Ni saa 12 kamili za jioni jijini Nairobi nchini Kenya, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya jioni leo, Aprili 25 mwaka 2024. Tunayo mengi, lakini kwanza muhtasari. Wakati tahadhari ikitolewa nchini Kenya kuhusu mafuriko, watu 155 wamefariki dunia kufuatia mvua kubwa huko nchini Tanzania. Serikali ya Uganda yasema haiwezi kuelekezwa na Marekani katika masuala ya haki za binadamu. Watu 226 wakiwemo watoto 56 wameuawa mikononi mwa wanajeshi wa Burkina Faso tangu mwanzo mwa mwaka huu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameyataka mataifa ya Ulaya kuamka na kujiimarisha zaidi kiulinzi na kuacha kuitegemea Marekani. habari kamili, msikilizaji. Serikali ya Kenya inawataka wakazi wa jiji kuu Nairobi wanaoishi kwenye maeneo yenye hatari ya kukumbwa na mafuriko kuhama mara moja, baada ya watu zaidi ya kumi wiki hii kuripotiwa kupoteza maisha kufuatia kusombwa kwa maji ya mafuriko kutokana na mvua kubwa ambayo inaendelea kunyesha. Mwandishi wetu George Abjoi amerandaranda katika mitaa mbalimbali ya jiji la Nairobi na kushuhudia haya Alhamisi asubuhi. Na wakazi katika mtaa wa mabanda wa madhare area 4 jijini Nairobi wameduazwa na hasara walioipata baada ya makazi yao kusombwa na maji ya mafuriko. Beno Nyango ni mmoja wa waathiriwa. So kurudi hivi juu, kurudi tena chini, nikapata maji imejaa, imeingia mpaka kwa hoteli juu, ni restaurant imebeba vitu zote, imebeba viti imebeba kila kitu, imevunja milango. Katika mtaa wa Kasarani kaskazini mwa Nairobi lori la mizigo na basi la abiria maarufu kama matatu yalisombwa na maji baada ya barabara kujaa maji. Peter Ndegwa ni dereva wa matatu, anaelezea kilichotokea. Tumekuja hapa saa tisa usiku gari hapa imekunywa maji mpaka saa hii hatujatoka bado, hatujaitahidi. Rais William Ruto ametangaza kuundwa kwa kikosi kazi kuwasaidia wakazi wa Nairobi walioathirika na mafuriko. Nimeidhinisha huduma ya vijana kwa taifa kutoa ardhi kwa wale wanaoishi kwa hatari katika baadhi ya maeneo haya ili wahamishwe kwenye maeneo wa salama zaidi. Tunapoamua nini cha kufanya na wao, nadhani tunahitaji tu kutoa tahadhari ili tuweze kukabiliana na msimu huu wa muda mfupi. Lakini je, ni kwa nini makazi ya watu yamejaa ya maji ya mvua na nini kifanyike? Pius Masai, ni mtaalamu wa kuzuia majanga. Watu walifunga njia za maji. Kuna sehemu maji yalikuwa yakienda, watu wamejenga sehemu kama hizo. Sasa wakati ya mvua, maji yamekuja, yameshindwa mahali ya kwenda. Kikonga ukuta inarudi nyuma, rudi nyuma, inaelekea wapi? kwa barabara. Mbali na Nairobi, mafuriko pia yameshuhudiwa katika kaunti zingine kama Machakos na Tana River, wakati huu mvua kubwa ikiendelea kunyesha katika maeneo mengi ya nchi hiyo wakati huu mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa ikionya kuwa mvua kubwa itaendelea kunyesha. Wakati hali ikiwa hivyo nchini Kenya, kule nchini Tanzania, Waziri Mkuu Kasim Majaliwa amewaambia wabunge jijini Dodoma kuwa mvua kubwa inayoendelea kunyesha nchini humo iliyosababisha mafuriko makubwa jijini Dar es Salaam na maeneo mengine imesababisha vifo vya watu 155 mwezi huu wa Aprili mvua kubwa za elnino zinazoambatana na upepo mkali, mafuriko na maporomoko ya udongo katika maeneo mbalimbali nchini zimesababisha athari kubwa. Athari hizo ni pamoja na vifo, uharibifu wa mazao, makazi, mali za wananchi, miundo mbinu kama vile barabara, madaraja, nareli. na reli Na kutokana na athari hizo zaidi ya kaya hamsini na moja elfu za watu laki mbili waliathirika, ambapo watu watu mia moja hamsini na tano walipoteza maisha na watu wapatao 236 walijeruhiwa na, na nyumba zaidi ya elfu 1 ziliathiriwa kwa kiwango tofauti. Maeneo mengine yaliyoathirika yaliathirika ni miundombinu ya shule, zahanati, nyumba za ibada, barabara, madaraja, mifugo na mashamba yenye mazao mbalimbali. Kauli hii ya Waziri Mkuu wa Tanzania inakuja wakati huu, mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa nchini humo ikionya kuwa mvua za masika za El Nino zitaendelea kunyesha nchini humo. Serikali ya Tanzania imekanusha madai ya wanavijiji kufanyiwa vitendo vya unyanyasaji, ikiwa ni pamoja na kufukuzwa kwa lazima, ikiwa ni sehemu ya mradi wa upanuzi wa hifadhi ya taifa kusini mwa nchi hiyo. Serikali ya Uganda, licha ya kukiri kuwepo kwa visa vya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na serikali ya Marekani inayoeleza kuwa wapinzani wameendelea kukamatwa, kuteswa na kuzuiwa, imesema haiwezi kuelekezwa na Marekani kuhusiana na swala hilo. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, lipo je hili Waziri anayehusika na uhusiano wa kimataifa Henry Okelo Oriem amejibu ripoti hiyo: si lazima tupewe mihadhara kuhusu haki za binadamu. Serikali ya Uganda inafanya kila linalowezekana kuzuia unyanyasaji wa haki za binadamu. Ukiukaji wa haki za binadamu haujapangwa na serikali, lakini ni makosa ya watu binafsi, na katika nyakati au kesi kama hizo, wanashtakiwa katika mahakama za sheria. Medad Segona Lubega ni mbunge kutoka chama kikuu cha upinzani zani cha NUP kinachoongozwa na Robert Chagulanyi Sentamu maarufu kama Bobby Wine. If there are people who... iwapo kuna watu wanaokiuka haki za binadamu hao wawekewe vikwazo na siyo tu kukatazwa kwenda Marekani bali kwa kuwatafuta popote walipo na hata serikali kunyimwa misaada. Mtu hapaswi kukiuka haki za binadamu na kuwachwa huru. Wanaharakati wa haki za kibinadamu wanasema ripoti hiyo inatoa maelezo mazuri na kwamba serikali inapaswa kuchukua hatua. Daktari Livingstone Sewanyana ni mtaalamu huru wa Umoja wa Kimataifa kwa kukuza utaratibu wa kidemokrasia na usawa. Muhimu zaidi ni kwa serikali kuchukua masuala haya ya haki za binadamu kwa uzito na pia kuchukua mageuzi makubwa ili kuhakikisha nchi yenye demokrasia na utulivu. Mwaka jana maafisa kadhaa wa serikali walitajwa katika ukiukaji na walipigwa marufuku kusafiri kwenda Marekani na Uganda pia ikaondolewa kwenye mpango nam, tukitoka huko kampala nchini Uganda, na sasa tuelekee kule Bujumbura nchini Burundi, ambapo hapo jana kuliripotiwa milipuko miwili ambayo ilisikika jana usiku. Uh, katika ukanda wa Ngagara kaskazini mwa Bujumbura karibu na wizara inayohusika na, na usalama wa taifa, takriban transforma mbili za umeme zililipuka na kuharibu baadhi ya nyumba, kulingana na taarifa za wakazi wa eneo hilo. Ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International iliyotolewa wiki hii inasema karibu watu milioni saba wamelazimika kuyakimbia makazi yao mashariki mwa ya DRC kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita kwa sababu ya vita. mislet jai limekaaje hili? Kwa mujibu wa ripoti hiyo makundi yenye ya silaha yamewaua maelfu ya raia wasiokuwa na hatia katika maeneo mbalimbali mashariki mwa DRC, huku jeshi nalo likishutumiwa kutekeleza mauaji ya kiholela. Mbali na mauaji, visa vya ubakaji wa wanawake na wasichana zaidi ya elfu thelathini na nane pia vimeripotiwa, hali ikiendelea kuwa mbaya zaidi katika jimbo la Kivu Kaskazini katika miezi minne ya kwanza ya mwaka huu. Aidha, ripoti hiyo imebaini kuwa haki za wananchi kujieleza kwa kushiriki maandamano zilikiukwa kubwa na maafisa wa usalama waliotumia nguvu kupita kiasi kuwasambaratisha. Wanahabari na wanasiasa wa upinzani pia hawajaachwa nyuma kwenye ripoti hiyo inayoeleza kuwa kwa miezi kumi na mbili iliyopita wamekamatwa na kuzuiwa kwa muda mrefu bila hata kufikishwa mahakamani. Aidha, Amnesty International inasema licha ya shutuma hizi washukiwa hawajawahi kukamatwa au kuwajibishwa. Waziri anayehusika na maswala ya haki za binadamu nchini DRC, Fabrice Puela, ameahidi kujibu ripoti hii katika siku zijazo. RF. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. kule Gomasa ni saa 11 na dakika 9. Na watu 229 wakiwemo watoto 56 wameuawa mikononi mwa wanajeshi wa Burkina Faso tangu kuanza kwa mwaka huu, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa yanayotetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Ripoti ya Hilary Ingati. Kwa mujibu wa wanakijiji walionusurika katika shambulio hilo wameliambia shirika la Human Rights kwamba wanajeshi takriban 100 walifika kwenye kijiji cha Nudin na kwenda nyumba kwa nyumba na kuwashambulia kwa dakika 30 bila kukoma. Ripoti hii inakuja baada ya mwezi Februari mwaka huu jeshi hilo kushutumiwa kutekeleza mauaji ya watu 179 katika kijiji cha Soro na wengine arobaini na wanne katika kijiji cha karibu cha Nudin. Human Rights Watch imetaja mauaji hayo kuwa matukio mabaya ya ukiukaji wa haki za binadamu kuwahi kutekelezwa na jeshi kwa kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Afisa mmoja wa Marekani amesema kwamba serikali ya Niger iliitaka Marekani kuwaondoa wanajeshi wake nchini humo kutokana na kutoelewana na Washington kuhusu maswala yakiwemo maendeleo ya mpito wa nchi hiyo kuelekea utawala wa kidemokrasia takriban wafungwa 118 wametoroka gerezani baada ya mvua kubwa kunyesha Jumatano usiku kuharibu kituo cha Suleja karibu na mji mkuu wa Nigeria mvua hiyo ilionyesha kwa saa kadhaa iliharibu sehemu ya gereza la ulinzi wakati ikiwa ni pamoja na ukuta wa pembezoni na majengo yanayozunguka gereza hilo Dunia inapoadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na ugonjwa wa malaria hivi leo, shirika la afya duniani WHO linaonya kuwa kuto kuwepo kwa usawa kwenye huduma za afya unahujumu kuzuia ugonjwa huo hasa kwa mataifa ya Afrika na kusababisha vifo vingi vya watoto wenye chini ya umri wa miaka mitano na akina mama waja wazito. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani Mwaka 2022 watu laki sita na nane walipoteza maisha baada ya kuambukizwa malaria, huku maambukizi mapya akiwemo milioni 249. Daktari Bernard Ogutu ni mtafiti bingwa wa malaria katika taasisi ya utafiti wa matibabu nchini Kenya. vile tunajua maambukizi ya malaria bado ni pale pale tu, kwa ajili nchi mingi hawajaanza kutumia chanjo. Pengine hiyo tutajua, tufatie miaka mitatu hivi, ndio tuone vile itakuwa, kama watakuwa wameanza chanjo, wameanza kutumia chanjo kwa nchi mingi, ndio tutajua kama pengine tunaweza ona mabadiliko ama bado tutakuwa pale pale tuko. Ni sauti yake daktari Bernard Ogutu, mtafiti bingwa wa malaria katika Gar taasisi ya utafiti wa matibabu nchini Kenya. Shirika la afya duniani linasema katika kipindi cha miaka 50 iliyopita, maisha ya watu milioni 51 na laki 2 yaliyokolewa kupitia chanjo barani Afrika. Tedros Adhanon Ghebreyesus ni mkurugenzi wa shirika hilo. A child born today is, ni kutokana na uchumaji chanjo, ambapo asilimia 40 ya watoto wanaozaliwa sasa wanaweza kusherekea siku yao ya kuzaliwa ya miaka tano kuliko mtoto aliyezaliwa miaka 50 iliyopita, na maisha zaidi yanazidi kuokolewa kutokana mpia, vilu, malaria, pindu, gengu, na chanjo mpya ya magonjwa kama vile Uviko 19, malaria, kipindupindu, dengu, ebola na mpox. Mtoto anapopelekwa kupata chanjo anapata huduma zingine muhimu kama vile ushauri kuhusu lishe na uchirikia. Sauti yake Tedros Adhanon Gebdosus, mkurugenzi wa shirika la afya duniani. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua aplikeshon ya RFI piwa redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplikeshon hii ni bure Nam saa kumi na moja dakika 13 jijini Paris nchini Ufaransa, ambako rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron amewataka mataifa ya Ulaya kuamka na kujiimarisha zaidi kiulinzi, akisema hatua ya Urusi kuivamia Ukraine ni wazi kuwa nchi za umoja wa Ulaya zinapaswa kujipanga na kuacha kuitegemea Marekani. Akizungumzia kuhusu maono, maono yake juu ya umoja wa Ulaya katika Chuo Kikuu cha Sorbonne jijini Paris, Macron na kuonya kuwa iwapo umoja wa Ulaya hautokuwa makini unaweza kudidimia iwapo hakutokuwa imara kiulinzi. Ukraine imeanza kutumia makombora ya masafa marefu dhidi ya Urusi baada ya kuwapokea kwa siri kutoka nchini Marekani. Wafalestina hii leo Alhamis wameomboleza juu ya watu waliouawa katika shambulio la bomu la Israeli huko Rafa, kusini mwa mji wa Ghaza, na ambapo Israel inasema inaendeleza mipango ya uvamizi kwa njia ya ardhi. Saa kumi na mbili na robo Afrika Mashariki.