Ni saa kumi na mbili za jioni Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. mt ijai Jioni hii msikilizaji, tuanze kwa kupata muhtasari wa habari tulizokuandalia. Waumini zaidi ya milioni moja nchini DRC wa hudhuria misa iliyoongozwa na Papa Francis. Raia mashariki mwa DRC waandamana katika kutaka vikosi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuondoka. Kiongozi wa juu wa kijihadi kwenye eneo la Sahel afanya mazungumzo ya siri na makundi mengine ya waasi, na Moscow yaishtumu Marekani kwa kuharibu makubaliano yao kuhusu udhibiti wa silaha. Karibu kwenye matangazo yetu jioni hii msikilizaji, lakini ni kukumbushe kwamba unaweza kufuatilia habari hizi na zingine kupitia mtandao wetu wa Facebook RFI Kiswahili, na pia unaweza kutembelea tovuti ya www RFI Kiswahili. Tuanze nchini DRC, raia zaidi ya milioni moja nchini humo hivi leo walijitokeza kuhudhuria ibada iliyoongozwa na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, wengi wakiwa na imani kuwa maombi yao huenda yakasaidia kupatikana kwa amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredi Tendilongi alitutumia ripoti ifuatayo. Papa amefanya ibada hii maalumu huku raia wengi wa DRC wakiwa na matumaini kuona amani imerudi mashariki mwa nchi . Ni ujumbe wa amani kwa maana, ndugu zetu waliokuwa est wameteseka sana na vita, na hivi papa evimekanyaga katika udongo wetu, tunaimani kwamba amani itakuwa. Papa wa Roma kuja kutuletea maneno ya muhimu kama tunaangalia hata ich ya maneno usma na, na baraka ya Mungu kupitia yeye atatupatia amani ya kweli ili tuweze kuishi na amani na umoja katika Kongo wetu. Katika uwanja wa ndege la jeshi la taifa la Ndolo, zaidi ya watu milioni moja toka eneo mbalimbali za Congo walikuja kusikiliza ujumbe huu wa amani toka kwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, naye papa akasema katika nchi iliyokatishwa tamaa na machafuko na vita, mkristo lazima afanye kama Yesu aliwaambia wanafunzi wake mara kwa mara, amani na iwe naje nasi. Tumepaswa kuambia ulimwengu mzima ujumbe huu wa unabii wa amani. Papa Francis alikuwa amepanga kuzuru Goma lakini safari hiyo ilifutwa kutokana na utovu wa usalama katika jimbo la Kivu Kaskazini. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Kwingineko, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis hapo jana amekashifu kile alichosema ukoloni wa rasilimali za Afrika unaofanywa na mataifa yenye nguvu, kauli aliyotoa wakati wa ziara yake nchini DRC, moja ya taifa linaloshuhudia mizozo inayochangiwa na rasilimali za madini. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanaitazamaje kauli ya Papa? Charles Karisa ni mchambuzi wa maswala ya siasa Ma, ma, maswala ya uchumi kunradhi, kutoka kampuni ya Deloitte. Nchini Kenya hatuna ile capital, ama uwezo wa kifedha ku exploit hizi resources ambazo tuko nazo kwa hivyo unakuta kwamba wanachukua advantage. Ni jambo la kusitisha sana na nadhani kwamba changamoto tuko nayo sisi kama Afrika kuhakikisha kwamba ikiwa tunaweka mikakati ama mikataba yoyote ile ya kuhusu rasilimali, basi mikataba hiyo ama mikakati hiyo ama zile contract lazima tuziweke katika hali ya kwamba sisi wenyewe lazima tufaidike kiuchumi ki, ki, ki, ki, ni mtazamo wake Charles Karisa, mchambuzi wa maswala ya uchumi kutoka kampuni ya Deloitte nchini Kenya. Tukisalia nchini DRC, mapigano mapya yameripotiwa hivi leo kati ya jeshi la serikali na waasi wa M23 katika maeneo ya Masisi na Rushuru, mashariki mwa nchi hiyo. Kulingana na vyanzo katika eneo la Kichanga, mapigano yameripotiwa katika eneo la Ndondo, eneo la kimkakati linalokaliwa na waasi wa M23. Raia kwenye jimbo la Kivu Kaskazini hivi leo wameandamana kuitikia mwito wa asasi za kiraia kupinga uwepo wa vikosi vya Jumuiya ya Afrika Mashariki ambavyo wanasema vimeshindwa kudhibiti usalama wa mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Wakati wa maandamano hayo yaliyofanyika barabarani na pia kwenye nafasi ya uhuru, raia wa Kivu Kusini wameeleza hasira yao dhidi ya askari wa East African Community. Oreli Muhimuzi ni miongoni: hatuwataki tena kwa sababu lengo ambayo tuliua inawaleta haiko jo tena, tunaona bako ndani. Constant Koko Mdekereza pia ni mkazi wa Bukavu aliyeshiriki maandamano haya. wazungu wa Ufaransa, wa Germania na wazungu wa Amerika walikania kugabua Kongo. Waandamanaji walikuwa na mabango kulikoandikwa ujumbe wa kutaka amani na wengine walikuwa na mabango yenye picha za rais wa Urusi Vladimir Putin. Mwandamanaji Bamba Jagali anaeleza kwa nini tubadili marafiki. Nilikuwa ambia rais kama nchi za Umoja wa Mataifa hasaidie sana kwani ni wanafiki na kwa hiyo tunapaswa ungana na rasia ili tupiganishe adui. Mizo Makombe ni msemaji wa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia Kivu Kusini, anatoa lawama dhidi ya askari wa amani wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo, MONUSCO. Kama inaonekana hakuna kitu kinafanyika, ni vizuri waondoke, waache basi jeshi la taifa la Kongo lifanye kazi pekee. Asasi hizo za kiraia zimeahidi kuzidisha maandamano mwezi huu wote Kivu Kusini hadi madai yao yatiliwe maanani. William Basimike Tukiondoka nchini DRC, nchini Tanzania kumekuwa na maoni mseto baada ya kauli ya Rais Samia Suluhu Hassan hapo jana, ambapo alisema baadhi ya fedha zilizokusanywa baada ya makubaliano ya ofisi ya mwendesha mashtaka na watuhumiwa hazionekani. Rais Samia alisema haya wakati akizindua tume maalum itakayopitia mfumo wa utoaji haki nchini humo, ambao alisema una matatizo. Wadadisi wa mambo wanazungumziaje hili? Haji Kaburu anazungumzia akiwa nchini Tanzania. Nadhani kutakuwa na tija kubwa Fatilia hizo pesa kwa sababu hizo pesa zilikuwa nyingi na zilikuwa zina, zinahamishwa na kwa sababu ni transactions zilizofanywa kwa njia ya electronic na kule zilikokwenda zinajulikana. Nafikiri zitaweza kurudishwa na tija ipo. Sidhani kama jaji aliokuwa na kasoro atazuia kuona haki ya pesa zilizochukuliwa isitendeke. Watu wote wanaingia kwa kampeni wakitaka kusema nilifanya hili, nilifanya lile. Sasa huwezi kuondoa hiyo sababu, lakini kwa muda uliosalia haiwezekani afanye hivi. Sasa angefanya kule tungeweza ni kampeni lakini, anafanya hivi kwa dhamira halisi ya kwamba hizi pesa zirudi kwa wale ambao walihusika ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini Tanzania. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Sudani Kusini umeelezea wasiwasi wake kuhusu ripoti za hivi karibuni za kujiimarisha kwa kundi la wapiganaji wa kikabila wanaojulikana kama Agwelek katika jimbo la Apanil kaskazini mwa nchi hiyo. Vikosi hivyo ni vitiifu kwa Jenerali Johnson Oloni. Kumeripotiwa milipuka kadhaa ya roketi kwenye mji wa Mogadishu nchini Somalia, wakati huu viongozi wa ukanda wakikutana kujadili operesheni za pamoja zinazoendelea dhidi ya kundi la Alshabab. Vyanzo vinasema roketi hizo zilianguka jirani na eneo lenye ulinzi mkali ambako viongozi wa Kenya, Ethiopia, Somalia na Jibut wanakutana kujadili mafanikio dhidi ya kundi hilo. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Abdulahi Boru ni mtaalam wa maswala ya uhusiano wa kimataifa akiwa Washington, Marekani. Wakati wa mwezi mtukufu wa kufunga kuna hali ya uelewano kati ya viongozi na kundi la Al-Shabab wakati mwingi, si kila wakati, ya kuwa hakutakuwa na vita. Kwa hiyo kimsingi, kwa mtazamo wangu ni kwamba lazima kuwe na mazungumzo na Al-Shabab kama tunataka kulipatia ufumbuzi endelevu suala la Al-Shabab na suala la ukosefu wa amani na usalama katika nchi ya Somalia. Ni mtazamo wake Abdulahi Buru, mtaalam wa maswala ya uhusiano wa kimataifa akiwa Washington, Marekani. Ubalozi wa China nchini Ethiopia umethibitisha kuuawa kwa raia wake mmoja siku ya Jumaatatu, wakati wa tukio la ufyatuliaji risasi lililolenga kundi la raia tisa wa China katika mji wa garba Guaracha. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure. Vilevile, unaweza kufuatilia matangazo haya ya mubashara kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. So, vyanzo kutoka makundi ya kijihadi nchini Mali vinasema kiongozi wa juu mwenye uhusiano na Al Qaida kwenye eneo la Sahel amekuwa katika mazungumzo ya siri na makundi mengine ya wa waasi kaskazini mwa nchi hiyo ambayo yanapigana dhidi ya Islamic State. Mwandishi wetu Carol Coril ana maelezo zaidi. Iyad Agali kutoka jamii ya Torek na kiongozi wa kundi la The Support Group for Islamic and Muslim amekuwa akiongoza mapambano dhidi ya kundi la Islamic State kusaka uungwaji mkono kwenye eneo la Sahel. Hata hivyo, vyanzo kutoka ndani ya mkutano huo havijasema kwa kina kile kilichojadiliwa, lakini wataalam wa maswala ya usalama wanasema huenda kiongozi huyo akaungana na makundi mengine katika vita dhidi ya Islamic State kaskazini mwa nchi ya Mali ndiyo kitovu cha makundi ya kijihadi ambayo yameendelea kutatiza usalama kwenye eneo la Sahel na ujio wa kundi la Islamic State kumesababisha mpasuko kwa baadhi ya makundi. Umoja wa Mataifa umetoa tahadhari kuhusu ulanguzi wa dawa katika eneo la Sahel, ambapo inasema asilimia hamsini ya dawa katika eneo hilo hazijafikia viwango hitajika au ni bandia. UN katika ripoti yake ikionya kuwa biashara haramu ya bidhaa za matibabu huenda ikasababisha madhara na kudhoofisha mifumo ya afya. Serikali ya Urusi imeshtumu Marekani kwa kuharibu makubaliano yaliyopo kati yao kuhusu udhibiti wa silaha, saa chache tangu Washington idai Moscow haitekelezi vipengele vya mwisho vya mkataba wa the New Start. Hilary Ingati ana maelezo zaidi. Haya yanajiri wakati huu ambapo tayari uhusiano baina Urusi, ya nchi hizi mbili ulikuwa umefika kiwango cha kuvunjika hata kabla ya Urusi haijatuma majeshi yake Ukrain mwezi Februari mwaka uliopita. Hata hivyo, uhusiano huu umeendelea kuzorota zaidi baada ya uvamizi wa Mosco nchini Ukraine, taarifa ya Wizara ya Mambo ya Ndani ya Marekani ikiilaumu Urusi kwa kuahirisha ukaguzi na mazungumzo bila hata hivyo kuituhumu Kremlin kupanua wigo wa silaha zake za maangamizi. Msemaji wa Kremlin, Dmitri Peskov, amewaambia waandishi wa habari kuwa habarikuwa wakiamini utekelezwaji wa, wa mkataba huu ni muhimu Wenzao wa Marekani wameendelea kukiuka kwa inachokifanya kwa Ukrain. Mkataba huu wa mwaka elfu mbili na kumi ulizitaka nchi hizi kuwa na udhibiti wa utoaji wa simaha za kimkakati ikiwemo roketi, mabomu na silaha nyingine nzito nzito ambazo zinashuhudiwa kutolewa kwa Ukrain na kutumiwa na Urusi katika vita. Viongozi wa Palestina wameonyesha kidogo kuwa na imani baada ya ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, ingawa wana, wanasema hawaamini kama utawala wa Washington una nia ya dhati kupata suluhu kati yake na Israel. Hata hivyo, Blinken amesisitiza suluhu ya kudumu kati ya Israel na Palestina. We have been clear and Tumeendelea kwa wazi na kusimama na msimamo wetu kwamba kila upande uendelee kuwa makini ili kutochochea moto zaidi na kuendelea kutafakari suluhu ya muda mrefu ambayo ni mataifa mawili yanayojitegemea kinyume na ilivyo sasa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken akizungumza akiwa mjini Ramala serikali ya Ukraine hapo jana imetangaza juma hili nchi hiyo itaandaa kongamano jijini Kiev kwa ushirikiano na Umoja wa Ulaya, mkutano ambao unaenda kufanyika katika ardhi ya nchi ambayo imeomba kuwa mwanachama mpya. Aidha, Kiev imesema inatarajia kupokea vifaru vya kivita vya kisisa, kisasa 140 kutoka kwa washirika wake. Wanaume wanne washukiwa wa mauaji ya rais wa Haiti hapo jana wamesafirishwa hadi nchini Marekani ambapo wanatarajiwa kufunguliwa mashtaka ya ugaidi kwa kuhusika na mauaji ya rais Jovenel Moise mnamo Julai saba mwaka elfu mbili ishirini na moja. Washukiwa watatu kati yao wakiwa na uraia pacha wa Haiti na Marekani nchini Myanmar hivi leo, barabara zimesalia mahame huku biashara zikifungwa wakati nchi hiyo ikiadhimisha miaka miwili tangu jeshi kumwondoa madarakani kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi, ambapo watu wameitikia mwito wa wanaharakati kuwataka kufunga biashara zao na kusalia nyumbani kuanzia saa 4 asubuhi hadi saa kumi jioni na katibu mkuu wa jumuiya ya kujihami ya nchi za magharibi NATO, Jens Stoltenberg ameipongeza Japan kwa mpango wake wa kuzidisha mara mbili zaidi bajeti yake ya ulinzi akisema ahadi hiyo ina inakisi nia ya nchi hiyo kujihusisha zaidi katika usalama wa dunia. Matangazo haya msikilizaji, yanakujia moja kwa moja kutoka hapa jijini Nairobi, nchini Kenya, lakini pia unaweza kufuatilia katika tovuti yetu ya RFI Kiswahili dakika