aliuliwa pale Yasin Moyo 13 year old aliuliwa kwa balcony, tuko na kesi yake kokotini. Sauti yake Joseph Kariuki kutoka shirika la International Justice Mission ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Benki ya Dunia imesitisha ufadhili wake wa mradi wa utalii wa dola bilioni 150 nchini Tanzania kufuatia madai ya ubakaji, kufukuzwa pamoja na mauaji. Hifadhi ya Taifa ya Ruaha iliripotiwa ilikusudiwa kuongezeka ukubwa maradufu kama sehemu ya mradi huo, lakini wakosoaji wanasema upanuzi huo umesababisha unyanyasaji mkubwa Waomba hifadhi wanaoishi kusini mwa pwani ya Uingereza wanasema wanahofia kusafirishwa nchini Rwanda baada ya kupitishwa kwa sheria tata inayoruhusu kupelekwa kwenye nchi hiyo ya Afrika Mashariki. misleti ijai lipoje hili Baadhi ya waomba hifadhi hao wanaopewa hifadhi katika eneo la Bibi Stockholm wamesema ni afadhali wafariki dunia badala ya kupelekwa nchini Rwanda, wakati huu wanaposubiri kufahamu iwapo watakuwa kwenye orodha ya kuondolewa nchini Uingereza. Miongoni mwa waomba hifadhi hao wasiotaka kwenda Rwanda ni Atwib, mwenye umri wa miaka ishirini na tatu. Alikimbia nchi yake kwa sababu ya vita na kuwasili nchini Uingereza kupitia usafiri wa majini akitokea kaskazini mwa Ufaransa mwaka uliopita anawasiwasi iwapo atakwenda nchini Rwanda atarudishwa nchini Sudan, ambako familia yake imekimbilia nchini Chad kwa sababu ya vita vinavyoendelea. Waziri mkuu Rishi Sunak ameapa kuwa kwa vyovyote itakavyokuwa ni lazima waomba hifadhi hao wapelekwe nchini Rwanda, licha ya wito wa Umoja wa Mataifa na wanaharakati wa haki za binadam kuitaka Uingereza kubadilisha mpango huo. Rwanda inasema iko tayari kuwakaribisha waomba hifadhi hao na kuwapa makao baada ya kuingia kwenye makubaliano na Ripoti ya mwenzangu Mislet Ijai. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kiongozi wa chama cha UNC Vital Kamere anaeleza kuwa anaelekea kuwa spika wa bunge baada ya hapo jana kuchaguliwa na muungano wa chama tawala wa Union Sacre kuwania nafasi hiyo. Mwanasiasa huyo maarufu sasa atapeperusha bendera ya muungano wa Rais Chisekedi kwenye uchaguzi wa spika unaotarajiwa anaotarajiwa kushinda. Wakongomani wanatarajia ataleta uongozi wa namna gani bungeni? Claude Misare ni mbunge wa kitaifa wa kutoka Kivu Kaskazini. Unasubiri yeye kama spika wa bunge alete bunge kufanya kazi yake kama inavyostahili. Unajua kazi ya bunge inakuwa ni nini? Kazi ya bunge inakuwa ni kutunga sheria, kazi ya bunge inakuwa ni kucontrol serikali me, wakati unakuta ya kwamba ile kazi ya kucontrol serikali, ile kazi ya kutunga sheria haifanyiki tena, unakuta wa, wanakuwa kama vile kwenye kwenye teatre arudishe tena ile sura ya bunge la zamani. Tangu tuliwahi kupata wa spika wa bunge la kitaifa kwenye Kongo, hatujawahi kumpata ama spika wa bunge ambaye alifanya kazi kama mheshimiwa Vital Kamere, na ndiyo maana watu wamesema acha tumrudishe tena. Nam, ni sauti yake Claude Misare Mugomberwa, mbunge wa kitaifa kutoka Kivu Kaskazini. Tukisalia na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Taifa hilo linaadhimisha hii leo kumbukumbu ya miaka thelathini na minne tangu pale rais wa zamani wa nchi hiyo hayati Mobutu Seseseko Kukungwendo wa Zabanga alipotangaza mwisho wa uongozi wa chama kimoja cha MPR na kuanza kwa mfumo wa vyama vingi. Tukitoka jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, tuelekee nchi jirani hapo, jamhuri ya Kongo, ambayo imetangaza janga la maradhi ya mpox baada ya kesi 19 kuthibitishwa katika idara tano, ikiwa ni pamoja na mji mkuu Brazzaville. Hakuna vifo ambavyo bado vimerekodiwa kulingana na waziri wa afya Gilbert Mokoki, ambaye amesema kupitia taarifa yake siku ya Jumanne. 98.0 na FM na matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya, pale nchini Mali saa kumi, saa tisa na dakika nane. Viongozi kadhaa na wanachama wa makundi ya kijihadi kwenye ukanda wa Afrika Magharibi wamewekewa vikwazo na Marekani kwa kuwateka raia wake. Hilary Ingati anatueleza zaidi. Wizara ya fedha nchini Marekani imewataka watu hao waliowekewa vikwazo kuwa viongozi wa kundi la Alqaida ambalo linashirikiana na makundi ya kijihadi ya kunusuru Uislamu na Waislamu na Almrabitun yenye makao yake nchini Mali. Brian Nelson afisa wa Marekani amesema makundi hayo yameendelea kuwateka raia wa kigeni na wenyeji kwa lengo la kujinufaisha na kusababisha mateso na uoga kwa familia zao. Mali wanazomiliki nchini Marekani zimezuiwa, lakini pia raia wa Marekani wamezuiwa kushirikiana na watu hao kwenye nchi za Mali, Algeria, Burkina Faso na Mauritania. Aidha, Marekani imeapa kutumia kila mbinu kuwajibisha watu hao inaosema wameendelea kuwateka na kuwashikilia raia wake mateka kwenye nchi za Afrika Magharibi. Hatua hii ya Marekani inakuja wakati huu eneo la Sahel linapoendelea kusumbuliwa na makundi ya Islamic State na Alqaida yanaendelea kutatiza hali ya usalama. Wapiganaji wa Boko Haramu walivamia na kuwajeruhi wanajeshi watano wa Niger waliokuwa wakilinda eneo muhimu la kilimo karibu na mpaka wa Nigeria. Rais Marcelo Robelo De Suza wa Ureno amesema kwamba Ureno inawajibika kwa uhalifu uliofanywa wakati wa utumwa wa kuvuka Atlantiki na enzi ya ukoloni, na akapendekeza kuna haja ya kutoa fidia. Kwa zaidi ya karne nne, angalau waafrika milioni kumi na mbili walitekwa nyara, wakasafirishwa kwa nguvu umbali mrefu, na hasa meli na wafanyabiashara wa Ulaya na kuuzwa utumwani nchini. Nchi ya Gabon inaelekea kutatua mzozo wake na Angola. Mwishoni mwa Disemba mwaka jana, mgogoro wa kidiplomasia ulizuka kati ya mataifa hayo mawili, ingawa nchi hizi mbili hazikuvuka mpaka na kukata uhusiano wa kidiplomasia, kila kitu kilionekana kama hivyo. Jumanne Aprili 24, ujumbe wa Gabon ulitembelea Angola ili kupunguza mvutano uliopo. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio kwenye simu yako ya smartphone, na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Na saa 12 dakika 11, nchini Palestina pale Ghaza, Umoja wa Mataifa katika ripoti yake umesema mwaka 2023 dunia ilikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na kuwaathiri watu milioni 282. George Ajoi ana mengi zaidi watu walioathirika zaidi ni wale walio kwenye nchi zinazoshuhudia vita haswa ukanda wa Gaza kwenye mamlaka ya Palestina na Sudan, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa na mashirika ya maendeleo. Aidha, mabadiliko ya tabia nchi yamechangia pia uhaba wa chakula kutokana na ukame wa muda mrefu, lakini pia mafuriko. Hali ngumu ya kiuchumi ni sababu nyingine iliyosababisha hali hiyo na kuongeza idadi ya watu waliohangaika kwa kukosa chakula hadi milioni 24 ikilinganishwa na mwaka 2022. Mtandao wa habari wa usalama wa chakula umesema mwaka 2023 ulikuwa ni mwaka wa tano mfululizo wa kuongezeka kwa idadi ya watu wanaokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Katika ukanda wa Gaza pekee, watu laki sita walikumbwa na uhaba wa chakula, idadi ambayo imeongezeka na kufikia milioni 1.1 mwaka huu. Jeshi la Israel linasema limeshambulia ngome 40 za Hezbollah kusini mwa Lebanon, wakati likiendeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza na kusababisha Wafalestini kuyakimbia makazi yao. Wakati hayo ya kijiri, maseneta nchini Marekani wamepitisha mswada wa kuipa Israel msaada wa kijeshi wenye thamani ya dola bilioni 13 kuendelea kupambana na Hamas. Chak Shama ni kiongozi wa chama cha Demokrat kwenye baraza la Senet. Baada ya zaidi ya miezi sita ya kazi ngumu na misukosuko mingi, Marekani inatuma ujumbe kwa ulimwengu mzima kwamba hatutawaacha nyuma kwa marafiki zetu nchini Israeli. Hivi karibuni, Marekani itatoa usaidizi wa kukusaidia kupambana na kikosi kutoka kwetu, na kwa mamilioni ya raia huko Gaza walio katikati ya vita, na kwa wale wanaokabiliwa na njaa ulimwenguni kote, Marekani itatoa chakula, dawa na pia mavazi. Katika hatua nyingine, maafisa wa afya huko Gaza wanasema wameendelea kufukua miili ya watu waliozikwa kwenye makaburi ya pamoja kwenye hospitali ya Nasser, wakati shinikizo zikitolewa kwa uchunguzi huru kufanyika kuhusu kuwepo kwa makaburi hayo ya pamoja. China inaonya kuwa hatua ya Marekani kuendelea kuipa Taiwan msaada wa kijeshi inaendelea kuhatarisha kutokea kwa mzozo wa kikanda. Hii inakuja baada ya wa wabunge nchini Marekani kupitisha dola bilioni nane kuisaidia Taiwan. Baraza la Seneti nchini Marekani limepitisha sheria inayompa mmiliki wa wa TikTok wa China ByteDance takriban miezi tisa kuondoa mali ya Marekani ya programu ya video fupi au akabiliwe na marufuku ya nchi nzima. Rais Joe Biden amesema atatia saini mswada huo kuwa sheria siku ya Jumatano. Mahakama ya juu nchini Ufaransa imethibitisha kifungo cha miaka mitatu kilichotolewa baada ya kupatikana na hatia ya kutoa ajira ghushi kwa mkewe Penelope Fillon wakati alipokuwa madarakani na kuagiza kuwa hukumu mpya itatolewa hivi karibuni saa 12 na robo Afrika.