Zimetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Nairobi, nchini Kenya. Uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022, minslet ijai nam msikilizaji, jioni hii tumekuandalia mengi, lakini kuhusu uchaguzi nchini Kenya, wakati wowote kutokea sasa, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo IEBC atakuwa akitangaza mshindi wa uchaguzi wa urais, na hali ya taharuki ya tanda kuhusu kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa urais baada ya makamishna wanne kukosoa mchakato huo. Na kule nchini Burundi, nchi hiyo yatumwa wanajeshi wake mashariki mwa DRC. Karibu msikilizaji, moja kwa moja. Tuanze na taarifa. Nchini Kenya kwa sasa, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kenya IABC Wafula Chebukati ameanza kutangaza matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika juma lililopita. Moja kwa moja tuungane na mwandishi wetu Hilary Ingati, yuko kwenye makao makuu kunakotangazwa u matokeo hayo, Bomas. Hilary Ingati, kama unanisikia, pengine nini kimejiri na kipi kinaendelea kule Bomas? niko katika ukumbi wa Boma jinsi ambavyo umesema na awali, kumetokea vurugu kidogo, vuta ni kuvute hapa e, baada ya maejenti wa muungano wa Azimio la Umoja wake Raila Odinga kusema kwamba tume imekataa kuwapatia nafasi au kuwaruhusu waone kile ambacho au matokeo yaliyo katika fomu 34 cha. Kwa hivyo ikabidi wale maejenti wakaondoka waka ndani ya ukumbi wakakuja kule nje. Pia aliyekuwa pia mgombea mwingine wa urais anaitwa George Wajakoya, naye pia akasema kwamba ah -ah, kama mimi pia nami majenti wangu hawajaishwa ile fomu ta kifocha, siwezi nikawa mmoja wale ambao watakubali kushinda kurutuka na basi wa kule basi, mwenyekiti wa IBC wa kule jibokana uwezo wa kukidogo hileringati Hatukupati vizuri pengine. E, utafute mali tunaweza kupatana vizuri, ili utujuze zaidi. Lakini unajua kwa sasa mimi ni mambo na ma, kidogo, kidogo Hillary Ngati, wacha tuondoke kwako. Lakini msikilizaji, Wafula Chebukati, mwenyekiti wa tume ya IEBC, kwa sasa anaendelea kutangaza matokeo hayo. Lakini awali makamishna wanne wa tume ya uchaguzi wakiongozwa na naibu mwenyekiti Juliana Cherera hawakuhudhuria wakati wa tangazo la mwisho, wakisema ha, hapakuwa na uwazi katika uhakika wa matokeo hayo. As you can see, the four of us, we are here. Kama mnavyoona sisi wanne hatupo kwenye bomas of Kenya watakapotangazia matokeo, kwa sababu ya namna awamu hii imefanyika. Kwa hivyo hatuwezi kuwa sehemu ya matokeo yatakayotangazwa. Nam msikilizaji, hata hivyo, muungano wa azimio la umoja wa One Kenya wake Raila Odinga umepinga matokeo hayo na kudai kumekuwa na kuhitilafiana na matokeo wakati wa kuhakiki. Kanchori Saitabao ni wakala mkuu wa Odinga katika uchaguzi huu. We believe led by Wafula Chebukati himself. Tunaamini kwamba wakiongozwa na Wafula Chebukati mwenyewe waliyabadilisha matokeo. Tunafahamu kwamba waliwaruhusu watu ambao hawafahamiki kuhitilafiana na matokeo na ameendesha zoezi hili kwa njia mbaya sana. Ameficha matokeo na kuzua wasiwasi. Tunawaomba wananchi wa Kenya wawe watulivu, na wanastahili kuwa na matokeo bora. Tutahakikisha kwamba tunawachukulia hatua Chebukati na wenzake kuhakikisha kwamba uchaguzi unakuwa huru na haki kwa wananchi wa Kenya, na wanastahili kuwa na matokeo bora. Namani sauti yake Kanchori Saitabao, ni wakala mkuu wa Odinga katika uchaguzi huu. Na moja kwa moja kutoka kule mjini Eldoret tunaungana na mwandishi wetu Carol Korila. Tujuze Carol, kama unanipata, hali iko vipi kwa sasa wakati huu, uh, Chebukati akiendelea kutoa matokeo ya uchaguzi. Na tijai, kusema ukweli, tangu asubuhi mji wa Eldoret tumekuwa kwenye hali ya kusherekea. Raia wamefunga biashara tangu asubuhi, wa wakisubiri tu tamko moja kutoka Chebukati, na wamesema mpaka sasa hawawezi kuchoka kusherekea, kwa sababu wanachoamini ni kwamba hesabu eh, zao na kulingana na, na walivyopiga kura ni kwamba yule ambaye walimpendelea, ambaye wanasema ni mtoto wao, hakika ameshinda kura hizi na wana, wana achosisitiza ni kwamba kuna amani na hawana hawana shughuli nyingine ila tu sherehe, na wanasema sherehe zitaendelea mpaka hata wiki isha ama hata wiki mbili hata mwezi. Na wengi wamesema wakimaliza sherehe hapa kwenye mjini, wanaelekea kule wakina Ruto kule Sugoi kuendeleza sherehe hizo ukra na kwa sasa ina imetambulika, mshindi wa uchaguzi wa urais ni Daktari William Samuel Ruto ambaye amepata asilimia hamsini nukta nne tisa ya kura zilizopigwa. Hapa studioni nirejee, niko na mchambuzi Perez Anzugera. Nam, sijambo, sijambo. Nam, pengine unazungumziaje hali hiyo ilivyokuwa kutoka asubuhi? Wakenya wamekuwa na matarajia tangu asubuhi, na sasa wamemjua mshindi. Kwanza kabisa mwenye tume ya uchaguzi imechukua muda mrefu uh, kutangaza matokeo haya na Wakenya wamekuwa ni wenye wasiwasi, wengine wenye kutaka kujua nini kinaendelea, na mwenyekiti Wafula Chabukati ametimiza anachotakiwa uh, katikisheria kutangaza ambaye ameshinda uchaguzi, na hivi sasa amemtangaza Daktari William Ruto kama rais awali. Naam, kumetokea uh, vurugu kule Bomas. Pengine matukio haya wewe unayazungumziaje? nadhani si jambo jema. Uh, kwanza kabisa makamishna wanne, uh, kwa idadi ya saba, kusema kwamba uchaguzi huu wanajitenga nao, hawakubaliani nao. Kwa hivyo mm -hmm, ni jambo la kusikitisha. No, inamaanisha kwamba, uh, wengi wa wengi wa wananchi wataonelea kwamba mibi uchaguzi hujakuwa wa haki kwa kivyao, lakini cha mno, uh, mwenyekiti ametangaza matokeo sasa. Mm -hmm, tungoje tuone nini kitatokea baada Naam, pengine nini kitafuata baada ya Ruto ameshatangazwa, na upande ule mwingine wa Azimio One Kenya Alliance wanasema kwamba hawajaridhishwa na matokeo, na baada ya kutangazwa pengine nini nini tutarajie? Uh, kisheria uh, wanahitajika kama wanaona kuna makosa yamefanyika katika uchaguzi, wana siku saba kupeleka matakwa yao kotini, uh, Supreme Court. Na ikiwa hawatapeleka matakwa yao kotini uh, kabla ya siku kumi uh, na nne Mheshimiwa Daktari William Ruto ataapishwa kama rais. Vurugu zilizotokea kule Bomas pengine no. zinaleta taswira gani kwa nchi ya Kenya ikizingatiwa kwamba mm. ni uchaguzi ambao umekuwa ukiangaziwa sana na no. jamii ya kimataifa. Uh, ni jambo la kuhuzunisha kwanza, ikionekana kwamba ni viongozi ambao wanaleta vurugu, si wananchi. Viongozi ndio wameweza kuleta uh, picha mbaya, na nihimize tu ya kwamba wananchi wasichukulie jambo hili kwa hasira manake hawa viongozi ndio ambao wamechaguliwa wiki ambayo imepita. Kwa hivyo tuwe wenye subra, tusiwe wenye kuchukulia mambo haya mikononi mwetu. Nam, shukran kwa muda wako Peres, lakini yeah. Kwa sasa tuungane na mwandishi wetu George Ajowi, yuko mjini Kisumu, magharibi mwa Kenya. George Ajowi, unatupata, hali iko vipi kwa sasa baada ya uh, rais kupatikana? na rais eh, amepatikana muda mfupi uliopita na katika mji wa Kisumu, hali ni kama kawaida. Hali ni kama kawaida kwa sababu muda wa asubuhi biashara zilikuwa zimefunguliwa, lakini kisha baadaye fununu zilipotokea kwamba eh, rais atatangazwa saa tisa alasiri, basi wengi walianza kufunga biashara zao na kuanza kujikusanya katika makundi makundi. Lakini sasa, eh, mahali ambapo nilipo, hali ni shwari, hali ni tulivu sana Mindlet. Naam, pengine wakazi wa eneo hilo wamechukulia vipi matokeo haya ambayo yametangazwa na tume ya uchaguzi? Bila shaka eh, nilipo sasa, niko ghorofani juu, sehemu fulani hapa juu ya hoteli, na naona nyuso wamekunja, wame, wame nyuso zao, hawana furaha hata kidogo, kwa sababu kulingana na matokeo ambayo yametolewa eh, ni kwamba walitarajia kwamba kinara wao ambaye ni Raila Odinga angetangazwa mshindi, lakini mambo yameenda kinyume Minzlet. Na George Ajowi ni, ni kushukuru bila shaka. Wewe uko kule Kisumu, kus, utazidi kutujuza hali itakavyokuwa baada ya Kenya kumpata rais mpya ambaye ni Daktari William Samoei Ruto. Uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022. RFI Nao wanajeshi wa Burundi wametumwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuungana na kikosi kutoka nchi saba, za ukanda kusaidia kupambana na makundi ya waasi. Mengi zaidi na Ali Bilali. Kwa mujibu wa msemaji wa jeshi la FRDC mashariki mwa nchi hiyo, lutaini Mark Elongo amethibitisha kuwasili kwa wanajeshi wa Burundi katika mkoa wa Kivu Kusini. Haijafahamika idadi kamili ya wanajeshi wa Burundi walioingia nchini humo, lakini watakuwa chini ya uongozi wa jeshi la DRC katika operesheni ya Sokola ya pili na watapiga kambi katika eneo la Luberizi. Mkuu wa operesheni za kijeshi huko Kivu Kusini, Jenerali Ramazani Fundi amewataka wakazi wa eneo hilo kuwa na kushirikiana wanajeshi hao ili kuwashinda waasi. Mwezi Juni, viongozi wa nchi za jumuiya Afrika Mashariki walikubaliana kutuma jeshi la pamoja mashariki mwa nchi hiyo kukabiliana na makundi ya waasi yanayokadiriwa kuwa zaidi ya 120. Awali ya hapo, kulikuwa na ripoti ya shirika moja la haki za binadamu lililodokeza kuwa Burundi imewatuma wanajeshi wake huko Kivu Kusini, pamoja na vijana wa kundi la Imbonerakure, ripoti ambayo hata hivyo ilikanushwa na serikali ya Burundi. Nchini DRC, Adolf Muzito ametangaza kuwa atakuwa mgombea kwenye uchaguzi wa urais ulioratibiwa kufanyika mwaka wa 2023. Tangazo lake linakuja baada ile ya Martin Fayulu, hali inayoashiria kutofautiana katika muungano wa Lamuka, ambapo wawili hao ni viongozi. RFI. Nchini Misri raia wamekasirishwa na ripoti kwamba wazimamoto na wahudumu wa afya walichukua muda wa saa moja kukabiliana na moto ulioteketeza kanisa la kikristo la Coptic na kuua watu 41. Mwandishi wetu Jupiter Mayaka ana mengi zaidi. Huzuni umetanda kufuatia moto huo uliotokea jana, wakati ambapo mijadala ya kijamii inaendelea, baadhi ya watumizi hao wakitaka taasisi husika kuwajibikia vifo na majeruhi yaliyotokana na moto huo. Taarifa kutoka kwa ofisi ya mkurugenzi mkuu wa mashtaka ya umma imethibitisha kuwa vifo vya waumini hao 41 vilitokana na kukosa hewa, kwani maiti hazikuwa na majeraha mengine yanayoonekana. Moto huo ulisababisha uoga miongoni mwa watu ndani ya kanisa ambao walilazimika kujirusha nje ya dirisha kuepuka moto huo, huku baadhi ya wakazi wakistahimili moto huo na kuokoa watoto kutoka kwa jengo hilo. Hii sio mara ya kwanza kwa Misri kukumbwa na majanga kama haya katika miaka ya hivi karibuni. Nchini Mali, wanajeshi wa mwisho wa Ufaransa waliohudumu kwenye operesheni ya Barkhane ambayo imekuwa ikiisaidia nchi hiyo kupambana na makundi ya kijihadi wameondoka kwenye nchi hiyo, imesema mamlaka za Ufaransa. Rais wa Chad Mahamat Idris Deby Itno amesema leo kwamba wanajeshi wake wawili wameuawa katika mapigano na wanajihadi katika eneo la ziwa Chad. Hata hivyo, Rais Itno amesema vikosi vyake vimefanikiwa kuzima shambulio hilo la Boko Haram katika eneo la Bol, kilomita 300 kutoka mji mkuu wa Njamena. Eh, hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo. Unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Msikilizaji, dakika ni kumi na tatu zimekatika baada ya saa kumi na mbili jioni Afrika Mashariki. Kule nchini Uingereza, wakala wa udhibiti wa dawa na bidhaa za afya umetangaza kuidhinisha matumizi ya chanjo mpya Mudana dhidi ya Uviko 19 na ambayo inalenga kupambana na kirusi cha Omicron miongoni mwa watu wazima baada ya kuwafikia vigezo vya usalama, ubora na ufanisi. Mahakama ya kijeshi nchini Myanmar hivi leo imetoa kifungo cha miaka sita jela kwa kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi, na sasa kiongozi huyo atahudumu kifungo cha miaka kumi na saba jela. Hata hivyo, Marekani imetaja hukumu hiyo kama ukiukaji wa haki na utawala wa sheria. Nchi ya China hivi leo imeanzisha mazoezi mapya wanajeshi wake karibu na Taiwan, huku ikilaani ziara mpya ya wabunge wa Marekani kwenye kisiwa hicho, siku chache tangu ziara kama hiyo kufanywa na spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi, ziara ambayo ilionekana kuikasirisha utawala wa Beijing na nchi ya Iran imekanusha kuwa na uhusiano na mshukiwa aliyeshambulia mwandishi wa Uingereza salman Rushdi, lakini imemlaumu mwandishi huyo kwa kile imetaja ni kutusi Uislamu katika riwaya ya The Satanic Verses. Rushdi mwenye umri wa miaka 75 aliwekwa kwenye mashine ya kupumulia akiwa na majeraha mengi baada ya kuchomwa kisu baada ya kushambuliwa siku ya Ijumaa. Uchaguzi nchini Kenya mwaka 2022 RFI.