So, dakta, ni saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili jioni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Ruben Lukumbuka, habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, na tuanze na muktasari wa habari. Wagombea wakuu wa urais nchini Kenya wameweka wazi mipango yao kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi ujao. Kikosi cha kijeshi cha, cha Takuba chasitisha operesheni zake nchini Mali. Na Australia na Ufaransa zaapa kuimarisha uhusiano kati yao baada ya mvutano wa mkataba wa manowari ya kivita. Ni Julai mosi mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Tuanzie nchini Kenya ambako wagombea wakuu, naibu rais William Ruto na aliyekuwa waziri mkuu wa nchi hiyo, Raila Odinga wanaotafuta urais wakati wa uchaguzi mkuu mwezi ujao, sasa wameweka wazi mipango yao watakayoyatekeleza iwapo mmoja wao wataingia Ikulu. Maelezo zaidi na Victor Abuso. William Ruto anayewania urais kupitia muungano wa Kenya kwanza Jana usiku, akizindua ilani yake, alikuja na mambo matano, akiahidi kuongoza mapinduzi ya kiuchumi iwapo ataunda serikali. Anaahidi kutoa mabilioni ya fedha za Kenya kuimarisha sekta ya kilimo anayosema ni tegemeo kubwa la ukuaji wa uchumi wa taifa hilo, lakini pia atatoa mkopo kwa makundi ya vijana ili wajiajiri. Raila Odinga, ambaye pia aliweka wazi mipango yake kumi wiki kadhaa zilizopita, aliahidi kuwalenga vijana katika mpango wake wa kiuchumi naye akiahidi kutoa mkopo kwa vijana na kuwapa muda wa miaka saba kabla ya kuanza kurejesha mkopo huo, huku akiahidi kuwapa maskini shilingi elfu sita za nchi hiyo kila mwezi. Aidha, Ruto anaahidi kwamba kila familia itakuwa na bima ya afya ambayo itatumiwa pamoja, huku Odinga naye akiahidi kumpa kila mwananchi bima yake ya afya katika mfumo anaoita Babacare. Kuhusu ilani aliyoitoa Ruto, wachambuzi wa siasa unaona kwamba pamoja na uchambuzi wa kina aliyoutoa, swali kubwa ni iwapo itatekelezeka, swali ambalo pia liliulizwa wakati Odinga alipotoa ahadi zake. Aidha, udadisi wa siasa nchini humo wanaona kwamba hatua ya wagombea hawa wakuu kueleza mipango yao haitabadilisha kwa kiasi kikubwa wapiga kura nchini humo ambao mpaka sasa wameshaamua ni nani watampigia kura kwa sababu ya aina ya siasa za Kenya ambazo zinaegemea ukanda na ukabila. Nam Victor Buso. Wakati huo huo, mgombea mwingine wa urais profesa George Wajackoyah naye amezindua ilani yake ya kurasa mbili, kikubwa akiahidi kuhalalisha kilimo cha bangi, kuwanyonga wafisadi, kupunguza siku za kufanya kazi kutoka tano mpaka nne, miongoni mwa ahadi nyingine ambazo zimeacha mjadala mkubwa nchini humo. Tuelekee kule Tanzania ambako wafugaji Masai, 25, wa Kimasai ishirini na watano waliokamatwa mwezi uliopita kufuatia makabiliano na polisi na maafisa wa usalama wakipinga kile wanachosema mpango wa serikali kuwahamisha kwa nguvu kutoka katika ardhi yao huko Loliondo wilayani Ngorongoro wamefunguliwa mashtaka ya mauaji mahakamani jijini Arusha. Washukiwa hao oh, ni pamoja na mwenyekiti wa chama tawala CCM wilayani Ngorongoro, wakiwemo madiwani. Jebra Kambole ni wakili na mwanaharakati wa haki za binadamu nchini humo. Aa, sisi kwa upande wetu tunaamini mashtaka hayo sio ya kweli. Kwa sababu moja, viongozi ambao wanahusika kwenye mazungumzo ya kukata ile eneo kubali kutakataa walikamata wakaba tukio limetokea lakini pili, eh, kwa mujibu wa maelezo ya wateja wetu sisi, wengi wao wamekamatwa wakiwa katika shughuli zao mbalimbali. Kosa lenyewe ni kumoa askari kwa kutumia mkuki, na mkuki huweze kubebwa na watu zaidi ya ishirini na tano. Kama ni mkuki basi ni mtu mmoja kootu, na mimi, eh, mashitaka, ni mashitaka yana. Kwa hiyo sisi tunaamini mashtaka haya ni mashtaka ambayo yamepangwa, yamekuwa target kwa Wamasai ili wazuia wasiweze kufanya shughuli zao za kuweza kulinda eneo lao, na hivyo serikali wameshajitwailia eneo lao kwa sababu walikuwa na heavy military kwenye hilo eneo. Afisa wa polisi aliuawa katika vurugu hizo huku serikali ikiendelea kusema mpango wa kuhamisha wafugaji hao ulikuwa wa hiari na mpango wa serikali ya kuhifadhi eneo la wanyamapori. Kule Uganda, kinara wa upinzani na ambaye aliwahi kugombea kiti cha urais Kiza Beseje pamoja na mshtakiwa mwenzake Samuel Lubega Mukaaku wamepewa dhamana ya pesa ya taslimu shilingi mm, milioni 2.5 kila mmoja na kuamriwa kutotoa maoni yoyote hadharani kuhusu kesi inayowakabili msikilizaji. Madai ya Ethiopia, wakamata, kuwa Ethiopia iliwakamata na kuwaua wanajeshi saba wa Sudan mwezi uliopita katika mpaka wenye mzozo wa Al fashak Umefufua tena mvutano tena, wa miongo kadhaa kuhusu eneo linaloaminiwa kuwa lenye rutuba. Kwa kipindi kirefu, mataifa hayo yamekuwa yakiwania ardhi na maji, hasa matumizi ya maji ya mto Nile, na mzozo huu wa hivi punde umesababisha Khartum kumwagiza balozi wake kurejea nyumbani. Nini suluhu ya mzozo huu? Wakili Wajwanga Gina ni mtaalamu wa siasa za eneo la pembe ya Afrika akiwa jijini Nairobi. Hali Sudani inasukumwa na mambo matatu. Wa kwanza inasukumwa na jeshi la Sudani ya kaskazini. Ni ile jeshi ambayo imezoea kuua waafrika na kudhulumu Waafrika. Kwa hivyo ilikuwa inafikiria kwamba inaweza kufanya hivyo dhidi ya Ethiopia. Pia jeshi la Sudani ya kaskazini inajaribu kutekeleza amri za Misri kuhusu kuleta tatizo mingi dhidi ya serikali ya Ethiopia. Ni mtazamo wake wakili Ojonga Gina, mtaalam wa siasa za eneo la pembe ya Afrika akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Vikosi vya usalama huko Sudan vimewarushia mabomu ya machozi maelfu ya waandamanaji Ijumaa hii ambao walikusanyika karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu Khartum baada ya takriban watu tisa kuuawa wakati wa maandamano ya siku ya Alhamis kupinga utawala wa kijeshi nchini humo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, baadhi ya wanawake kutoka kabila la Watutsi wanaozungumza lugha ya Kinyarwanda wanaishi kwa hofu kufuatia mzozo kati ya serikali ya Kinshasa na Rwanda kuhusu madai kuwa Kigali na waunga mkono waasi wa M23 mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Goma, Benjamin Kasembe, ametutumia ripoti ifuatayo. Chantal Murekatete ni miongoni mwa mamia ya wanawake wengine wa Kongo kutoka kabila la Watutsi wanaozungumza lugha ya Kinyarwanda. Hapa shuhudia bajirani tunakoa nabo, unatoka inji wanakutukana, unaogopa una, una kutoka inji wanakuangalia saa mwenye habayu na tena ni bajirani yako wenye wanakuyua. Tangu majuma mawili hivi sasa watu wanaojigamba kuwa wa Kongo wa asili wameanza kuwanyanyasa watu wa kabila hili la Watutsi maarufu kama Banyamulenge, wakiwashuku kutetea vita vya mashariki DRC, shutuma ambazo wenyewe wamekanusha. Marembo Janine ni mmoja kati ya wasemaji wa jamii hii ya Watutsi wa Kongo. haiko kusema kama mtu siota nageuka M23 sasa hatuui juanini mtubagwe muzingine makabila selo nanani, na nani na sura zetu naumu mkongo kunaitikiwa wa bantu na kunaitikiwa wanilotike. Hata hivyo, viongozi wa serikali pamoja na wale wa polisi wamesema tayari wamefanikiwa kusuka mikakati iliyo thabiti ili kuhakikisha kwamba usalama wa jamii hii unazingatiwa katika jimbo zima la Kivu ya kaskazini. Kanali Job Alisa ni afisa mkuu wa polisi katika muji wa Goma. Kwa leo haiko tena, kwa sababu watu wameelewa kama adui alitaka tumikisha ile kiango ya ukabila kusudi apate njama ya kusema kama kuna kabila fulani yenye inatatizwa. Haya yanajiri wakati huu ambapo maelfu ya raia waendelea kuvihama vijiji vyao wilayani Ruchuru kufuatia mapigano makali yanayoshuhudiwa kati ya jeshi la Kongo na kundi la waasi wa M23. Benjamin Kasembe, Goma. Rf, Kiswahili. Na, tukisalia huko DRC mazishi ya watoto wanane wa shule ya msingi SOS waliokufa katika ajali ya barabarani mjini Bukavu kule Kivu kusini mashariki mwa DRC yamefanyika hivi leo ambapo simanzi na machozi zimetawala. Watoto wanane na shule, na, uh, wa shule hiyo SOS na dereva wao wa basi walifariki siku ya Jumanne iliyopita huko Bukavu baada ya lori kuponda basi walilokuwa wakisafiria. RFI Bukavu 98.0 FM. Kikosi cha kijeshi cha Takuba kinachoongozwa na Ufaransa kimesitisha rasmi operesheni zake uh, nchini Mali mwaka mmoja baada ya kuanza makabiliano dhidi uh, ya makundi ya kijihadi. Maelezo zaidi na Minzlet Ijai. Operesheni ya Takuba mbali na wanajeshi wa Ufaransa ilikuwa na vikosi maalum kutoka nchi za Ulaya. Kiliundwa na Rais Emmanuel Macron baada ya kuomba msaada zaidi kutoka kwa washirika wake barani Ulaya kukabiliana na ugaidi katika eneo la Sahel. Kikosi hicho kilikuwa na wanajeshi wa kikosi maalum wapatao 900 kutoka nchi washirika tisa wa Ufaransa ambao ni pamoja na Ubelgiji, Italia, Sweden miongoni mwa mataifa mengine. Hata hivyo uhusiano mbaya kati ya Paris na Bamako baada ya jeshi kuchukua madaraka mara mbili na kuondoa uongozi wa kiraia umekuwa sababu kubwa ya Ufaransa kuamua kuachana na operesheni hiyo. Mwezi Februari, Rais Macron alitangaza kuondoa vikosi vyake nchini Mali vinavyoshiriki katika operesheni ya Bakan na Atakuba, lakini vitasalia katika eneo la Sahel. Mali, kwa upande wake, imeamua kushirikiana na Urusi ambayo imetuma maafisa wake ambao Ufaransa inasema ni mamluki kutoka kundi la vagne. Ijai, benki kuu ya nchini Sierra Leone imezindua noti mpya ya sarafu ya nchi hiyo, hatua ambayo inakuja katika jitihada za kurejesha imani kwa sarafu ya taifa hilo ambayo ilipoteza thamani yake kufuatia mfumuko wa bei za vyakula na kupanda kwa gharama za maisha. Afisa mmoja wa ngazi ya juu katika jeshi la Marekani lililotumwa katika eneo la bara la Afrika ameonya kuhusu uwepo wa mamluki wa Urusi Wagner katika eneo la Sahel na pia kuongezeka kwa itikadi kali katika eneo la Afrika Magharibi. Nchi ya Tunisia hapo jana ilichapisha e, rasimu ya kwanza ya katiba inayompa mamlaka zaidi rais wa nchi hiyo, rasimu ambayo sasa itapigiwa kura Julai 25, mwaka mmoja tangu rais Kais Saied ajilimbikizie madaraka. Maelezo zaidi na Jupiter Mayaka. Rasimu hii mpya sasa inampa rais Kais Saied mamlaka zaidi, ambapo inatoa nafasi ya mfumo wa rais, kinyume cha ule wa sasa chini ya katiba ya mwaka 2014, ambao kuna ugavi wa mamlaka kati ya rais na bunge. Kadhalika, rais atakuwa mkuu wa majeshi na atakuwa na jukumu la kuwateua majaji ambao hawataruhusiwa kufanya mgomo. Rasimu hiyo mpya pia imepunguza majukumu ya bunge na kubuni mabunge ambayo yatakuwa ya wilaya, mbali na kusema kuwa taifa hilo ni huru bila marejeleo ya taifa hilo kuwa la Kiislamu na la kiraia. Kila siku jioni matangazo ya RFI Kiswahili yanapatikana kupitia shortwave katika frekuensi Boja, 169 kilohertz, mita bendi 13. Waziri Mkuu wa Australia Anthony Albanese katika kikao chake na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron jijini Paris hivi leo amekaribisha uhusiano mpya kati ya nchi hizo mbili baada ya mwaka uliopita nchi yake kusitisha mkataba wenye thamani ya euro bilioni 33 kuuziwa manuari ya kivita iliyokuwa imetolewa na kwa Ufaransa na hivyo kutikisa uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Kabla ya kukutana na Rais Manuel Macron Alikuwa na kauli hii: kuja kwangu hapa kunatokana mwaliko wa rais, ambapo ni ishara mpya ya uhusiano kati ya mataifa yetu. Ufaransa ni mshirika wa muda mrefu na rafiki wa Australia, na nashukuru kwa makaribisho mazuri ambayo nimepokea, na taraji nitakutana na Rais Macron ili tujadili masuala muhimu yanayoathiri dunia na namna Australia na Ufaransa yanaweza shirikiana na wengine kutatua mambo haya. Uhusiano kati ya Australia na Ufaransa ni wa muhimu. Kuaminiana, heshima na kuwa mkweli ni muhimu. Rais Macron naye amesema serikali mpya ya Australia imeonyesha kuwa kuna uwezekano wa nchi hizo mbili kushirikiana na kuheshimiana. Huko Ufaransa, asilimia kumi ya safari za ndege kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa jijini Paris, Charles de Gaulle, zimefutwa Ijumaa hii kutokana na mgomo wafanya wa wafanyakazi wa uwanja huo, msemaji wa kampuni inayomiliki uwanja huo amesema. Rais wa China Xi Jinping amesema muundo wa uongozi wa nchi yake umesaidia pakubwa kuilinda Hong Kong na lazima uendelee kwa muda mrefu. Kiongozi huyo wa China ametoa kauli hiyo wakati wa uhuru wa miaka ishirini na mitano wa Hong Kong kutoka kwa Uingereza. Boris Johnson ni waziri mkuu wa Uingereza, naye amekuwa na ujumbe muhimu kuhusu Hong Kong, ambapo hivi leo ilikuwa na furaha kubwa katika kusherehekea sikukuu ya uhuru wake. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson huyo pia amerejea katika nchi yake jumaa hii kutoka katika ziara ya nje ya nchi, ambapo amekuwa akikabiliana na migogoro mingi, ikiwa ni pamoja na kujiuzulu hivi karibuni kwa wakuu wa chama cha Conservative.