imetimia saa 11 kamili za jioni jijini goma mashariki mwa drc ni sawa na saa 12 kamili za jioni jijini kampala na nairobi nchini kenya na hii ni idhaa kiswahili ya radio france international rfi tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya ali bilali karibu katika matangazo yetu ya jioni leo jumaata machi 13 m223 tumekuandalia mengi lakini kwanza ni muhtasari hujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa wahitimisha ziara yake nchini drc kwa kutembelea kambi ya wa wakimbizi huko kivu kaskazini nchi ya kenya inajiandaa kukopa fedha zaidi kutoka benki ya dunia kwa ajili ya kusaidia bajeti yake na rais wa china ijimping hii leo amesisitiza umuhimu wa nchi yake kuimarisha usalama wa taifa hilo habari kamili tuanzie huko nchini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambako ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa umehitimisha ziara yake nchini humo kwa kutembelea kambi ya wa wakimbizi jimboni kivu kaskazini kujionea hali ya kibinadamu wajumbe hao wakisisitiza suluhu ya kisiasa kumaliza vita vinavyoendelea kutoka goma mwandishi wetu chube ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo baada ya kutembelea kambi ya wakimbizi yakanyaruchinya wajumbe hao wa baraza la umoja wa mataifa wamewataka pia waasi wam23 kujiondoa katika maeneo anayo mashariki mwa kongo kama anavyoeleza balozi wa ufaransa katika baraza la usalama nicolan de riviremit lazima wajitoe lakini jibu la mzozo huo lazima liwe la kisiasa kukosekana kwa suluhu za kisiasa kunazua mzozo wa kiusalama na mzozo wa usalama kunazua mzozo wa wakib hata hivyo tunakabiliwa na dharura ya mzozo wa kibinadamu pia lakini tuko tayari kusaidiaujumbe huu wa baraza la umoja wa mataifa umesema kwamba kila kitu lazima kifanyike katika kambi wa ya wakimbizi ili kurahisisha kahi ya monusko na hilo ni jukumu la serikali ya kongo ambayo pia ina jukumu la kuepusha vitendo vya ubakaji ambavyo vinalaaniwa katika kambi za waliohamishwa kwa hayo vikarbatundi hangi mtaalamu wa shirika la rayam alikuwa na haya ya kujulisha hiyo mipango yote ya umoja wa mataifa mipango ya kijeshi iweze kupata sapoti kusudi gavment ya congo ifanye juu chini ikomeshe hii vita wakati hayo yakiripotiwa mwishoni mwa juma lililopita waasi waemi 2 walishutumiwa kurusha tena mabomu katika eneo la sake na kusababisha vifo vya raiya watatu na sita kujeruhiwa goma na watu waliokimbia makazi yao eneo la bushagara katika kikundi cha kibati eneo la nyiragongo kivu kaskazini wameutaka ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kukomesha vita vinavyoendelea mashariki mwa nchi hiyo hali ya utulivu imeshuhudiwa hi leo katika maeneo mbalimbali ya wilaya ya masisi hasa eneo la sake jimboni kivu kaskazini ambako tangu juma lilopita waasi wa m23 walikuwa wakishambuliana na wanajeshi wa serikali utulivu umeripotiwa saa chache tangu kundi hilo litangaze kuondoka kwenye maeneo ya karuba muremure mure, nyamitima mkingo kaganu na kihuli waasi hao wakiripotiwa kujikita zaidi kwenye mji wa kichanga lakini je ni kweli safari hii wataondoka kama walivyoahidi jean claude bambazi ni mwenyekiti wa mashirika y kiraia wilayani ruchuru mashariki mwa drc tangu jana uh, wamejitosha katika maeneo za mweso maeneo za karuba lakini kwetu sisi tumeona kwamba inakuwa tu ni ujanja sababu inaonekana kuwa katika maeneo mbalimbali wamekuwa wadogo sana sasa hawana watu wengi na wamekusudia kuleta hiyo majeshi gambo za ili wapate nguvu za kutosha na kuweza kuanzisha tena mapigano ay, hapo sake mahali wameweza kushindwa siku nyingi kuingia haya najiri wakati huu makundi yenye silaha yakiripotiwa kuingia kwenye maeneo ambayo waasi wa, wa m walioondoka rais wa rwanda paul kagame amesema hii leo kwamba kulikuwa na majadiliano kuhusu kusuluhisha hatima ya paul rusesabagina ambaye anatumikia kifungo cha miaka 25 jela nchini rwanda kwa tuhuma za ugaidi nchi ya kenya inajiandaa kukopa fedha zaidi kutoka benki ya dunia kwa ajili ya kusaidia bajeti yake kwa karibu robo tatu hadi kufikia dola bilioni mj za marekani nyaraka iliyochapishwa kwenye tuvuti ya benki hiyo imeonyesha hata hivyo mkopo huu unasubiri baraza, baraka za bodi ya benki hiyo kabla ya mwisho wa bajeti ya mwaka huu juni t wataalamu wa uchumi mtazamo gani johnson denge anazungumza akiwa nchini kenya madeni haya ambaye hasa yanaleta na bengi ya dunia na nam yanakuja na vikwazo kwa hivyo yatakuja na vikwazo kwamba lazima serikali iendeleze ku, ku, kuongeza kodi yatakuja na vikwazo kwamba serikali isiandike watu ama ipunguze wafanyakazi wake na haya yote ina, inakuwa ni madhara kwa mwananchi wa kawaida ambaye anataka tu kuwa na maisha eh, ya afadhali ni mtazamo wake johnson denge mchambuzi wa maswala ya uchumi ambakuwa akizungumza akiwa nchini kenya daima wana habari kutoka nchini kenya polisi wa nchi hiyo wamesema watalii wawili wa kigeni raia wa ujerumani na uswizi wamefariki dunia baada ya gari waliliokuwa wakisafiria kuwachanjia na kupinduka katika hifadhi ya taifa ya masai mara nchini kenya siku ya jumamosi maelfu ya raia wa sudani kusini ambao wamekuwa wakiishi katika nchi jirani za uganda sudan ethiopia na kenya wameanza kurudi nyumbani baada ya wito wa rais salvakir ambaye amewahakikishia usalama hatua hii imethibitishwa na alehon abebe mwakilishi wa shirika la umoja mataifa linalohusika na ulinzi wa wakimbizi tumewaandikisha wakimbizi laki sita na elfu thelahi waliorejea nchini walikuwa wamekimbia katika nchi kupitia mipaka mbalimbali na wanaporejea wanapewa makazi kwa sasa tunaendelea kuimarisha takwimu zetu na kufuatilia namna wanavyorejea ni alehon abede mwakilishi wa shirika la umoja mataifa, wa mataifa linalohusika na ulinzi wa wakimbizi nchini sudani kusini takriban watu kumi na watano wamekufa nchini malawi na msumbiji wakati kimbunga fredi kilipozikumba nchi hizo mbili kwa mvua kubwa na upepo mkali polisi nchini malawi wamesema watu kina moa walifariki katika maeneo yanayozunguka mji wa kusini wa blantie ambapo mvua kubwa ilisababisha mafuriko mafurikonam saa kn2 na dakika nan afrika mashariki afrika kati ni saa km na dakika 8 nchini mali hakimu wa zamani shekh mohamed sherif kone amesema sumeilu bubei maiga ambaye wakati mmoja alihudumu kama waziri mkuu wa nchi hiyo ameuawa taarifa zaidi na misleti ijai kulingana na sherif kone waziri mkuu wa zamani bubey maiga aliyefariki gerezani mnamo machi mwaka 222 na ambaye alikuwa akisubiri kufunguliwa mashtaka mbele ya mahakama ya juu alikuwa akilengwa baada yake kuonesha msimamo tofauti juu ya swala la kipindi cha mpito katika mkutano wa chama cha asma kilichotamatika hapo jana jijini bamako sherif kone ameeleza kuwa maiga alikuwa kinyume na mamlaka ambayo ilitaka kipindi cha mpito kisiwe na mwisho akiwatundo kwanza ameteuliwa katika nafasi ya hakimu katika mahakama ya juu kone amesema kuwa tofauti na kile utawala wa kijeshi ulifikiri yeye hakuwa katika nafasi hiyo kutetea msimamo wa utawala wa kijeshi mwishoni mwa juma alilopita rais wa namibia haggegob aliyemtaja netumbo nandi ndaitwa kuwa mrithi wake katika uchaguzi mkuu wa mwakani ambapo ikiwa atachaguliwa atakuwa mwanamke wa kwanza kuongoza taifa hilo kwa sasa nandi anahudumu kama naibu waziri mkuu na makamu mwenyekiti wa chama tawala swapo hatua hii inaashiria nini jawadu muhamed anazungumza nasi akiwa nchini tanzania huu ni mwelekeo e, mpya wa siasa za afrika ambapo tunaona si tu kwa namibia lakini akinamama wameanza kujitokeza sana kwenye nafasi za juu kuanzia kwenye ugavano wa mabenki kuu kaiyo inaonekana kama afrika inajaribu kuchukua mlengo mwingine baada ya miaka zaidi ya sitini nchi nyingine hamsini ya, ya, ya uhuru ambapo wanaume ndio wamekuwa wakiongoza vijiti vya kuendesha nchi ni mtazamo wake jawadu muhamed mchambuzi wa siasa za kimataifa ambayolkua akizungumza akiwa nchini tanzania mamlaka ya bahari ya madagaskar imesema watu 7 waliosafiri kuasiri kwa kutumia mashua kuelekea eneo la ufaransa la mayott na baadaye mashua hiyo kuzama abiria 2shirinna tatu waliweza kuokolewa mili ishii na mbli ilipatikana katika ajali hiyo iliyotokea siku ya jumamosi mfanyabiashara wa mitindo wa afrika kusini amesema jumatatu kwamba kukatika kwa umeme nchini humo kunaweza kupunguza mauzo ya rejareja reja, kila mwaka ya biashara yake ya kiafrika kwa takriban randi bilioni moja sawa na dola milioni 55 na matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya ukiwa kigali unatupata vyema kupitia 919fm rais wa china sjin jinping hivi leo alisisitiza umuhimu wa nchi yake kuimarisha usalama wake matamshi aliyotoa kwa mara ya kwanza tangu aidhinishwe na chama chake cha kikomunisti kuongoza taifa hilo kwa muhula watatu mengi zaidi na vikto abuso kiongozi huyo amewaambia wajumbe waliokusanyika katika kikao cha kufunga mkutano wa chama tawala kwamba usalama ni msingi wa maendeleo lakini pia utulivu ni sharti la ustawi katika hotuba yake rais ai amewashukuru maelfu ya wajumbe kwa kumpa muhula watatu huku akiahidi wa kushughulikia mahitaji ya nchi na masilahi ya wananchi aidha ametoa wito wa kuimarishwa kwa utulivu katika mji hong kong na kisiwa kinachojitawala cha taiwan ambacho china inakiona kama sehemu ya himaa yake ukran na urusi zimeripoti kupata hasara kubwa huku vita vya kuwania mji wa bakmuth vikiendelea mosku imekuwa ikijaribu kuteka mji huo wa mashariki mwa ukrain kwa miezi kadhaa katika vita vikali vya mzozo umoja wa mataifa na nchi ya urusi wameanza mazungumzo kuhusu uwezekano wa kuongeza muda wa usafirishaji nafaka kutoka ukraine mkataba ambao utekelezaji wake umeshuhudia ukipunguza makali ya kupanda kwa bei za bidhaa za chakula kulikotokana na vita nchini ukraine emanuel makundi lipoje hili mkuu wa ofisi ya misaada ya kibinadamu wa umoja mataifa martin griffitz wala mkuu wa shirika la biashara na maendeleo unctad rebecca granspan hawakusema chochote kwa waandishi wa habari wakati wakiwasili mjini jineva kwenye mkutano huo uvamizi wa urusi nchini ukraine ulioanza februari mwaka jana ulisababisha eneo la black sea kutopitika kutokana na uwepo wa meli za kivita hadi pale kulipofikiwa makubaliano ya kuruhusu kusafirishwa kwa nafaka kwa mujibu wa umoja mataifa zaidi ya tani milioni 241 zimesafirishwa tangu kutiwa saini kwa mkataba ulioratibiwa na umoja mataifa pamoja na nchi ya uturuki ambapo unatamatika machi 18 haifahamiki ikiwa mazungumzo haya yatafanikiwa wakati huu urusi ikikosoa namna nafaka zake zinavyozuiliwa kusafirishwa kwenye mataifa mengine kama ilivyo kwa ngano kutoka ukraine shirika la kimataifa linalotetea haki za binadam right watch limesema vita vya urusi na ukraini vimekuwa na matokeo mabaya kwa watoto katika taasisi za makazi huku maelfu wakihamishiwa katika maeneo yanayokaliwa na urusi madaktari wa hospitali za uingereza siku ya jumatatu wameanza mgomo wa siku tatu kuhusu malipo mwanzoni mawiki ambao pia utawashuhudia walimu wafanyakazi wa mafunzo na watumishi wa umma wakitoka nje katika wimbi la hivi karibuni la hatua za kiviwanda tume ya uchunguzi iliyoteuliwa na umoja wa mataifa imesema umoja wa mataifa serikali ya siria na wahusika wengine wanahusika na ucheleweshaji wa kupata msaada wa dharura kwa wasiria baada ya matetemeko makubwa ya ardhi kulikumba eneo la siria lakini pia kuikumba uturuki matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini nairobi nchini kenya bila shaka ukiwa bujumbura hapo burundi tunasikika vema kupitia 961 fm au 137 fm kule kampala tunasikika kupitia 937 fm